Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 30/08

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Xin chào toàn thể các anh em,

Vào ngày hôm qua thì một lần nữa đã có những lời lẽ tốt đẹp đến từ Trung Quốc và Hoa Kỳ dành cho nhau, khi mà chỉ cách đây vài ngày họ còn dọa dẫm lẫn nhau.

Kết cục như thế nào thì anh em cũng đã rõ. Các mặt hàng mang tính phòng thủ lại bị mất giá và đảo chiều. Về tâm lý thị trường hiện tại, chúng ta đang nằm giữa một mớ hỗn loạn, xu hướng đang vẫn ủng hộ cho [Vàng, CHF, JPY] tuy nhiên hiện tại lại không được như thế. Chớp lấy thời cơ xu hướng đang được điều chỉnh này để giao dịch hay là không vẫn sẽ nằm ở anh em!

1. AUD/USD:

Với AUDUSD mình có gợi ý rằng anh em có thể cover lại các vị thế bán khống hòa vốn trước đó tại các mức hồi quy và hiện tại cũng đang có chút lợi nhuận. Mình không cập nhật lợi nhuận vì cặp này mình chỉ gợi ý mà thôi!

2. USD/JPY:

Sức mua đã cân bằng với sức bán trước đó - 2 cột X và O có chiều dài ngang với nhau và chạm vào vùng kháng cự 106.65. Hiện tại, đây là một vùng giao dịch hồi quy cho USDJPY, anh em nào mạo hiểm có thể xem xét bán khống xuống với mức dừng lỗ 30 pips.

3. USD/CHF:

Cũng tương tự với USDJPY, USDCHF còn hợp lý hơn khi đó là vùng hợp lưu giữa giá và đường Kháng cự giảm - điểm bán khống xuống anh em có thể cân nhắc ở 0.987 với điểm dừng lỗ cách 30 pips lên phía trên.

4. CAD/JPY:

Một tín hiệu mua phía dưới đường xu hướng giảm là một tín hiệu đóng lệnh short sell. Hiện tại, nếu chúng ta bán khống ở vùng hồi quy thì xem như đã dừng lỗ. Với cặp này chúng ta có thể quan sát thêm mặc dù đây cũng là 1 vùng giá có thể xem xét bán xuống tiếp!

5. XAU/USD:

Với XAU/USD chúng ta thấy đã có tín hiệu bán rồi. Xu hướng tất nhiên vẫn là xu hướng tăng. Các tín hiệu bán nghịch trend thường là cái điểm chốt lệnh với những Position trader mà thôi. Với Vàng hiện tại nếu anh em nào giao dịch dài thì nên chờ đến một pha điều chỉnh sâu thực sự!

6. WTI/USD:

Với WTI có lẽ chúng ta đang bị sa lầy, mở đồ thị nến lên thì đang có dấu hiệu breakout. Tất nhiên, mình vẫn sẽ giữ lệnh cho đến khi mình sai. Tuy nhiên, xác suất sai bây giờ đã cao hơn nhiều - vì một cuộc đàm phán tốt sẽ mở cửa giải thoát cho những tài sản như dầu mỏ!

Trên đây là một số ý kiến cho ngày hôm nay, tất cả những gì trên đây đều là gợi ý vì mình không đặt vào chữ "Khuyến nghị''. Anh em có thể tham khảo và cân nhắc!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác nào có tài liệu chuyên sâu về pinbar không, share cho mình với.
Buy liều lên 1540.
Chart 1w 1d thì có vẻ cậu vàng sắp có đợt điều chỉnh sâu, canh buy đâu đó 1480 :rolleyes:
Lão Mạc tính giúp mình target AUD với

Chỉnh sửa lần cuối:
Ơ, mất tem rồi, vậy hôm nay hẳn là có biến chứ giá ko đi kiểu chập chờn nữa :D. Để đây lấy chỗ, tí update view :D
Update view
Trước khi update, mình nhìn thấy 1 việc khá khôi hài trên chart D1 của tradingview
Hình hôm qua
awww_tradingview_com_x_uhttkyfq__-png.110002

Hình hôm nay

OK, chơi xấu vãi, ai quen biết tradingview khiếu nại dùm mình đi @DuongHuy

Ngày hôm qua chúng ta có 1 nến ngày dài ngoằng kèm KLGD tăng lên nhưng cuối cùng giá lại không thể đóng cửa dưới mức hỗ trợ 25. Đây là tín hiệu cho thấy lực đỡ từ vùng 25 vẫn còn rất khủng khiếp. Không đâu xa, trong topic chúng ta, lão @kevinng hôm qua đã quyết tâm mua 20 tấn vàng khi giá quay trở về vùng 20-25. Chúng ta dễ dàng thấy KLGD tăng rất mạnh trên đường giá giảm từ 33 về 20

Điều đặc biệt là sáng nay lão vẫn tiếp tục gom thêm vàng trong bối cảnh Trung Mỹ xoa dịu nhau. ACE có thể thấy lực gom xuất hiện khi giá vi phạm hỗ trợ 25.
Nếu giá phá trendline giảm, chúng ta sẽ có 2 điều kiện cho lệnh BUY được kích hoạt:
- KLGD lớn tại vùng hỗ trợ
- Giá không tiếp tục giảm và đi ngang hoặc hướng lên làm gãy trendline.

Với vận động như hiện tại, giá có nhiều khả năng sẽ quay trở lên kiểm định lại ngưỡng kháng cự 35 trong hôm nay. Do vậy, ưu tiên sáng nay là Buy lên. Vận động giá đến 2h chiều sẽ cung cấp thêm thông tin cho việc này.
Mình chốt đám lệnh SELL nhé, tròm trèm 200pip hehe :D
Chúc ace nay kiếm đc nhiều pip :D

Chỉnh sửa lần cuối:
3. USD/CHF:
upload_2019-8-30_7-50-0-png.110163

Cũng tương tự với USDJPY, USDCHF còn hợp lý hơn khi đó là vùng hợp lưu giữa giá và đường Kháng cự giảm - điểm bán khống xuống anh em có thể cân nhắc ở 0.987 với điểm dừng lỗ cách 30 pips lên phía trên.
MÌnh xin hỏi bác Mạc 1 chút.

UCHF ta thấy giá di chuyển gần đường kênh trên theo P&F . Tại sao trong trường hợp này bác k đặt lệnh buy stop đánh break luôn. Hay bác chỉ coi đường kênh P&F đó để cân nhắc buy hay sell chứ k dùng làm tín hiệu buy sell ?

Vậy nếu mình buy stop trên kênh giá trường hợp này có coi là đánh ngược xu hướng k ?

MÌnh xin hỏi bác Mạc 1 chút.

UCHF ta thấy giá di chuyển gần đường kênh trên theo P&F . Tại sao trong trường hợp này bác k đặt lệnh buy stop đánh break luôn. Hay bác chỉ coi đường kênh P&F đó để cân nhắc buy hay sell chứ k dùng làm tín hiệu buy sell ?

Vậy nếu mình buy stop trên kênh giá trường hợp này có coi là đánh ngược xu hướng k ?
Buy stop phá khỏi đó là cách đánh truyền thống của PnF rồi bác, hoàn toàn hợp lý

Nhưng khi đó điểm dừng bác phải để ở cột O bên canh khoảng 0.971 - nếu bác chịu được thì bác vào lệnh chờ :D

Cho nên trong trường hợp này chọn bán khống cái đã rồi tính cũng được bác ạ!

Chủ đề hôm nay "thử làm một cú xem họ có trầm trồ". Vì hôm nay là ngày phán quyết, áp thuế hay không thì nói một câu. Theo lịch sử thôi, chúng ta chờ Tq tuyên bố đầu tiên khi ck Mỹ mở cửa đêm nay và sau khi thị trường đóng cửa thì Trump trả đũa.

2 ngày trước mình nói rồi, hôm qua chỉ là vui chơi qua đường thôi. Nhưng sót 2 lệnh chơi thật:
+ Long 1527 đường ranh giới của 2 hộp xanh - vàng.
+ Long 1520, đường ranh giới từng là kháng cư, giờ là hỗ trợ. Đêm qua vẫn muc dưới 1527, có dính SL và vẫn múc 1520 vì niềm tin đó. Kết quả giá vàng đóng cửa trên 1527.

Dành ae mong chờ ptkt {MACD+MFI}: bể bài. Thị trường không có sự đồng thuận khung h4:
+ DXY theo dõi phân kì giảm sắp sập từ trên 98.0 xuống. MFI 96.24 > 80, dollards được đánh giá quá cao. Chỉ cần 1 lý do, dollards sập không kịp ngáp ~ người ta ào ào bắt đỉnh ngay ấy.
+ UsdJpy phân kì tăng, Vàng theo dõi phân kì giảm.
=> 2 vé cho dollards mạnh, 1 vé cho dollards yếu.

Âm mưu: 2 thằng đang kình nhau, xem ai hich vai trước, thăng kia mới tung đòn.
+ Mỹ điều tàu khu trục ở Nhật vào vùng Trương Sa rồi. Tất nhiên là ở lãnh hải quốc tế. Nếu cụm từ "tranh thủ quốc tế", các bác các chú chiu khó moi ra dùng thì Mỹ sẵn sàng cho tàu vào lãnh hải đang tranh chấp. Mấy nay Mỹ phê phán Tq vấn đề biển Đông nhưng chúng ta lại im lặng, bản thân rất buồn, sau 2020 (thỏa thuận phân chia lại bản đo thế giới ~ hình thức là thỏa thuận thương mại) là tương lai tăm tối cho chúng ta.
+ Tq tăng đàn áp biểu tình Hong Kong. Sáng nay thủ lĩnh sinh viên Joshua Wong bi bắt vào một chiếc xe khi trên đường đến trạm South Horizons MTR. Anh ta được hộ tống đến trụ sở cảnh sát ở Wan Chai.
2 bên đang khiêu khích, đang cần 1 bên mạnh miêng áp thuế và chửi bới bên kia trước thì bên này mới đáp trả. Họ cần 1 lý do vì họ đang làm 1 điều mà dân chúng hiểu rõ là "cướp của dân mình" (= áp thuế phía bên kia hay phá giá nội tệ vì xuất khẩu).

Cá nhân: vàng bung nha. Cửa LONG, kèo kọt đủ hết rồi, thuận lợi mình bổ sung sau.
Khuyến cáo: hôm nay đưa con đi học thấy bà con cúng kiến, đồ vàng mã hơi nhiều. Ae có thói quen đốt tk cẩn thận.

Buy stop phá khỏi đó là cách đánh truyền thống của PnF rồi bác, hoàn toàn hợp lý
View attachment 110190

Nhưng khi đó điểm dừng bác phải để ở cột O bên canh khoảng 0.971 - nếu bác chịu được thì bác vào lệnh chờ :D

Cho nên trong trường hợp này chọn bán khống cái đã rồi tính cũng được bác ạ!
Ok thanks bác. E hiểu rồi. E sẽ đánh theo truyền thống của PnF nhưng stoploss theo cách của em :D

Ok thanks bác. E hiểu rồi. E sẽ đánh theo truyền thống của PnF nhưng stoploss theo cách của em :D
Thường thì với 1 cột X - đại diện cho Cầu mà tăng mạnh thế thì khả năng breakout sẽ cao đấy bác ạ!

Nhưng ở đó là vùng giá quan trọng - không ai nói được trước gì mà chỉ có hành động tại điểm đó thôi :D

Nếu chuyển sang nến thì nó cũng chưa có cơ sở gì để bán khống xuống hết. Trước đó thì chỉ có cây Bearish engulfing

Chủ đề hôm nay "thử làm một cú xem họ có trầm trồ". Vì hôm nay là ngày phán quyết, áp thuế hay không thì nói một câu. Theo lịch sử thôi, chúng ta chờ Tq tuyên bố đầu tiên khi ck Mỹ mở cửa đêm nay và sau khi thị trường đóng cửa thì Trump trả đũa.
View attachment 110178
2 ngày trước mình nói rồi, hôm qua chỉ là vui chơi qua đường thôi. Nhưng sót 2 lệnh chơi thật:
+ Long 1527 đường ranh giới của 2 hộp xanh - vàng.
+ Long 1520, đường ranh giới từng là kháng cư, giờ là hỗ trợ. Đêm qua vẫn muc dưới 1527, có dính SL và vẫn múc 1520 vì niềm tin đó. Kết quả giá vàng đóng cửa trên 1527.

Dành ae mong chờ ptkt {MACD+MFI}: bể bài. Thị trường không có sự đồng thuận khung h4:
+ DXY theo dõi phân kì giảm sắp sập từ trên 98.0 xuống. MFI 96.24 > 80, dollards được đánh giá quá cao. Chỉ cần 1 lý do, dollards sập không kịp ngáp ~ người ta ào ào bắt đỉnh ngay ấy.
+ UsdJpy phân kì tăng, Vàng theo dõi phân kì giảm.
=> 2 vé cho dollards mạnh, 1 vé cho dollards yếu.

Âm mưu: 2 thằng đang kình nhau, xem ai hich vai trước, thăng kia mới tung đòn.
+ Mỹ điều tàu khu trục ở Nhật vào vùng Trương Sa rồi. Tất nhiên là ở lãnh hải quốc tế. Nếu cụm từ "tranh thủ quốc tế", các bác các chú chiu khó moi ra dùng thì Mỹ sẵn sàng cho tàu vào lãnh hải đang tranh chấp. Mấy nay Mỹ phê phán Tq vấn đề biển Đông nhưng chúng ta lại im lặng, bản thân rất buồn, sau 2020 (thỏa thuận phân chia lại bản đo thế giới ~ hình thức là thỏa thuận thương mại) là tương lai tăm tối cho chúng ta.
+ Tq tăng đàn áp biểu tình Hong Kong. Sáng nay thủ lĩnh sinh viên Joshua Wong bi bắt vào một chiếc xe khi trên đường đến trạm South Horizons MTR. Anh ta được hộ tống đến trụ sở cảnh sát ở Wan Chai.
2 bên đang khiêu khích, đang cần 1 bên mạnh miêng áp thuế và chửi bới bên kia trước thì bên này mới đáp trả. Họ cần 1 lý do vì họ đang làm 1 điều mà dân chúng hiểu rõ là "cướp của dân mình" (= áp thuế phía bên kia hay phá giá nội tệ vì xuất khẩu).

Cá nhân: vàng bung nha. Cửa LONG, kèo kọt đủ hết rồi, thuận lợi mình bổ sung sau.
Khuyến cáo: hôm nay đưa con đi học thấy bà con cúng kiến, đồ vàng mã hơi nhiều. Ae có thói quen đốt tk cẩn thận.
Nay bão vào TP, khó cháy lắm bác ạ. Với lại lúc nào cũng thủ cái bảo hiểm trong tay, cháy được chúng nó đền ngay =))

Ơ, mất tem rồi, vậy hôm nay hẳn là có biến chứ giá ko đi kiểu chập chờn nữa :D. Để đây lấy chỗ, tí update view :D
Update view
Trước khi update, mình nhìn thấy 1 việc khá khôi hài trên chart D1 của tradingview
Hình hôm qua
awww_tradingview_com_x_uhttkyfq__-png.110002

Hình hôm nay
View attachment 110180
OK, chơi xấu vãi, ai quen biết tradingview khiếu nại dùm mình đi @DuongHuy

Ngày hôm qua chúng ta có 1 nến ngày dài ngoằng kèm KLGD tăng lên nhưng cuối cùng giá lại không thể đóng cửa dưới mức hỗ trợ 25. Đây là tín hiệu cho thấy lực đỡ từ vùng 25 vẫn còn rất khủng khiếp. Không đâu xa, trong topic chúng ta, lão @kevinng hôm qua đã quyết tâm mua 20 tấn vàng khi giá quay trở về vùng 20-25. Chúng ta dễ dàng thấy KLGD tăng rất mạnh trên đường giá giảm từ 33 về 20
View attachment 110181
Điều đặc biệt là sáng nay lão vẫn tiếp tục gom thêm vàng trong bối cảnh Trung Mỹ xoa dịu nhau. ACE có thể thấy lực gom xuất hiện khi giá vi phạm hỗ trợ 25.
Nếu giá phá trendline giảm, chúng ta sẽ có 2 điều kiện cho lệnh BUY được kích hoạt:
- KLGD lớn tại vùng hỗ trợ
- Giá không tiếp tục giảm và đi ngang hoặc hướng lên làm gãy trendline.

Với vận động như hiện tại, giá có nhiều khả năng sẽ quay trở lên kiểm định lại ngưỡng kháng cự 35 trong hôm nay. Do vậy, ưu tiên sáng nay là Buy lên. Vận động giá đến 2h chiều sẽ cung cấp thêm thông tin cho việc này.
Mình chốt đám lệnh SELL nhé, tròm trèm 200pip hehe :D
Chúc ace nay kiếm đc nhiều pip :D

Kéo xuống dưới, đóng cửa trên kênh có phải là spring ko a ơi :D

View attachment 110173 Bác nào có tài liệu chuyên sâu về pinbar không, share cho mình với.
Buy liều lên 1540.
Chart 1w 1d thì có vẻ cậu vàng sắp có đợt điều chỉnh sâu, canh buy đâu đó 1480 :rolleyes:
Lão Mạc tính giúp mình target AUD với
Cỡ 0.657 đấy bác, tính theo breakout nhé! Trend cũng về đâu gần gần đấy!

View attachment 110193

Kéo xuống dưới, đóng cửa trên kênh có phải là spring ko a ơi :D
Phải nhìn rộng rộng ra tí em ơi

Anh quan sát trên M15, Vàng khi vào TR của M15 hay bật từ 6-9 nhịp. Sau khi bật xong thì rời khỏi TR và tìm kiếm TR mới trên M15.
Thông thường 1 nhịp impulse sẽ có 2 lần retrace. Như hiện tại mình thấy 1 lần retrace 37-45. Hiện giờ đang có 1 lần nữa là 19-29. Nghĩ theo cách an toàn thì hẳn là sẽ đánh xuống 19 để quét SL trước khi lên.
Còn nếu theo PP Wyckoff thì nhiều khả năng đánh thủng TR khoảng 20-30% rồi mới lên đc, nghĩa là đánh về 17-18.

Cơ mà 1/9 chúng nó áp thuế tè le, tối nay khả năng sẽ có biến phiên Mỹ, nên chỗ này lại xuất hiện 2 khả năng.
1. Đàm phán thì đàm phán, bình tĩnh thì bình tĩnh, cứ áp thuế cái đã rồi nói chuyện tiếp => Giá bung lên trở lại theo mô hình retrace ABC sau:

2. Để thể hiện thiện chí, Mỹ Trung hoãn áp thuế, giá xập theo đúng mô hình Upthrust của Wyckoff

Hiện tại thì Mô hình Upthrust chưa đc xác nhận do mình chưa có nến H3-D1 đóng dưới 1525.
Còn mô hình retrace ABC thì cũng chưa đc xác nhận do giá chưa break trendline giảm.
Đánh trên M15, setup gì đó BUY sẽ có SL ở 1519. SL cho là khoảng 30 pip thì mình sẽ đặt buy limit ở 1519, SL 1516.
Nhưng a chưa định vào lệnh bởi giá vẫn còn đang bò dưới trendline giảm H3. Chỗ này tiềm năng đánh xuống hơn là đánh lên.

Phải nhìn rộng rộng ra tí em ơi
View attachment 110195
Anh quan sát trên M15, Vàng khi vào TR của M15 hay bật từ 6-9 nhịp. Sau khi bật xong thì rời khỏi TR và tìm kiếm TR mới trên M15.
Thông thường 1 nhịp impulse sẽ có 2 lần retrace. Như hiện tại mình thấy 1 lần retrace 37-45. Hiện giờ đang có 1 lần nữa là 19-29. Nghĩ theo cách an toàn thì hẳn là sẽ đánh xuống 19 để quét SL trước khi lên.
Còn nếu theo PP Wyckoff thì nhiều khả năng đánh thủng TR khoảng 20-30% rồi mới lên đc, nghĩa là đánh về 17-18.
View attachment 110196

Cơ mà 1/9 chúng nó áp thuế tè le, tối nay khả năng sẽ có biến phiên Mỹ, nên chỗ này lại xuất hiện 2 khả năng.
1. Đàm phán thì đàm phán, bình tĩnh thì bình tĩnh, cứ áp thuế cái đã rồi nói chuyện tiếp => Giá bung lên trở lại theo mô hình retrace ABC sau:
View attachment 110197
2. Để thể hiện thiện chí, Mỹ Trung hoãn áp thuế, giá xập theo đúng mô hình Upthrust của Wyckoff
View attachment 110198

Hiện tại thì Mô hình Upthrust chưa đc xác nhận do mình chưa có nến H3-D1 đóng dưới 1525.
Còn mô hình retrace ABC thì cũng chưa đc xác nhận do giá chưa break trendline giảm.
Đánh trên M15, setup gì đó BUY sẽ có SL ở 1519. SL cho là khoảng 30 pip thì mình sẽ đặt buy limit ở 1519, SL 1516.
Nhưng a chưa định vào lệnh bởi giá vẫn còn đang bò dưới trendline giảm H3. Chỗ này tiềm năng đánh xuống hơn là đánh lên.

Ồ, đợt này chắc phải thêm 1 cái TK lướt Range, 1 cái tài khoản đánh theo PnF truyền thống! Mà lướt range thì follow hơi nhiều nên nhiều lúc cũng ngại ngại @@

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên