Phân tích Forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 01/06

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Xin chào toàn thể anh em,

Nói chung là tình hình thế giới bây giờ khá phức tạp. Đầu tiên chúng ta nói về nước Mỹ, đại dịch Covid-19 tấn công, khiến các bệnh viện trở nên quá tải và biến Mỹ trở thành vùng dịch lớn nhất toàn cầu. Nền kinh tế số một thế giới đóng băng và tỷ lệ thất nghiệp tăng vọt. Kể từ tháng ba, cứ 4 lao động ở Mỹ thì có một người nộp đơn xin trợ cấp thất nghiệp với số lượng tăng cao. Cuối tuần vừa qua, vụ việc sắc tộc (liên quan tới cảnh sát và 1 người da màu) lại khiến cho bạo loạn dâng lên trong nước. Phía bên ngoài thì thương chiến lại bắt đầu trở nên phức tạp cộng thêm các vấn đề liên quan đến HongKong. Trên đây chỉ là những phần nổi lên phía trong tảng băng chìm. Mình từ chối việc bình luận và giải thích các vấn đề "Có khả năng" xảy ra liên quan tới những vấn đề trên, vì nó còn nhiều yếu tố liên quan tới tâm lý thị trường.

Vào sáng nay thì có vẻ thị trường vẫn chưa phản ứng thái quá với các tin tức cuối tuần (Vì tất cả những sự sợ hãi đã dành hết cho đợt cao trào của covid-19 rồi). Tuần này là một tuần với khá nhiều tin tức trải đều xuyên suốt các ngày trong tuần với PMI, NPF, Số đơn trợ cấp thất nghiệp lần 1 của Mỹ, Lãi suất, GDP của Úc, biên bản họp lãi suất và lãi suất của châu Âu, anh em lưu ý. Còn như thường lệ, chúng ta cùng điểm qua một số đồ thị. Về phần cơ bản, chúng ta có thể thảo luận sau, dưới phần comment:

1. AUD/USD:

Mình không có giao dịch với AUDUSD, nhưng mình vẫn view nó, vì có thể một số anh em đang giao dịch. Đầu tiên, chúng ta có thể nhẹ nhàng dời SL về ngưỡng 0.658. Hiện tại giá đang kiểm chứng lại mức đỉnh 0.668 và tạo 2 đỉnh, nếu giá tạo tín hiệu mua 3 đỉnh ở 0.669, anh em có thể mở thêm vị thế và dời SL của 2 lệnh về 0.664 (Phần nhồi này anh em có thể không thực hiện, nhưng phần dời SL về 0.664 là hợp lý).

2. AUD/JPY:

Tiếp tục, đây cũng là 1 cặp tỷ giá mình không giao dịch. Đầu tiên, giá cũng đang kiểm chứng lại ngưỡng 71.85 và tạo 2 đỉnh. Nếu giá cho tín hiệu mua 2 đỉnh ở 72, anh em có thể bổ sung thêm vị thế mua. Dừng lỗ hiện tại anh em dời từ 69.9 lên 70.95.

3. AUD/CHF:

Đây là cặp tỷ giá mình chọn giao dịch trong họ AUD, công việc đầu tiên mình làm sáng nay là dời SL từ 0.631 lên 0.637. giá đang tạo 1 kháng cự nhỏ tại 9.643 và nếu có tín hiệu mua ở 0.644, mình sẽ vào 1/2 lệnh và dời SL lên 0.639. Phần khối lượng còn lại mình sẽ vào lệnh tại 0.648 (2 vị thế này bằng 1/4 vị thế đầu tiên).

Trên đây là 1 số cặp ngoại hối có thể giao dịch, mình cùng nhau điểm qua một chút về các cặp chính khác và xem nó đang ở đâu trong mối tương quan với xu hướng:

GBP/USD

USD/JPY

EUR/USD

Trên đây là đồ thị các cặp tỷ giá chính, anh em có thể thấy tại vùng điều chỉnh, giá di chuyển một cách khá lộn xộn, nó cảnh báo thời điểm giao dịch chưa đến. Và trong thời gian gần đây, giá đã bắt đầu di chuyển nhanh hơn, tiệm cận sát vào các đường kháng cự hỗ trợ (mình thể hiện bằng các mũi tên). Hiện anh em có thể chờ giá hoàn thành các pha điều chỉnh này trước khi cân nhắc giao dịch!

4. XAU/USD:

Giá vàng đang có những sự tích lũy đi ngang, như anh em có thể thấy trên biểu đồ, chúng ta còn 1 khoảng mênh mông phía dưới. Liệu rằng giá Vàng sẽ chạm vào đường Hỗ trợ tăng để rồi bật tăng hay phá vỡ và bước vào xu hướng giảm? Khá khó trả lời, nhưng vùng tích lũy này đang đi đến giai đoạn cuối, anh em cần cẩn trọng, và tốt hơn hết nên giao dịch một cách phòng thủ!

5. SPX500:

Giao dịch của mình đã chạm vào lệnh dừng lũy tiến và đóng giao dịch. Với một ít lợi nhuận. Hiện tại thị trường đang vẫn là tăng, giá đang tiệm cận điểm phá vỡ. Khi thị trường đã đưa ra những cảnh báo, mình nên tôn trọng và chờ, những hành động vội vã lúc này có thể là thảm họa.

Trên đây là một số "lời tâm huyết" của hôm nay, mời anh em tham khảo và đóng góp thêm!

Như thường lệ, mời các anh em :

Chúc anh em một tuần giao dịch đại thắng!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
vậy tạm thời nghe ngóng chưa manh động được à bác chủ top. ok :)) thanks bài viết hữu ích nhé

tình hình risk off mà sáng nay các đồng aud, nzd tăng vọt các bác nhỉ?

Tình hình bây giờ nó tốt hơn rất nhiều so với đợt covid-19 rồi bác ạ. Các Quốc gia mở cửa trở lại, giao thương cũng đã được thực hiện. Nó là động cơ thúc đẩy cho sự tăng trưởng của thị trường hàng hóa và cổ phiếu >> các đồng tiên hàng hóa được mua vào trở lại. Theo dõi qua các thị trường tương lai với quyền chọn thì hiện mức biến động khá yếu, nhu cầu phòng hộ tỷ giá tăng chưa cao >> lực bán ra cũng không có.

Tình hình bây giờ nó tốt hơn rất nhiều so với đợt covid-19 rồi bác ạ. Các Quốc gia mở cửa trở lại, giao thương cũng đã được thực hiện. Nó là động cơ thúc đẩy cho sự tăng trưởng của thị trường hàng hóa và cổ phiếu >> các đồng tiên hàng hóa được mua vào trở lại. Theo dõi qua các thị trường tương lai với quyền chọn thì hiện mức biến động khá yếu, nhu cầu phòng hộ tỷ giá tăng chưa cao >> lực bán ra cũng không có.
mình đang canh các cặp au, nu hồi lại để vào, bác đã nhồi thêm aud chưa ạ?

Như đêm qua dự đoán, nếu vàng gap up cứ mạnh dạn mà SELL. Những gì Trump tuyên bố đêm thứ 6 chỉ mang tính chất đe dọa, gây rối chưa đưa ra biện pháp cụ thể.
Còn tình hình o Mỹ muốn làm dollards mất giá, vàng đi lên thì phải đợi tối nay họ phát biểu gì.

Nếu có lệnh SHORT vùng xoay chiều, 1735 - 1740 như đã nói tuần trước, thì cứ thử vận may. Chỗ này loằng ngoằng vài ngày không bứt phá ngay được:
a) giá mất độ cao ở 1735 - 1740 -> rơi khỏi kênh tăng đi về 1685 - 1660 và sâu hơn.
b) giá duy trì độ cao ở 1735 - 1740 -> kênh tăng tiếp nối đẩy lên 1800.
Cả 2 đều có thể và mấy thời gian thăm dò rồi lái mới đi tiền.

Nếu mua vàng thì bán Euro mà mua nha:

Cách chơi quen thuộc: EU tung gói kích thích 750 tỷ Euro, vàng lên (tương tự cách FED tung kích thích tài chính ngàn tỷ).
Về ptkt chúng ta có phân kì tăng. Chờ phe SELL buông tay ở 1555 là gom hàng.

Chém gió: Eu mạnh lên là do dollards mất giá. Chứ mình không nghĩ đề xuất các gói kích thích làm đồng Eu mạnh lên. Một mô hình FED đã làm với dollards, bây giờ ECB làm với euro thì cũng sẽ có kết quả tương tự. Cứ chờ xem họ họp, thông qua gói kích thích rồi thế nào. Việc của mình tìm vị trí cho là lợi thế và cược thôi.

"Góc nhìn" Wyckoff,

Trước tiên tôi xin đc phép chia buồn với đội sell everything vào ngày thứ 6... SPX tăng mà vàng...cũng tăng, GU... cũng tăng. Hóa ra aura bẻ trend thần công của @Mạc An đã thực sự dời lên đầu lão @g1nt4ma :eek:. Tôi cứ tưởng các bạn nói đùa trêu lão ý :eek:.
Tuần qua tôi giao dịch khá là kỷ cmn luật, thua phát nghỉ luôn =))) Giờ tâm trạng tôi thoải cmn mái lắm ACE ạ.
Lão @kevinng có dấu hiệu tẩu hỏa nhập ma rồi, tôi cá là lão cần đc đi mat xa hoặc đi tới chỗ nào đó ko có Wifi, ko có 3G tầm độ 2-3 ngày.

Thôi quay lại công việc chính, ghi xuống những gì mình nghĩ. Các bạn đừng nghĩ nó dễ nhé, khoai lắm đấy, chỉnh hợp đám suy nghĩ lộn xộn thành câu văn rõ ràng cho ACE đọc là cả 1 quá trình, tôi cũng vì nhờ viết nhiều mà các vấn đề khó tôi gặp dần dần có đột phá, giống như ngộ ra chân lý vậy. Khuyến khích các bạn viết nhiều như tôi :D

W1, D1, H4

Nhìn lướt qua đồ thị W1 thì chúng ta sẽ xuất hiện ngay cái cảm giác phe Bán tuần qua đã vấp ngón chân út vào chân tủ thờ, thốn tới rốn luôn. Giá giảm mạnh mẽ phá đáy nến tuần trước, phá luôn đáy nến tăng mạnh rồi.... rút lên đóng gần với mức giá cao nhất tuần.
KLGD giảm đi, ATR(1) ngắn lại cho thấy tiềm năng của 1 con lừa, à nhầm, 1 con Gấu lừa. Với câu chuyện Gấu lừa diễn ra trên đồ thị W1, Vàng trở lại trạng thái chờ MUA.

Trên đồ thị D1, sau khi cây nến pinbar chạm đít vào biên dưới kênh giảm thì tính tới sáng nay chúng ta đang có ngày tăng thứ 3 của vàng. Xu hướng giảm nhìn mong manh như 1 trò đùa, vậy mà trước đó giảm ghê lắm nha, xuống tận 1695 luông. :confused:
Hôm trước tôi còn nghĩ sẽ chờ giá test lại nhịp tăng dọc này, nhưng giờ thì tôi lại đang FOMO cmnr các bạn ạ. 2 ngày tăng cuối tuần có KLGD và biên độ dao động tăng nhẹ, có vẻ như giá ko gặp nhiều cản trở lắm đâu, vị trí đóng cửa cũng ở phần trên thân nến, dù ko đóng mạnh gần mức cao nhất, nhưng lại đc cái vẫn là đóng tăng.

Trên FB có ông Quíc Óp ổng tư vấn mình chọn phe, tôi trade Vàng, Vàng được mệnh danh là Bullion, do vậy tôi chọn phe Bull nhé. Giờ tôi sẽ đứng ở góc độ 1 con Bò để phân tích đồ thị Vàng :confused:.
Đồ thị H4 chúng ta đang có vài vấn đề với nhịp tăng hiện tại, biên độ nến tăng dần trong khi KLGD giảm xuống mức thấp cho thấy không có quá nhiều người bán ở vùng giá cao, vốn đây là 1 tín hiệu tốt. Tuy nhiên phe tôi lại không duy trì đc lợi thế. Giá liên tục đóng giữa thân, để lại phía trên 1 cái đuôi supply. Tôi cho rằng mấy con Bò đầu đàn đang chốt lời. Có lẽ cú test lại nhịp tăng dốc 3 ngày sắp xuất hiện, tôi sẽ tiếp tục Kiên nhẫn chờ đợi xem phe Gấu có xuống xác với nhịp này hay không, nếu như giá chỉ về quanh 50% nhịp tăng, mất đi dấu hiệu của Gấu thì tôi nghĩ là mua ổn :D.

Tóm lại, thứ 2 là ngày đầu tuần, nên kiên nhẫn chờ tiếp, chờ 3 ngày rồi thêm ngày nữa là 4 ngày thôi, ko vấn đề gì lớn đâu :D:D:D
Chúc ACE nay ko mua bán loạn xạ :D

@Vũ Thái Dương mình vẫn ghi chú là mua vàng bên dưới 1715 do thay đổi hành vi rồi nhé.
Nhưng mà cái hộp 1715 - 1735 còn loằng ngoằng lắm, khg phắng phát lên 1800 được. Vùng xoay chiều là 1735 - 1740, nên gap up sáng nay lên đó thì thử vận may SHORT vàng thôi, cùng lắm 1752 cúng SL đầu tuần, còn về đáy hộp 1715 thì chốt và tính đường gom lên.
Sao mà tẩu hỏa nhập ma được, vẫn còn tỉnh mờ.

https://traderviet.org/threads/r-d-wickoff-nha-thong-thai-cua-thi-truong-tai-chinh.39653/

Bác @Vũ Thái Dương đang đi trên con đường của sư phụ à :D. Trong bài viết này có trích dẫn 1 câu của cụ wyckoff : "Công việc biên tập của tôi cũng chứng minh rằng đây là một phương tiện tự giáo dục có giá trị nhất."

Viết có lẽ là con đường nhanh nhất để hiểu thị trường!
Uh, nhiều cái không hiểu lắm, viết xuống, suy nghĩ, chỉnh hợp lại xong thấy có vẻ hiểu ra, lặp đi lặp lại thế cũng có thu hoạch. Xong tôi đem mớ bòng bong này viết email gửi cho sư phụ, sư phụ giải thích, tôi đọc lại và có thêm thu hoạch. Cứ thế triển khai :D

"Góc nhìn" Wyckoff,

Trước tiên tôi xin đc phép chia buồn với đội sell everything vào ngày thứ 6... SPX tăng mà vàng...cũng tăng, GU... cũng tăng. Hóa ra aura bẻ trend thần công của @Mạc An đã thực sự dời lên đầu lão @g1nt4ma :eek:. Tôi cứ tưởng các bạn nói đùa trêu lão ý :eek:.
Tuần qua tôi giao dịch khá là kỷ cmn luật, thua phát nghỉ luôn =))) Giờ tâm trạng tôi thoải cmn mái lắm ACE ạ.
Lão @kevinng có dấu hiệu tẩu hỏa nhập ma rồi, tôi cá là lão cần đc đi mat xa hoặc đi tới chỗ nào đó ko có Wifi, ko có 3G tầm độ 2-3 ngày.

Thôi quay lại công việc chính, ghi xuống những gì mình nghĩ. Các bạn đừng nghĩ nó dễ nhé, khoai lắm đấy, chỉnh hợp đám suy nghĩ lộn xộn thành câu văn rõ ràng cho ACE đọc là cả 1 quá trình, tôi cũng vì nhờ viết nhiều mà các vấn đề khó tôi gặp dần dần có đột phá, giống như ngộ ra chân lý vậy. Khuyến khích các bạn viết nhiều như tôi :D

W1, D1, H4
View attachment 150401

Nhìn lướt qua đồ thị W1 thì chúng ta sẽ xuất hiện ngay cái cảm giác phe Bán tuần qua đã vấp ngón chân út vào chân tủ thờ, thốn tới rốn luôn. Giá giảm mạnh mẽ phá đáy nến tuần trước, phá luôn đáy nến tăng mạnh rồi.... rút lên đóng gần với mức giá cao nhất tuần.
KLGD giảm đi, ATR(1) ngắn lại cho thấy tiềm năng của 1 con lừa, à nhầm, 1 con Gấu lừa. Với câu chuyện Gấu lừa diễn ra trên đồ thị W1, Vàng trở lại trạng thái chờ MUA.

Trên đồ thị D1, sau khi cây nến pinbar chạm *** vào biên dưới kênh giảm thì tính tới sáng nay chúng ta đang có ngày tăng thứ 3 của vàng. Xu hướng giảm nhìn mong manh như 1 trò đùa, vậy mà trước đó giảm ghê lắm nha, xuống tận 1695 luông. :confused:
Hôm trước tôi còn nghĩ sẽ chờ giá test lại nhịp tăng dọc này, nhưng giờ thì tôi lại đang FOMO cmnr các bạn ạ. 2 ngày tăng cuối tuần có KLGD và biên độ dao động tăng nhẹ, có vẻ như giá ko gặp nhiều cản trở lắm đâu, vị trí đóng cửa cũng ở phần trên thân nến, dù ko đóng mạnh gần mức cao nhất, nhưng lại đc cái vẫn là đóng tăng.

Trên FB có ông Quíc Óp ổng tư vấn mình chọn phe, tôi trade Vàng, Vàng được mệnh danh là Bullion, do vậy tôi chọn phe Bull nhé. Giờ tôi sẽ đứng ở góc độ 1 con Bò để phân tích đồ thị Vàng :confused:.
Đồ thị H4 chúng ta đang có vài vấn đề với nhịp tăng hiện tại, biên độ nến tăng dần trong khi KLGD giảm xuống mức thấp cho thấy không có quá nhiều người bán ở vùng giá cao, vốn đây là 1 tín hiệu tốt. Tuy nhiên phe tôi lại không duy trì đc lợi thế. Giá liên tục đóng giữa thân, để lại phía trên 1 cái đuôi supply. Tôi cho rằng mấy con Bò đầu đàn đang chốt lời. Có lẽ cú test lại nhịp tăng dốc 3 ngày sắp xuất hiện, tôi sẽ tiếp tục Kiên nhẫn chờ đợi xem phe Gấu có xuống xác với nhịp này hay không, nếu như giá chỉ về quanh 50% nhịp tăng, mất đi dấu hiệu của Gấu thì tôi nghĩ là mua ổn :D.

Tóm lại, thứ 2 là ngày đầu tuần, nên kiên nhẫn chờ tiếp, chờ 3 ngày rồi thêm ngày nữa là 4 ngày thôi, ko vấn đề gì lớn đâu :D:D:D
Chúc ACE nay ko mua bán loạn xạ :D
cái aura này dc cái dễ dùng, pt cẩn thận rồi oánh ngược thôi :D:D:D

sell tiếp nhé :D cho đến khi bắt được đỉnh
SELL vàng hay SELL SP500? Vàng thì còn SELL được nhé: tối nay coi manufacturing PMI làm bùa hồi phục xuất thần nè và SP500 bay phất phới, LONG tiếp đi.
Bạo động chẳng là gì cả, thứ 2 rồi tụi nó lại cong đít đi làm.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên