Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 04/12

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Xin chào ngày mới toàn thể anh em,

Vào ngày hôm qua chắc chúng ta không cần nhắc lại về phát ngôn của tổng thống Trump. 2020? Nó đẩy tâm lý thị trường lại chuyển sang phe giảm? Nếu chỉ đánh trong tin tức ngắn hạn? Anh em sẽ xử lý thế nào? Quá khó - tâm lý thị trường luôn không ổn định và nếu chỉ đi theo tin tức trong ngày, chúng ta rất khó để giao dịch, tạm quên nó và chúng ta bước đi theo chuyển động giá!

Vào ngày hôm qua thì khi tin lãi suất được công bố giữ nguyên bên cạnh đó các biên bản tiền tệ không đề cập đến việc cắt giảm lãi suất đã hỗ trợ đồng AUD.

Về đồng USD, nó đã diễn ra theo đúng kịch bản về vùng hỗ trợ 97.7, một sự suy giảm đáng kể và nhanh hơn dự kiến, anh em lưu ý sự phá vỡ hỗ trợ 97.7 sẽ là một signal cho việc tiếp diễn xu hướng. Target 96.1 vẫn còn đó nhé anh em!

Như thường lệ, chúng ta cùng nhau điểm qua một số cặp tiền tệ/hàng hóa chính:

1. EUR/USD:

Các tín hiệu đảo chiều sẽ hoạt động tích cực nhất là ở vùng này - 1.109. Anh em đợi xác nhận các cụm nến đảo chiều hoặc các tín hiệu phân kỳ để có thể vào lệnh bán sớm nhé. Trong trường hợp không có thì anh em đừng vào lệnh và chờ thêm!

2. USD/JPY:

Với USDJPY, chúng ta đang nằm trên xu hướng tăng. Tỷ giá đang chạm về vùng hỗ trợ và chúng ta cũng tương tự chờ các tín hiệu đảo chiều giảm ngắn hạn sang tăng dể mua lên. Điều này không có nghĩa là mua lên luôn nhé anh em, còn trường hợp đảo chiều nữa mình chưa đề cập đến vì nó cần thêm 1 số điều kiện nữa để đẹp hơn! - Cặp này tương tự cặp EU.

3. GBP/USD:

Anh em nào thích đã có thể chốt lời và thực hiện chiến lược giao dịch trong Range đến trước ngày 12/12 - mình cũng đã lướt được 2 vòng, càng về gần ngày bầu cử anh em càng cẩn thận nhé. Cách giao dịch là đợi giá phá vỡ nhưng đóng cửa dưới Range để tiến hành bán xuống, mục tiêu tiếp tục là đáy TR.

4. AUD/CHF:

Chúng ta chưa có sự đóng cửa xác nhận mặc dù đã có tín hiệu mua. Với giao dịch này anh em chờ tiếp các tín hiệu khác đến từ thị trường. Nếu đây là 1 cú False break out anh em chờ bán xuống khi giá phá vỡ 0.674 (Đóng cửa dưới...)

5. AUD/NZD:

Lệnh giao dịch này vẫn tốt và chúng ta đã dời SL được về vị trí có lợi. Chúng ta tiếp giữ vị thế, điểm chốt lời mình sẽ tính lại và đưa xuống cmt.

6. EUR/NZD:

Quá tuyệt vời, chúng ta vào lệnh ở 1.72 và bây giờ lệnh bán đã nằm ở 1.6985. Anh em tự tính lợi nhuận nhé :D.

7. Case study: CAD/JPY:

Mình chuyển một chút sang đồ thị nến với cặp này và so sánh nó trên PnF. Rõ ràng, 2 điểm chạm trước đó diễn ra một cách hoàn hảo. Tuy nhiên, điểm chạm thứ 3 đã cho tín hiệu bán phá vỡ xu hướng, tuy nhiên lệnh này mình vẫn bị lỗ trước đó.
  • Thứ 1: Điểm dừng lỗ chính xác cho lệnh giao dịch này là ở 83.1 - quá xa nên mình thu hẹp khoảng cách bằng đặt ở 1/2 cột giảm.
  • Thứ 2: Do cột giảm lớn nên mình kích hoạt luôn lệnh bán mà không cần chờ xác nhận đóng cửa dưới vùng 81.6, cú phá vỡ giả hình thành và dừng lỗ.
  • Thứ 3: Xu hướng đã chuyển sang giảm, anh em có thể chờ giá đóng cửa dưới 81.6 để bán xuống tiếp - nhưng điểm dừng lỗ vẫn sẽ xa nhé anh em! - lệnh này anh em quan sát có thể thấy được khá tiềm năng đấy!

8. XAU/USD:

Cột X huyền thoại đã xuất hiện. Anh em nào Long thì cân nhắc tạm thời thoát cũng được khi đây là 1 ngưỡng kháng cự > Cái này anh em cân nhắc. Về kịch bản nó đang đi chuẩn chỉ với bài viết cuối tuần qua. Mình xin lưu ý lại 2 điều:
  • Tín hiệu bán sẽ xác nhận khi giá ngã xuống phá vỡ 1440$, thực tế đang tăng, nhưng cái chuyển động giá tạm thời mình sẽ nghiêm về phe bán. Vùng này có thể được xem là vùng kích hoạt lệnh sell sớm, anh em PA chú ý các tín hiệu đảo chiều vùng này nhé!
  • Tín hiệu mua sẽ được xác nhận tạm thời ở cách khá xa - 1530. Cũng có trường hợp giá sẽ di chuyển quanh quẩn vùng đường Hỗ trợ tăng và tạo tín hiệu mua gần hơn. Nhưng đội mua cũng nên sẵn sàng - giữ các lệnh mua ở vị phía dưới và chờ bổ sung vị thế khi có sự phá vỡ tăng - điều này chưa xuất hiện trên biểu đồ ngoại trừ tín hiệu mình đánh dấu X ở 1530.

9. WTI/USD:

Cuộc họp OPEC+ sẽ diễn ra tại Áo vào ngày mai, anh em chú ý. Kèo này sẽ là lợi thế cho anh em sell ở vùng 58.xx - không phải một số anh em sell đuổi sau này nhé.
  • Một tín hiệu phá vỡ và đóng cửa dưới 55, giật cao nhất xuống 54 anh em bán sẽ bổ sung vị thế. Và xu hướng giảm tiếp diễn.
  • Một tín hiệu mua ở 59 và đóng cửa ở trên 58 thì cũng không có ích lợi gì với đội Buy vì giá cũng chỉ chạm vào đường kháng cự giảm mà thôi >> bỏ qua!
Trên đây là một số lưu ý hôm nay! Khá nhiều sự kiện nên anh em chú ý!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Tối qua lái đổi ý, đem đội SELL lên vỉ nướng. tới nửa đêm thì chắc nhớ ra còn chưa nêm gia vị, nên lại lấy xuống. Thế là đội SELL có thêm tí hi vọng về bờ, chúc mừng đội SELL.
Nay mình đi Đà Lạt chơi, trước khi đi giá chạy lên form thành cái tách rồi, nay mai có cái tay cầm nha ace. Đội SELL cố lên, càng lên càng SELL, SELL xập thị trường đi là Trump sợ ngay ha` ^^

P.S: Giữ lệnh bao nhiêu lâu mà chạy nhịp này có 210 pip, thiệt ko cam tâm mà :V
Chúc ae kiếm đc nhiều pip.

vol bé tí mà bác, ăn 300 thì trả lại cho market 30 cho đỡ áy náy haha

Đó là vùng kỳ vọng thôi bác. Về dc đó có tín hiệu buy thì mới quất.
Chuẩn đó bác! Có tín hiệu mới đập! Đấy là cái tôi muốn nhắc bác! Néu k đến mà có tín hiệu thì vào lệnh TT luôn! Chúc bác ngày càng vững tay.

Tối qua lái đổi ý, đem đội SELL lên vỉ nướng. tới nửa đêm thì chắc nhớ ra còn chưa nêm gia vị, nên lại lấy xuống. Thế là đội SELL có thêm tí hi vọng về bờ, chúc mừng đội SELL.
Nay mình đi Đà Lạt chơi, trước khi đi giá chạy lên form thành cái tách rồi, nay mai có cái tay cầm nha ace. Đội SELL cố lên, càng lên càng SELL, SELL xập thị trường đi là Trump sợ ngay ha` ^^
View attachment 125155
210pip mà còn k cam tâm thì em chịu bác rồi =]]]

Con EN theo a thì chốt lời được rồi! Gồng thế thôi! Vùng này nó làm cây bull hôm nay là mất bớt lợi nhuận! DXY kỳ vọng hơi xa! 97.3 hoặc 97.1 là cùng ( ý kiến cá nhân )

+ phe BUY không Tp sớm chỗ này. Thành viên Tp chắc để canh nhồi? 10 ngày nữa Trump áp thuế bổ sung vào ngày 15/10 như dự định thì ăn Noel lớn, nên cứ neo lệnh theo tin đồn đi. Có mùi mới ngắt.
+ phe SELL không vô sớm. Spring từ 1455 rồi, swing up đang chạy. Cho nó tạo range, nếu giảm thì vàng lịch sự lắm: test lại vùng 1480, vol. nhỏ => false break quay đầu swing down. Nên cứ chờ nó xác nhận rồi vào, giờ vào mất công nhận xác. Còn không có tín hiệu thì thôi, ngồi ngó.

Cap nhật trial FTMO: bực mình đốt cháy cái tk .......... demo
Screenshot (16).png

Tiêu chí max daily loss: 5%; max loss: 10%, profit 10%. Giao dich 30 ngày, yêu cầu tối thiểu có 10 ngày mở lệnh mới. Nửa số ngày phải đat tk tăng: cuối ngày > đầu ngày.
Nó chỉ cho trial 10 ngày, rất là âm mưu, vì khả năng trong 2 tuần = 10 ngày giao dịch, đi đúng hướng 1 chu kì thì rất dễ đậu. Nộp phí trade thật thì tự tin và dễ rớt. Nên cứ trial 10 ngày đặt yêu cầu profit 3.5% thôi.
Thêm 1 cái nữa là trial toàn cấp gói $50k, muốn chỉnh $10k luyện cho quen cũng không được. Đừng thấy demo dễ ăn nạp phí kiếm gói $50k nha, thấy ổn thì tạo tk khác thi để lấy gói lớn sau. Không nóng vội.
Đang tháng 12, nó câu khách nè:
https://ftmo.com/en/december-updates-at-ftmo/
vì thanh khoản kém nên cho trade 40 ngày và bỏ tiêu chí 50% số ngày giao dịch tk tăng. Cái này cũng âm mưu luôn, muốn thi gi qua giữa tháng 1 đi. Mình vẫn có nhớ mấy cú crash:
+ tuần Noel năm trước.
+ báo cáo triển vọng đầu tư năm của Apple ngày 03/01/2019.

Tháng này không âm là được, đừng ham nhiều. Qua năm tính tiếp.

View attachment 125155
Ăn được sóng vàng là đi du hí liền nhỉ :D

Nhà Trắng đã xem xét cấm Huawei khỏi hệ thống ngân hàng tài chính của Mỹ. Thỏa thuận pha 1 (đã soạn thảo xong và gởi đi) này có điều kiện về bản quyền trí tuệ rồi, không đơn giản là mua nông sản và 2 bên gỡ thuế.
Kí hay xé?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên