Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 10/04

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,859
84,399
Xin chào toàn thể anh em,

Thực tế bài viết này mình post chỉ với mục đích để anh em cùng nhau cập nhật lại một số giao dịch. Vì đây là thời gian mà một số nước phương Tây đang nghỉ lễ phục sinh. Tất nhiên là thị trường forex vẫn hoạt động, nhưng vì thiếu thanh khoản nên spread có thể sẽ khá cao, anh em cân nhắc khi giao dịch.

Vào ngày hôm qua thì tin tức mong chờ nhất đã diễn ra, đó là cuộc họp của OPEC+. Tổ chức các quốc gia dầu mỏ đã đi đến thống nhất là các nước thành viên trong tổ chức sẽ cắt giảm tổng cộng 10 triệu thùng/ngày và kỳ vọng các nước khác sẽ đáp ứng mức cắt giảm tổng cộng là 5 triệu thùng. Ngày hôm nay, các quốc gia khác như Mỹ, Canada, Mexico,... có thể sẽ tổ chức một cuộc họp thêm để thảo luận về việc cắt giảm sản xuất. Mặc dù đã có sự cắt giảm, nhưng tin tức này vốn đã được thị trường hấp thụ trước đó. Bên cạnh đó việc Bloomberg nêu lên vấn đề thâm hụt nhu cầu lên tới 20-35 triệu thùng / ngày thì con số cắt giảm trên chỉ như ''muối bỏ bể'', điều này đã khiến cho giá ''vàng đen'' tiêp tục giảm ngay sau đó. Hiện tại, động thái trên theo mình đánh giá thì chỉ có thể ''kiềm chế'' xu hướng giảm của giá dầu, và tiếp tục lái giá dầu đi trong một phạm vi giao dịch cụ thể mà thôi!

Một tin khá quan trọng khác đó là số đơn trợ cấp thất nghiệp của Mỹ tăng đột biến thêm 1.400.000 đơn so với dự báo. Điều này được đánh giá là tiêu cực tới đồng USD, hỗ trợ cho sự phục hồi của các đồng tiền khác trong nhóm G10.

Trên đây là 1 số update tình hình thị trường và các tiêu điểm nóng. Như thường lệ, chúng ta cùng đảo qua một số đồ thị. Dầu và Vàng hiện tại không giao dịch được, mình post lên chỉ với mục đích cập nhật thôi nhé!

1. AUD/USD:

AUDUSD đã tăng trưởng khá mạnh, liên tục phá vỡ các kháng cự. Theo đồ thị PnF thì xu hướng chính vẫn là giảm, nên anh em cẩn thận với những sự đảo chiều. Hiện tại giá chưa tạo các hỗ trợ mới nên chúng ta chưa có điểm dời SL. Tạm thời chúng ta vẫn giữ lệnh mua và xem xét sau.

2. GBP/USD:

GBPUSD đã chạm vào kháng cự 1.248, xu hướng chính theo PnF vẫn là xu hướng giảm. Nếu anh em thấy bất an có thể đóng bớt 1/2 khối lượng và tiếp tục giữ phần còn lại, chúng ta sẽ xem xét bổ sung thêm khi có tín hiệu phá vỡ tiếp theo.

3. Vàng (XAU/USD, GOLD):

Vàng trên thị trường tương lai đã tiếp tục phá vỡ Kháng cự 1750$. Như mình đã có post vào ngày hôm qua: Trong một xu hướng tăng thì dường như không có kháng cự! Hiện tại giá vàng đã tạo một hỗ trợ mới ở 1680$, anh em có thể cân nhắc đặt dừng lỗ dưới ngưỡng 1670$ và tiếp tục giữ lệnh (nếu có).

4. Dầu thô (WTI/USD, USOil):

Lệnh bán cho dầu thô của mình hòa vốn (Giá đã bật tăng trước khi tiếp tục giảm). Mặc dù đã có những dấu hiệu tích cực nhưng giá dầu vẫn chưa bứt phá ra khỏi vùng nền hình thành trong ngưỡng 21~28$. Hiện tại chúng ta sẽ quan sát ngưỡng 21$ và chờ những tín hiệu mua quanh vùng này - Những vấn đề này sẽ xem xét khi thị trường mở cửa trở lại.

Trên đây là 1 số nhận định cho hôm nay - chủ yếu mang tính cập nhật lại mà thôi. Tranh thủ giai đoạn nghỉ ngơi của thị trường, mời anh em vào chia sẻ những kinh nghiệm cũng như là vấn đề học thuật để cùng nhau tiến bộ - Cái này chắc nhờ các cố vấn @Vũ Thái Dương @kevinng @forex_vn @g1nt4ma @Cybertron @Ga_Nha_Que cái ạ! Bác @quocquang lâu ngày quá chưa lên, mời bác luôn :D

Chúc anh em giao dịch tốt!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối:
Mọe con dầu hôm qua nó báo đóng cửa ko thì có phải đc kèo 30 xuống 23 ngon rồi ko cơ chứ? Buồn 15'

đang tìm tt khác để trade , tránh ảnh hưởng đồng usd, thích trade cp quốc tế đang chấm sàn etoro bác chủ có biết j về sàn này không?
Ko thị trường nào ko bị ảnh hưởng bởi đồng USD nhé bác. Trực tiếp hay gián tiếp thôi. Chắc chỉ có thị trường gái gọi là vẫn có mức giá ổn định và tăng đều qua thời gian.

Ko thị trường nào ko bị ảnh hưởng bởi đồng USD nhé bác. Trực tiếp hay gián tiếp thôi. Chắc chỉ có thị trường gái gọi là vẫn có mức giá ổn định và tăng đều qua thời gian.
theo mình thì cp nó không có ảnh hưởng nhiều như bên forex, như cp vn có nhiều mã có ảnh hưởng j đến usd đâu bác, khổ cái là nó không được bán khống

Hello các bác!
Sáng nay đi làm, nói với vợ là hôm nay có chuyện lớn rồi đó em, có thể sẽ ko mang về đc đồng nào. Đây là mối bận tâm cũng đúng, mà hoang mang cũng đúng. Nhân tiện cám ơn bác @Mạc An nhớ cố nhân, có tag rồi thì em xin trình bày ntn.

Thị trường gần đây biến động rất mạnh ( ko quan tâm tới nguyên nhân) , lần đầu tiên trade vàng, oil, fx mà em thấy spread lớn như vậy và volatility biến động rất mạnh. Dù nguyên nhân là gì đi nữa thì chắc chắn là nhiều model và phân tích logic sẽ đi vào ngõ cụt. Trong các bài viết trước coa nhiều lần em nói đến tính THANH KHOẢN, khi thị trường coa tính thanh khoản thì mọi thứ rất rất trơn tru mượt mà, còn thiếu thanh khoản, cho dù bất kỳ nguyên nhân nào, sẽ là:
1. Circuit breaker, shutdown
2 spread
3.có thể là gap

Nguyên nhân là do thiếu thông tin về thứ đang giao dịch; hoặc do hoang mang sợ hãi.
Ngay lúc này đây, ttckvn đã vào ato mà

Thị trường đang đóng cửa hoặc đứng vì thanh khoản thấp hoặc klgd quá bé.

Em đang rất băn khoăn và tự hỏi liệu hôm nay có húp cháo được không? Khuyến nghị anh em nên xem xét kĩ việc trade trong những thị trường thiếu thanh khoản tránh thua lỗ không cần thiết.

Mặc dù ko theo kinh tế học cổ điển và ủng hộ học thuyết Keynesians những vẫn muốn tặng các bác 1 câu của cha đẻ kinh tế học cổ điển ....

Chúc các bác may mắn.

"Góc nhìn" Wyckoff

Hình như nay chả có gì để nhìn :D
Chúc mừng ACE đã mua GU, GOLD (và có thể sell OIL) ngày hôm qua.
Như ACE đã biết, khuya hôm qua mình đã scale out 1/2 vị thế và kéo SL entry cho cả 2 trade BUY GOLD và GU.
Mục đích của việc này là nhằm hạn chế rủi ro nếu xảy ra các trường hợp mất thanh khoản dẫn đến GAP ở 2 mã.
Bên cạnh đó, Cả GOLD lẫn GU đều đang vận động ngay tại vùng hợp lưu của 1 vài đường kháng cự (mà lão @Mạc An cho là không đáng kể). Do đó, việc scale out cũng do chịu tác động của việc hội tụ này.
Tranh thủ nay được nghỉ, mình chia sẻ chút tâm đắc với ACE về Kháng cự/Hỗ trợ/ Đường xu hướng/ Kênh giá v.v...

Về mặt cơ bản, đường hỗ trợ/kháng cự/xu hướng/ kênh giá đều là 1 hoặc 1 tổ hợp các đường thẳng mà chúng ta vẽ ra theo 1 quy tắc cụ thể nào đó. Những đường này giúp chúng ta ước lượng vận động giá theo 1 quy tắc khách quan, thế nhưng ACE phải lưu ý, ngay từ đầu, trước khi vẽ các đường thẳng này, bộ quy tắc vẽ như thế nào là do Chính ACE đặt ra.
Ví dụ: Mình dùng PP Wyckoff nên cách vẽ đường hỗ trợ/kháng cự là dựa theo định nghĩa của Vùng dao động trong PP Wyckoff.
ACE có thể coi hình minh họa :D

Bởi vì bộ quy tắc là chủ quan, cho nên sẽ không có đúng với sai, chỉ có phù hợp với không phù hợp mà thôi. Hơn nữa, chúng ta không vẽ cho vui mà phải có mục đích. Cũng giống như việc ACE không nên cứ nghe chỉ báo nào đó hay hay là quăng vào chart vậy.

Vậy, đường hỗ trợ/kháng cự, đường xu hương, kênh giá trong PP Giao dịch CỦA MÌNH đóng vai trò gì?

1. Đường hỗ trợ/kháng cự:
Thường xuất hiện khi mình xác định giá đi vào trong một Trading Range (Vùng dao động). Nó đóng vai trò là biên giới cho vận động giá, THÔNG THƯỜNG giá sẽ có khuynh hướng muốn vận động trong biên giới này.

2. Đường xu hướng:
Dùng để đo lường góc tăng cũng như xác định hành vi giá. Thông thường thì giá sẽ chạm vào đường xu hướng và rồi tiếp tục xu hướng đang có. Và khi giá không lặp lại hành vi này thì mình kết luận là giá đã thay đổi hành vi.

3. Kênh giá: tương tụ như đường xu hướng.

Như vậy, với giải thích ở trên, mình KHÔNG CHO RẰNG: giá chạm kháng cự là giảm, chạm hỗ trợ là tăng, chạm đường xu hướng tăng là bật tăng hoặc chạm đường xu hướng giảm là bật giảm.
Mình cũng KHÔNG CHO RẰNG khi giá breakout các đường này đồng nghĩa với việc đảo chiều.
Nói tới đây, hẳn các bạn cũng đã hiểu cách sử dụng các đường này của mình nó cơ bản là không có liên quan đến cái việc đảo chiều, bắt đỉnh, bắt đáy. Chỉ đơn giản là 1 công cụ đo lường hành vi giá để mình biết khi nào thì điều kiện thị trường thay đổi mà thôi.

Cùng nhìn vào đồ thị GU:

Nãy giờ cứ nói hành vi thay đổi với hành vi lặp lại, sao ko nói chuyện khi nào thì giá đảo chiều, khi nào thì giá tiếp diễn, quan tâm đến hành vi giá làm gì?
Câu hỏi này mình để ACE tự suy ngẫm. Gợi ý cho ACE là vài câu/từ dân gian:
- Ngựa quen đường cũ
- Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng
- Bắt bài

Và, thử nghĩ lại mà xem, vì sao con người phải chia thời tiết làm 4 mùa. Vì sao trồng lúa có 2 vụ Đông Xuân và Hè Thu, khác nhau thế nào? Vì sao các huấn luyện viên phải xem lại các trận đấu của đối thủ để đưa ra hướng dẫn chỉ đạo cho gà mình trước khi ra trận?

Chúc ACE có 1 ngày nghỉ ngơi thoải mái :D

Hello các bác!
Sáng nay đi làm, nói với vợ là hôm nay có chuyện lớn rồi đó em, có thể sẽ ko mang về đc đồng nào. Đây là mối bận tâm cũng đúng, mà hoang mang cũng đúng. Nhân tiện cám ơn bác @Mạc An nhớ cố nhân, có tag rồi thì em xin trình bày ntn.

Thị trường gần đây biến động rất mạnh ( ko quan tâm tới nguyên nhân) , lần đầu tiên trade vàng, oil, fx mà em thấy spread lớn như vậy và volatility biến động rất mạnh. Dù nguyên nhân là gì đi nữa thì chắc chắn là nhiều model và phân tích logic sẽ đi vào ngõ cụt. Trong các bài viết trước coa nhiều lần em nói đến tính THANH KHOẢN, khi thị trường coa tính thanh khoản thì mọi thứ rất rất trơn tru mượt mà, còn thiếu thanh khoản, cho dù bất kỳ nguyên nhân nào, sẽ là:
2 spread
3.có thể là gap

Nguyên nhân là do thiếu thông tin về thứ đang giao dịch; hoặc do hoang mang sợ hãi.

View attachment 142691 View attachment 142692 View attachment 142693 View attachment 142694 Thị trường đang đóng cửa hoặc đứng vì thanh khoản thấp hoặc klgd quá bé.

Em đang rất băn khoăn và tự hỏi liệu hôm nay có húp cháo được không? Khuyến nghị anh em nên xem xét kĩ việc trade trong những thị trường thiếu thanh khoản tránh thua lỗ không cần thiết.

Mặc dù ko theo kinh tế học cổ điển và ủng hộ học thuyết Keynesians những vẫn muốn tặng các bác 1 câu của cha đẻ kinh tế học cổ điển ....
View attachment 142695

Chúc các bác may mắn.
Cứ bán nhà xanh chín vẫn bình thường thôi chú...market chỉ có sai và đúng...Lão Mạc và vài anh em cũ đã có tiến bộ khả quan do đã có bài bản trên đường lối cũ...đôi khi chúng ta phải ''tung hoành'' để biết hết các phương pháp khác chung quy cũng nằm ở ''tận dụng vị thế'' giao dịch.

đang tìm tt khác để trade , tránh ảnh hưởng đồng usd, thích trade cp quốc tế đang chấm sàn etoro bác chủ có biết j về sàn này không?
Mình ngày trước có nạp vào trade thử, theo đánh giá cá nhân là sàn này tốt, tuy nhiên sàn không hỗ trợ MT4 là nhược điểm. Nếu đánh CFD cổ phiếu thì phải nói là okay, phí rút thì 1 lần rút mất 5$.

Mình ngày trước có nạp vào trade thử, theo đánh giá cá nhân là sàn này tốt, tuy nhiên sàn không hỗ trợ MT4 là nhược điểm. Nếu đánh CFD cổ phiếu thì phải nói là okay, phí rút thì 1 lần rút mất 5$.
vậy khi trade cổ phiếu phải copy lệnh chứ không có biểu đồ cho mình phân tích hả bác, sàn này có cho mình tự trade không bác?

mình có vào web tìm chat hỗ trợ sao không thấy vậy bác?

vậy khi trade cổ phiếu phải copy lệnh chứ không có biểu đồ cho mình phân tích hả bác, sàn này có cho mình tự trade không bác?
mình có vào web tìm chat hỗ trợ sao không thấy vậy bác?
Mình tự trade được chứ, bác nhấp vào mã chứng khoán rồi mở đồ thị lên dùng bình thường thôi ạ, có chữ open chart thì phải!

Hiện nay, ngay lúc này các trang web quotes thông tin về market bên Mỹ đang treo không quotes được bất kỳ thông tin về giá nào.vTrong đó có investing.com, liveindex.org, wsj, Bloomberg.....

Anh em tra cứu về tt châu á chịu khó vào google nhé.

Mù thông tin là chết, dù có bất kỳ siêu mô hình hay công thức nào.

Hello các bác!

2 spread
3.có thể là gap

View attachment 142691 View attachment 142692 View attachment 142693 View attachment 142694 Thị trường đang đóng cửa hoặc đứng vì thanh khoản thấp hoặc klgd quá bé.

View attachment 142695

Chúc các bác may mắn.
Có lẽ cả thread đều nhớ cố nhân chứ không riêng gì mình đâu ạ :D

Những ngày như hôm qua là mình ko trade được, cũng ko nhận định được gì hết, nhường anh em.
Kinh nghiệm là đóng máy đi ngủ/chơi mà lại tí toáy chọc chó Mực, nên giờ thì vui rồi.
Gồng qua tuần sau tính tiếp :D :D
Về lí thuyết thì giá Oil dưới giá sản xuất nên sớm muộn nó sẽ phải tăng, vấn đề là trước khi tăng nó có chọc cho vài phát hay ko thì chịu :(:(.
Putin với Trumph giống nhau ở chỗ là toàn đi bài ko theo lẽ thường, ko biết đường nào mà lần (chọc ngoáy tí: đem so sánh với Obama sẽ thấy đẳng cấp nó khác biệt)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 747 Xem / 43 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,900 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 212 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên