Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 15/04

Hôm qua sell UJ sáng nay chốt giờ mua ngược lại vui phết. Mấy con usdcad nó lừ mình leo nhanh như vàng làm mình treo mất mấy lệnh đỏ lòm như ớt :(

Giờ mới lật em UCAD ra soi thử :D. Quá trời tín hiệu bullish mà ACE sell thì ăn quả falsebreak này ko oan đâu :D

View attachment 143385
Giờ mới lật em UCAD ra soi thử :D. Quá trời tín hiệu bullish mà ACE sell thì ăn quả falsebreak này ko oan đâu :D
Thế này phải đọc kỹ lại wyckoff rồi. Em thấy klgd mạnh mà nến ngắn cộng với con doji bên trên nên vẫn dự là nó xoay chiều đâm mạnh xuống giống con vàng đâm lên ấy chứ.

Các cặp dính đến U chạy vì từ sáng đến giờ U tăng. Tuy nhiên thì phiên Mẽo tối nay mới quyết định khi mà đầu phiên cũng là lúc có tin ảnh hưởng đến U ra. E vẫn theo hướng U sẽ giảm hơn là tăng trong đợt này. Mẽo đang toang quá mà.

Thế này phải đọc kỹ lại wyckoff rồi. Em thấy klgd mạnh mà nến ngắn cộng với con doji bên trên nên vẫn dự là nó xoay chiều đâm mạnh xuống giống con vàng đâm lên ấy chứ.
Bác đọc thế là sai logic. Đầu tiên bác phải hình dung được cái mục đích của dòng tiền nó đổ vào thị trường nó giống như lực tác động. Ngắn gọn là lực Cung và lực Cầu.
Các lực này khi xuất hiện là có mục đích rõ ràng:
- Lực Cung là đẩy giá xuống
- Lực Cầu là đẩy giá lên
Bất kể lực mạnh hay lực yếu, cái mục đích này mà không hoàn thành đc, nghĩa là bất thường.
Ví dụ:
KLGD lớn, nghĩa là lực Cung/Cầu lớn. Giá mà breakout Hỗ trợ => Bullish, còn breakout Kháng cự => Bearish.
Thế nhưng khi KLGD lớn, nhưng giá thì chả đi tới đâu => Bất thường.
Khi có sự kiện bất thường diễn ra, bác phải đánh giá đc 1 cách chủ quan là nó bất thường theo hướng nào? Hướng Bull hay hướng Bear.
Khi đánh giá chủ quan rồi thì bác lại tiếp tục chờ các hành động giá tiếp theo nó xác nhận cái đánh giá đó của bác là đúng. Có xác nhận rồi bác mới hành động. Nghĩa là Thị trường phải hành động trước, trader mới đi theo sau.

Cây nến D1 bất thường này cho thấy lực Cầu đã xuất hiện, không những thế, Cầu còn rất mạnh, mặc dù Cung vẫn mạnh hơn vì giá vẫn giảm, nhưng lượng Cầu tiềm ẩn này yêu cầu ACE phải hết sức lưu ý tới nó.
Mấy nến sau thì giá phá đáy với KLGD thấp. Câu hỏi đặt ra là: Đám lực Cầu mua hôm trước nó không cắt lỗ à?
Rõ ràng là cú breakout này ko quá tin cậy, ở đây mình ko Mua vì phe Bán vẫn đang làm chủ cuộc chơi, nhưng câu chuyện Bò Gấu mình hay minh họa với các bác là cực dễ hình dung luôn. Bây giờ lấn sâu vào đội hình của Bò rồi, Gấu đâu? Mới hôm trước còn nghiền ép đám Bò, hôm nay đâu rồi? Dí lên phát nữa là banh chành luôn mà sao ko dí? Nếu thế thì quyết định đúng đắn là "Không tham gia".
Với để mình lưu ý ACE, trạng thái thường xuyên của 1 trader thành công trên TT là "Không tham gia". Lợi thế của trader là bài mở ra đẹp thì mới xuống tiền, đây là lợi thế duy nhất, ko tận dụng thì khác gì đánh bạc? Mà đánh bạc thì 100% thua thằng Lái nha :D
Bác Dương có tài liệu Wyckoff tiếng Việt hay tiếng Anh gì cũng được cho em xin với. Hoặc sách nào bác đã đọc có thể recommend cho em. Thanks bác.
Sách thì mình khuyến nghị đọc "Three skills of top trading" của Hank Prudent. Còn PP Wyckoff thì bác cứ tìm topic mình đã post trên diễn đàn rồi nhé

Bác đọc thế là sai logic. Đầu tiên bác phải hình dung được cái mục đích của dòng tiền nó đổ vào thị trường nó giống như lực tác động. Ngắn gọn là lực Cung và lực Cầu.
- Lực Cầu là đẩy giá lên
Bất kể lực mạnh hay lực yếu, cái mục đích này mà không hoàn thành đc, nghĩa là bất thường.
Ví dụ:
KLGD lớn, nghĩa là lực Cung/Cầu lớn. Giá mà breakout Hỗ trợ => Bullish, còn breakout Kháng cự => Bearish.
Khi có sự kiện bất thường diễn ra, bác phải đánh giá đc 1 cách chủ quan là nó bất thường theo hướng nào? Hướng Bull hay hướng Bear.
Khi đánh giá chủ quan rồi thì bác lại tiếp tục chờ các hành động giá tiếp theo nó xác nhận cái đánh giá đó của bác là đúng. Có xác nhận rồi bác mới hành động. Nghĩa là Thị trường phải hành động trước, trader mới đi theo sau.
View attachment 143387
Cây nến D1 bất thường này cho thấy lực Cầu đã xuất hiện, không những thế, Cầu còn rất mạnh, mặc dù Cung vẫn mạnh hơn vì giá vẫn giảm, nhưng lượng Cầu tiềm ẩn này yêu cầu ACE phải hết sức lưu ý tới nó.
Mấy nến sau thì giá phá đáy với KLGD thấp. Câu hỏi đặt ra là: Đám lực Cầu mua hôm trước nó không cắt lỗ à?
Rõ ràng là cú breakout này ko quá tin cậy, ở đây mình ko Mua vì phe Bán vẫn đang làm chủ cuộc chơi, nhưng câu chuyện Bò Gấu mình hay minh họa với các bác là cực dễ hình dung luôn. Bây giờ lấn sâu vào đội hình của Bò rồi, Gấu đâu? Mới hôm trước còn nghiền ép đám Bò, hôm nay đâu rồi? Dí lên phát nữa là banh chành luôn mà sao ko dí? Nếu thế thì quyết định đúng đắn là "Không tham gia".
Với để mình lưu ý ACE, trạng thái thường xuyên của 1 trader thành công trên TT là "Không tham gia". Lợi thế của trader là bài mở ra đẹp thì mới xuống tiền, đây là lợi thế duy nhất, ko tận dụng thì khác gì đánh bạc? Mà đánh bạc thì 100% thua thằng Lái nha :D

Sách thì mình khuyến nghị đọc "Three skills of top trading" của Hank Prudent. Còn PP Wyckoff thì bác cứ tìm topic mình đã post trên diễn đàn rồi nhé
để kiếm quyển three some gì gì đọc thử, nó viết về cái gì đó cụ

- Lực Cầu là đẩy giá lên
Ví dụ:
View attachment 143387

Rất cảm ơn bác đã chia sẻ. Em mới đọc cuốn wyckoff đc 2 lần nên chưa nắm chắc lắm. Thêm bài này của bác em sẽ nhớ sâu hơn. Em phải đóng lệnh chịu lỗ trả lại tiền XU hôm trc cho "ngài thị trường" vậy. Ko lát nó bay như vàng hôm trc là toi mất :)

Bác Dương có tài liệu Wyckoff tiếng Việt hay tiếng Anh gì cũng được cho em xin với. Hoặc sách nào bác đã đọc có thể recommend cho em. Thanks bác.
Sách thì mình khuyến nghị đọc "Three skills of top trading" của Hank Prudent. Còn PP Wyckoff thì bác cứ tìm topic mình d
để kiếm quyển three some gì gì đọc thử, nó viết về cái gì đó cụ
Nó viết về three some chứ viết về gì :D
Ah mà kèo buy UCAD sáng lắm nhé, ngta bảo là 1 tín hiệu sell thất bại là 1 tín hiệu Buy thành công đấy :D

Update luôn
GU

Dường như GU đã thất bại trong việc gia tốc để tạo góc tăng mới, nhưng cú giảm 4 tiếng vừa qua đang tạm ngừng dưới sự hỗ trợ của kênh trên. Do vậy, hiện tại còn quá sớm để kết luận xu hướng đảo chiều nhé ACE

EU

EU thì mình ko xác định đc Vùng dao động, nên mình ko trade mặt hàng này. Có điều giá cũng đã 1 lần nữa phá xuống trendline tăng sau khi breakout mô hình tam giác. Tiếp theo nó sẽ làm gì thì mình ko biết, nhưng mình biết là tiếp theo mình sẽ không làm gì với nó. Chỉ cập nhật cho ACE biết vậy thôi :D

Vàng

Mặc dù nhìn ghê ghê và mình nhảy vào mua UJ, nhưng UJ là kèo UJ, vàng là vàng. Đáy ngày hôm qua ở 1709 đang hỗ trợ tốt. Chừng nào D1 đóng < 1709 hãy cân nhắc đến khả năng lật kèo Buy nha :D. Cũng cập nhật vậy thôi chớ lúc nãy nói rồi hen - mai tính :D

Chỉnh sửa lần cuối:
View attachment 143385
Dm nhìn chart thấy con UCAD hnay tín hiệu buy cực đẹp từ 1.3910
Tui có lịch sử quan hệ không tốt đẹp gì với nó nên không để ý :rolleyes:
Đã tải dc quyển three some. quên mất lão là wickoff trader, hỏi hơi thừa haha\
https://traderviet.org/threads/sach-hay-the-3-skills-of-top-trading-hank-pruden.33308/

3 skills:
+ xay dung hê thông hành vi để vao lệnh.
+ theo chân chiến dịch lái trien khai.
+ kiểm soat tâm lý.
Tui thì thích đọc sách mà không biết quyển nào hay để đọc thôi :D

Dm nhìn chart thấy con UCAD hnay tín hiệu buy cực đẹp từ 1.3910
Tui có lịch sử quan hệ không tốt đẹp gì với nó nên không để ý :rolleyes:
Đã tải dc quyển three some. quên mất lão là wickoff trader, hỏi hơi thừa haha\

Tui thì thích đọc sách mà không biết quyển nào hay để đọc thôi :D

Setup lại hô mua Vàng, mà phải đợi 20 phút nữa :D.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 226 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,046 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,276 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,322 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên