Phân tích Forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 20/11

Bác và Em bị kẹt cứng trong tư duy này. Đó là: "cho rằng, nghĩ rằng oánh nhớn tức volume khủng là THAM và đầy rủi RO, là gì đó nguy hiểm và...không nên".

Và cứ oánh nho nhỏ, từ từ là an toàn, ít RỦI RO !

Em từng nghĩ vậy, đánh vừa đủ vol và từng bước ăn hoặc ăn dài pip (kiểu swing chẳng hạn) là quá ổn. Hoặc volume tương đối to to chứ ko phải khủng + số pip dài dài rồi nhân lên là cho con số đẹp.

Thực tế, hơi phũ phàng !

Kỳ vọng ăn dài và dầy pip.... mới là THAM !

Còn RỦI RO, nó ko liên quan gì đến thị trường hay sản phẩm/cặp tiền hoặc volume. Nó lại nằm ở CÁ NHÂN Trader đó. Bao gồm đủ yếu tố, điều kiện cần thiết như: VỐN, kế hoạch/phương pháp/chiến lược, ngưỡng tâm lý, sự tự tin, kinh nghiệm, v.v.....

Nếu cho rằng một vị thế entry có xác suất chỉ là 50/50 và con số 2% sẽ SL. Vậy thì có phải 100K vốn, 2% die là 2k thì bác có thể chiến 10LOT/20pip.SL hoặc 20LOT/10pip.SL hoặc thậm chí là 40LOT/5pip.SL phải ko ??
Thậm chí cao hơn nữa, tổng lên đến 100LOT. Ở đây là TỔNG lệnh nhé, chứ ko phải là chỉ 1 lệnh ban đầu. Khi bác tự tin vào vị thế đó (giá chạy 1 lèo) và tiếp tục xuống tay (nhồi) trên cơ sở vốn từ lợi nhuận của lệnh trước đó. Nhưng tổng rủi ro vẫn chỉ là 2% phải ko ?

Đấy ! Bài toán rủi ro rất cụ thể. Chứ ko như bác và em nghĩ là oánh to là dễ cháy hay hết sạch vốn.

Rủi ro, nó nằm ở CON NGƯỜI của bác và em !

Bác nghĩ sao khi rủi ro với winning rate ??

Rõ ràng, với việc triển khai volume đủ lớn trong thời gian "không quá dài" (nhịp sóng) với số pip vừa đủ - em gọi là "KHÔNG THAM PIP" dù kể cả sau đó nó chạy gấp 2,3,10 lần số pip mà bác đã chốt lời. Bác sẽ có gì ạ ? Khi bác ĐÚNG ??

Còn ngược lại, vị thế entry đó bị SL hay bị gì đó gọi chung là mất mát, thua lỗ. Vậy là, em SAI, bác SAI ! Chứ thị trường hay sản phẩm/cặp tiền nào đó... KHÔNG SAI !

EM SAI, BÁC SAI tức có vấn đề về phương pháp hay gì đó phía sau của quyết định, phải ko?? Sai thì sửa thôi, chẳng lẽ cứ để SAI hoài, SAI mãi hay sao ??

Phải đi đến nhiều lần ĐÚNG hơn so với cái SAI, là ngon rồi, là ok rồi. Vì có winning rate mà ! Là MÁU đó !

Còn máu, có máu từ những quyết định ĐÚNG thì... Sợ gì mà không dám 100, 200LOT, v.v... !?

PHẢI KHÔNG BÁC ?!

WHEN YOU'RE RIGHT, YOU CAN'T HAVE ENOUGH !

and

YOU NEVER GO BROKE TAKING A PROFIT !

Ngẫm kỹ 2 câu trên, bác sẽ hiểu ngay ý em ở trên.

"THAM PIP" mới đáng sợ !

:)

Tui cũng ko rành nữa, nhưng tui nghĩ đánh trong tầm kiểm soát của bản thân, mất mát trong tầm chịu đựng

Đánh vàng đừng nhìn vào số pip và volume.
Nhìn vào đây, ví dụ
Screenshot_20201120-123231_MetaTrader 4.jpg

Mức ký quỹ
Từ 500 đến 1500 với tôi là phải cảnh giáco_O
Trên 1500 là ngủ ngon để đấy ko stoploss đến cuối tháng:D

Dưới 200 là mất ăn mất ngủ:(:mad:

Nếu quản lý rủi ro như này mà còn cháy thì anh em cóthe gọi là sinh ra nhầm thời thôi.

Đính kèm

• Screenshot_20201120-123231_MetaTrader 4.jpg
    Screenshot_20201120-123231_MetaTrader 4.jpg
    58.2 KB · Xem: 1
Tui cũng ko rành nữa, nhưng tui nghĩ đánh trong tầm kiểm soát của bản thân, mất mát trong tầm chịu đựng

Chính là nó mà bác !
Chấp nhận rủi ro trong khả năng CÁ NHÂN Trader là ok rồi. Chẳng ai dại đem cả gia tài cho 1 lần "xuống tay" cả !

Chúc bác trade an toàn và... có nhiều lần ĐÚNG nhé !
:)

Đánh vàng đừng nhìn vào số pip và volume.
Nhìn vào đây, ví dụ
View attachment 178567

Mức ký quỹ
Từ 500 đến 1500 với tôi là phải cảnh giáco_O
Trên 1500 là ngủ ngon để đấy ko stoploss đến cuối tháng:D

Dưới 200 là mất ăn mất ngủ:(:mad:
Bác xúc cả 1 lot cơ à. Dưới 200 thì nhanh lắm mất ngủ j nữa bác.
Qua nay k thấy cụ @forex_vn với @tattayvunay buồn hẳn

bên sàn cụ trade 1 lót trả về bao nhiêu $ vại
$2/lot - chắc khg có broker nào khác trả bèo hơn IcMarkets.
Còn mấy IB khác chăn nhiều traders hoặc có mấy traders "bắn liên thanh" như bác quang thì broker chắc trả commissions cao hơn và có bonus.
Trên đây có những bác Icmarkets IB rebates 100% commissions, chắc họ sống nhờ bonus ~ trade khối lượng khủng.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 95 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên