Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 23/12

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,846
84,327
Xin chào toàn thể anh em,

Chúng ta lại gặp nhau trong một tuần mà có lẽ là sử dụng 4 chữ ''hạn chế giao dịch'' là phù hợp nhất. Sắp tới chúng ta sẽ chào đón ngày lễ Giáng Sinh và thị trường - đại diện là các MM cũng như vậy. Tuy nhiên, hôm nay chúng ta vẫn sẽ cập nhật nhanh qua thị trường, cũng như là một số giao dịch chúng ta đang nắm giữ. Về chiến lược cụ thể và cập nhật tình hình thì mình cũng đã có viết rõ ràng trong bài viết cuối tuần, mời anh em tham khảo lại:

https://traderviet.org/threads/tong...h-23-12-27-12-duoi-goc-nhin-do-thi-p-f.34487/

Đảo qua một chút về Heat map cho các cặp tiền tệ, chúng ta có thể thấy được tỷ giá có biên độ giao động mạnh nhất là đồng bảng Anh với biên độ -2.79%. Đây là một sự đảo ngược tuyệt đối vì chỉ mới trong tuần trước thôi đồng bảng Anh đang là đồng có mức ''thể hiện hàng đầu''. Tỷ giá có mức thể hiện kém thứ 2 là đồng EUR trong khi đó Vàng và AUD là hai mặt hàng cho hiệu suất tốt nhất - cũng thật may mắn là chúng ta có một giao dịch với AUD - và nó sẽ tốt hơn nếu chúng ta ghép cặp với các đồng tiền tại khu vực châu Âu!

Như thường lệ chúng ta cùng điểm qua thị trường:

1. EUR/USD:

Cặp tỷ giá EUR/USD đã dừng lỗ với khoản lỗ ~20 pips (Chúng ta vào lệnh ở đường xanh và dừng lỗ tại đường đỏ). Hiện tại xu hướng chính cho cặp tỷ giá này vẫn đang được duy trì, nhưng chúng ta chờ quan sát thêm!

2. AUD/USD:

Với AUDUSD chúng ta đang có một tín hiệu tốt, hiện tại tỷ giá đang cho lợi nhuận ~50 pips - khá là tốt và chúng ta tiếp tục duy trì. Hiện tại mục tiêu ngắn hạn cho cặp tỷ giá này là 0.693, tuy nhiên chúng ta sẽ chờ thêm 1 cú bứt phá khỏi ngưỡng kháng cự này để nhồi vị thế. Anh em để ý trailing stop (Đường đỏ) về mức 0.683 > Chúng ta đã tiến hành khóa rủi ro thêm 40 pips.

3. USD/JPY:

Với cặp tỷ giá này anh em hãy chờ một sự phá vỡ thực sự (Giá đóng cửa) trên ngưỡng 109.75 để mua vào nhé - tối nay mình sẽ có thêm 1 bài viết về thời điểm giao dịch phá vỡ ''cục súc'' và thời điểm giao dịch phá vỡ an toàn. Điểm dừng lỗ đặt ở 109.05.

4. CAD/JPY:

Với cặp tỷ giá CADJPY nếu anh em nào mua vào tại mức 83 - đúng chiến lược thì đang tạm thời dương trạng thái 20 pips. Anh em có thể để ý bên đồ thị nến nó thể hiện bằng một cây nến chân dài ''vừa vừa'' khi giá chạm ngưỡng hỗ trợ. Xu hướng vẫn là tăng, chúng ta giữ SL ở mức 82.9.

Hiện tại chúng ta có thể đợi một xác nhận đóng cửa phía trên 83.7 với mức dừng lỗ ở 82.9 để bổ sung thêm vị thế!

5. XAU/USD:

Với giá vàng, mình đã thực hiện 1 lệnh bán khống thăm dò tại mức giá hiện tại. Tương lai thì chúng ta phải chờ, nhưng kịch bản khả dĩ nhất là sự phá vỡ xuống dưới ngưỡng 1450$.

Tại sao mình chọn kịch bản phá xuống? Bởi đây là tín hiệu giao dịch khả dĩ nhất mà chúng ta có thể thực hiện, và chúng ta sẽ chờ để thực hiện nó. Còn với sự tăng phá vỡ 1520? Nó có thể xảy ra và hoàn toàn có thể xảy ra bất cứ lúc nào, nhưng nếu phá vỡ ngay và luôn - nó không đủ tốt để chúng ta giao dịch. Kịch bản là để giao dịch thôi anh em nhé, kỳ vọng của chúng ta không làm cho giá chuyển động!

6. WTI/USD:

Với WTI, chúng ta nhắc lại một lần nữa về kỳ vọng. Ở đây mình kỳ vọng sẽ có một cú hồi quy về 58, phá vỡ 61 để tiến hành mua vào cho giá dầu. Xu hướng giá đã chuyển sang tăng, và nếu giá tiếp tục tăng luôn tại thời điểm này - đó là 1 kịch bản không khả dĩ và nếu chúng ta mua luôn thì sẽ là một hành động ''đuổi theo giá''. Chờ thôi anh em!

Trên đây là một số nhận định cho tuần mới, dự là trong tuần này sẽ đìu hiu nên anh em tranh thủ vào chém gió trong ngày sôi động nhất - là hôm nay nhé :D

Chúc anh em một ngày tốt lành!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Việc tăng tài khoản từ vài trăm đô lên vài chục k là chuyện có thể thực hiện nhưng nó khác với tài khoản vài chục,trăm k lên một triệu đô...đơn giản là số tiền lớn chả ai dám mạo hiểm cho nó cháy cả....nên đừng có đem % ra mà so sánh hợm hĩnh
ascontent.fhph1_2.fna.fbcdn.net_v_t1.0_9_s960x960_80393058_25319d9df916541588799850a6f8dd70211.jpg

Việc tăng tài khoản từ vài trăm đô lên vài chục k là chuyện có thể thực hiện nhưng nó khác với tài khoản vài chục,trăm k lên một triệu đô...đơn giản là số tiền lớn chả ai dám mạo hiểm cho nó cháy cả....nên đừng có đem % ra mà so sánh hợm hĩnh
View attachment 128062
Hay cho từ "hợm hĩnh " của bác :p

Thôi không đếm cua trong lỗ nữa, anh em mình tiếp tục vi vu tháng ngày cùng pho rách nào các anh em. Đếm cua mệt đầu quá:D cứ làm anh em ủng hộ chứ nổ là anh em tránh xa à.:D
Nhân tiện, hàng của bác zac nhìn thơm và ngon quá, làm động lực cho anh em mỗi ngày, cám ơn bác :)

Hay cho từ "hợm hĩnh " của bác :p

Thôi không đếm cua trong lỗ nữa, anh em mình tiếp tục vi vu tháng ngày cùng pho rách nào các anh em. Đếm cua mệt đầu quá:D cứ làm anh em ủng hộ chứ nổ là anh em tránh xa à.:D
Nhân tiện, hàng của bác zac nhìn thơm và ngon quá, làm động lực cho anh em mỗi ngày, cám ơn bác :)
Bác giống e! Cứ thấy hình của lão đại lại cảm thấy hừng hực khí thế! Chắc hồi xuân ông giáo ạ!

Lão An vào tận fb máng vốn tôi hoài sao không đăng trading mà gái gú trang lão...:confused:
Cân bằng lão đại ạ! Trade thì cái món kia cũng phải đảm bảo chứ k hỏng bét bác ạ! Có bác lo mảng tinh thần cho ae là tốt chứ! Lão mạc còn trẻ mà đã k để ý chuyện đó là hỏng đấy!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,413 Xem / 1,065 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 10 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 211 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 64 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 503 Xem / 21 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên