Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 24/03

Hqua hụt e vàng ko vào đc. Vào đc em UJ. ae thấy liệu có phá đc xuống ko chứ xem chừng có vẻ yếu lắm?

Trên đồ thị kia thì nó đang hình thành dạng V-Shaped - thường là 1 sự đảo ngược của xu hướng nên giao dịch bán cho UJ khả năng tạch cao lắm.

Trên PnF thì xu hướng nó vẫn chưa đảo, bác lưu ý cái ngưỡng kháng cự 112, tạch thì chắc chịu đau mà cắt thôi!

@Ho Ho No bé cái lầm. Đợt tăng vàng hôm thứ 2, ae ở đây toàn thắng, chỉ có mấy thằng nhát gan (như mình) bị đá khỏi đội BUY sớm, chứ không có ai thua vì SELL vàng nha.
Từ ngày forums có mục smart money của các chuyên gia ngân hàng, ở đây toàn quánh ngược kèo các chuyên gia là thắng.
@g1nt4ma hứa là phải làm nha
View attachment 140126
Mình chỉ băn khoăn SL đặt ở đâu để tránh bị hốt trước khi quay đầu.
Chiến lược tóm gọn: Giá hồi phục 50% con sóng giảm, chờ điều chỉnh về 1547.50 gom lên tiếp tối nay khi ra tin PMI.
Nhớ mục đó đâu có cho kèo đâu bác nhỉ :D

Bác

Bác Tùng lâu nay chịu khó cày cuốc lại FX nhỉ :)))
Uh, thấy thị trường tài chính bị đập ác quá nên vào đánh tý hàng hóa kiếm cháo với lại giết thời gian trong mùa dịch. Chờ mùa dịch qua đi xem báo cáo tài chính ra tối thui thì soi chart rồi đánh chứng lại.

Mình nói đến D1 là để thấy nó đang gặp 1 kháng cự rất khó nhằn. Cho nên như mình nói ở phần kia theo cung H4 nếu nến H4 này đóng dưới 1565 thì có nghĩa nó đã được đẩy lên cao hơn cây H4 trước kha khá mà đóng dưới 1/2 thân nến trước thì tín hiệu là xấu nên lúc đó mới canh short. còn H4 này nó đóng đẹp thì thôi coi như đụng kháng cự mình đóng vị thế BUY. có ăn là được rồi cũng không ham hố LONG đoạn này.
P/S: mình thích nhận định, tranh luận để học hỏi thôi còn TA mình như trẻ lên 3 mới tập tành. Hồi trước đánh chứng thiên về PTCB chứ môn PTKT chưa qua vỡ lòng đâu. Năm ngoái cũng tập tành 1 tháng cháy mất tài khoản 100$ nay mới bỏ vô lại mấy trăm $ làm học phí tiếp. Tính hơi thẳng nên nói gì ko phải bạn đừng để ý nha. cốt là để học hỏi chứ không có ý múa rìu qua mắt thợ đâu nà.
Đâu có, ý mình là bác cứ từ từ, nhận định qua từng nến, không cần thiết phải cứ thấy kháng cự là đóng lệnh buy hoặc thấy hỗ trợ là đóng lệnh Sell.
Ý nghĩa của đường Hỗ trợ/Kháng cự là ở cái chỗ hành vi của giá khi tiếp cận các đường này, chứ bản thân cái đường ấy đâu có ý nghĩa gì. Bác cứ để ý lại mà xem, nếu mọi thứ chỉ đơn giản là: Tới kháng cự thì bán và tới hỗ trợ thì mua thì ACE chết đơ đâu có khổ vậy :D. Còn mấy đường MA nó cũng tương tự các line ngang thôi, có khi còn chả có ý nghĩa bằng line ngang nữa. Cũng giống như ATR ấy, 1 cái chỉ số trung bình cộng thì có cái ý nghĩa gì? 1 ngày đẹp giời giá chạy 1000pip, ngày tiếp theo giá chạy 10 pip, trung bình 2 cái ra 505pip. OK vào lệnh SL 1ATR, hôm sau nó phi 1000pip cháy cmn TK :D (Nói vui thế thôi ai muốn xài j xài :D)

Nhớ mục đó đâu có cho kèo đâu bác nhỉ :D
Ví dụ sáng nay luôn đi:
1. "chúng tôi nghi ngờ rằng Hoa Kỳ có thể bắt đầu thúc đẩy việc can thiệp thị trường một khi chỉ số USD lên trên 105 và tỷ giá EURUSD xuống dưới 1.05, mức cao nhất và thấp nhất từ năm 2002."

-> Nó can thiệp rồi. Và Usd Index có lên 105 không? Nó còn sập tiếp và FED còn bày nhiều chiêu trò can thiẹp tiếp cho tới trước khi Trump kí thoa thuận đang kẹt giữa 2 phe Dân chủ - Cộng hòa ở lưỡng viện.

2. "Chúng tôi không tin rằng GBP đã chạm đáy mặc dù nó đã giảm xuống mức thấp nhất so với USD trong 35 năm."

-> Chưa cham đáy là còn giảm ý hả. Long GbpUsd đi ae, có đáy rồi đó.

Cứ quất ngược lại những gì họ nghĩ.

Ví dụ sáng nay luôn đi:
1. "chúng tôi nghi ngờ rằng Hoa Kỳ có thể bắt đầu thúc đẩy việc can thiệp thị trường một khi chỉ số USD lên trên 105 và tỷ giá EURUSD xuống dưới 1.05, mức cao nhất và thấp nhất từ năm 2002."

-> Nó can thiệp rồi. Và Usd Index có lên 105 không? Nó còn sập tiếp và FED còn bày nhiều chiêu trò can thiẹp tiếp cho tới trước khi Trump kí thoa thuận đang kẹt giữa 2 phe Dân chủ - Cộng hòa ở lưỡng viện.

2. "Chúng tôi không tin rằng GBP đã chạm đáy mặc dù nó đã giảm xuống mức thấp nhất so với USD trong 35 năm."

Haha, okay bác, để thử xem sao :D,

Đâu có, ý mình là bác cứ từ từ, nhận định qua từng nến, không cần thiết phải cứ thấy kháng cự là đóng lệnh buy hoặc thấy hỗ trợ là đóng lệnh Sell.
Ý nghĩa của đường Hỗ trợ/Kháng cự là ở cái chỗ hành vi của giá khi tiếp cận các đường này, chứ bản thân cái đường ấy đâu có ý nghĩa gì. Bác cứ để ý lại mà xem, nếu mọi thứ chỉ đơn giản là: Tới kháng cự thì bán và tới hỗ trợ thì mua thì ACE chết đơ đâu có khổ vậy :D. Còn mấy đường MA nó cũng tương tự các line ngang thôi, có khi còn chả có ý nghĩa bằng line ngang nữa. Cũng giống như ATR ấy, 1 cái chỉ số trung bình cộng thì có cái ý nghĩa gì? 1 ngày đẹp giời giá chạy 1000pip, ngày tiếp theo giá chạy 10 pip, trung bình 2 cái ra 505pip. OK vào lệnh SL 1ATR, hôm sau nó phi 1000pip cháy cmn TK :D (Nói vui thế thôi ai muốn xài j xài :D)
Nói chung là do tâm lý sợ mất tiền. Mình thấy từ dưới xa mà đẩy lên đụng mấy cái động đó cũng đa phần thất bại (kể cả nếu cố đẩy qua thì sau đó nếu ko giữ được lại chết nặng hơn). Mình vào lệnh thì luôn tính tỷ lệ RR, mỗi lệnh đánh không được lỗ quá 2% tài khoản mà dạo này sóng nó mạnh nên lệnh thành công thì tỷ lệ RR khi chốt lãi quá ổn. Thôi thì ăn ít tý vậy.

Ví dụ sáng nay luôn đi:

Có phải GbpUsd đêm nay sẽ diễn lại tuồng của vàng đêm qua?

Nhắc lại con vàng
View attachment 140149

Mình nói đến D1 là để thấy nó đang gặp 1 kháng cự rất khó nhằn. Cho nên như mình nói ở phần kia theo cung H4 nếu nến H4 này đóng dưới 1565 thì có nghĩa nó đã được đẩy lên cao hơn cây H4 trước kha khá mà đóng dưới 1/2 thân nến trước thì tín hiệu là xấu nên lúc đó mới canh short. còn H4 này nó đóng đẹp thì thôi coi như đụng kháng cự mình đóng vị thế BUY. có ăn là được rồi cũng không ham hố LONG đoạn này.
P/S: mình thích nhận định, tranh luận để học hỏi thôi còn TA mình như trẻ lên 3 mới tập tành. Hồi trước đánh chứng thiên về PTCB chứ môn PTKT chưa qua vỡ lòng đâu. Năm ngoái cũng tập tành 1 tháng cháy mất tài khoản 100$ nay mới bỏ vô lại mấy trăm $ làm học phí tiếp. Tính hơi thẳng nên nói gì ko phải bạn đừng để ý nha. cốt là để học hỏi chứ không có ý múa rìu qua mắt thợ đâu nà.
Tôi thấy con vàng mà nó đã đi thì chả coi kc hay hỗ trợ ae cho là cứng ra gì đâu. Theo mình xu hướng giảm của vàng còn dài dài. Nếu tuần này giá đóng cửa trên 1610 thì tuần sau cũng sập cỡ 1000 pip. Cơ hội cho anh em gom vàng tuần này ở 1520 - 1535 là vẫn còn. Chỉ sợ giá về đến đó lại éo dám xuống tiền các kiểu con đà điểu

Nói cho văn hoa ấy chứ những thứ càng đơn giản lại gần với chén thánh...khổ nỗi mọi người cứ khoái tinh vi...cái cần phân tích kĩ lại nghĩ là mình đã ngon lành mà cái không cần đi sâu lại cố nghiên cứu:eek:''một trading bình phàm'' khó lắm

Nói chung là do tâm lý sợ mất tiền. Mình thấy từ dưới xa mà đẩy lên đụng mấy cái động đó cũng đa phần thất bại (kể cả nếu cố đẩy qua thì sau đó nếu ko giữ được lại chết nặng hơn). Mình vào lệnh thì luôn tính tỷ lệ RR, mỗi lệnh đánh không được lỗ quá 2% tài khoản mà dạo này sóng nó mạnh nên lệnh thành công thì tỷ lệ RR khi chốt lãi quá ổn. Thôi thì ăn ít tý vậy.
Hmmm, nói chung trên đồ thị ngày thì chúng ta đang bắt cái sự kiện AR, bác chốt cũng đc, mình cũng ko kỳ vọng nó vượt đỉnh hay gì, chẳng qua là muốn theo dõi luôn động lượng ngắn hạn. Hiện nó chưa có tín hiệu giảm nên ko nhất thiết phải đóng lệnh. Chỉ là ăn nhiều hoặc ăn thiệt nhiều thì với mình nó cũng như nhau :D

View attachment 140150

Trên đồ thị kia thì nó đang hình thành dạng V-Shaped - thường là 1 sự đảo ngược của xu hướng nên giao dịch bán cho UJ khả năng tạch cao lắm.

Trên PnF thì xu hướng nó vẫn chưa đảo, bác lưu ý cái ngưỡng kháng cự 112, tạch thì chắc chịu đau mà cắt thôi!
E thì đang chú ý 109 trước. Kỳ vòng lần này test đc xuống.

Tôi thấy con vàng mà nó đã đi thì chả coi kc hay hỗ trợ ae cho là cứng ra gì đâu. Theo mình xu hướng giảm của vàng còn dài dài. Nếu tuần này giá đóng cửa trên 1610 thì tuần sau cũng sập cỡ 1000 pip. Cơ hội cho anh em gom vàng tuần này ở 1520 - 1535 là vẫn còn. Chỉ sợ giá về đến đó lại éo dám xuống tiền các kiểu con đà điểu
Thông thường nó tuân thủ KC HT chỉ thỉnh thoảng nó đánh thế để đốt tài khoản mấy trader dùng đòn bẩy cao thích đánh nghịch xu hướng là BUY ở hỗ trợ SELL ở kháng cự. Khi bị đẩy đã sai lại ko chịu cắt lỗ mà bảo thủ nhồi lệnh mong ăn dày thôi.

Mình thấy vàng có cấu trúc sóng hồi ABC, giá đang trong sóng BC - sóng đẩy (giá hiện ở sóng 3), như vậy giá có thể hồi về 1540 - 1545 (sóng 4) sau đó sẽ lên lại vùng 1600-1610 (sóng 5) là có thể kết thúc đợt hồi này.
tải xuống.png

Nếu xét luôn khung thời gian lớn hơn Weekly thì dấu hiệu tạo đỉnh của vàng có thể đã được xác nhận ở mức giá 1702, quay ngược về các thời điểm khởi đầu downtrend của Vàng trong quá khứ thì cây nến Bearish engulfing hiện tại còn mạnh hơn nhiều so với các lần khởi đầu downtrend trong quá khứ cũng bắt đầu từ cây nến Bearish engulfing. Nên mình nghĩ Vàng hiện tại chỉ là đang hồi lên để lấy đà cho đà đạp sâu xuống dưới. P/s: đây là quan điểm cá nhân em, đôi khi chỉ muốn lên chém gió nên các bác chém lại em nhẹ tay. :(
tải xuống (1).png

Nói cho văn hoa ấy chứ những thứ càng đơn giản lại gần với chén thánh...khổ nỗi mọi người cứ khoái tinh vi...cái cần phân tích kĩ lại nghĩ là mình đã ngon lành mà cái không cần đi sâu lại cố nghiên cứu:eek:''một trading bình phàm'' khó lắm
Xin chỉ giáo của cao nhân được không ạ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 12 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên