Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 25/11

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Hế lô tuần mới toàn thể anh em,

Đầu tuần ta chúc nhau cái nhỉ? Chúc anh em một tuần xanh mướt và đại thắng :D

Về các nhận định tổng quan, các tin tức cơ bản, mình đã có cập nhật vào ngày hôm qua, bài viết chi tiết dưới đây, anh em tham khảo lại:

https://traderviet.org/threads/tong...h-25-11-29-11-duoi-goc-nhin-do-thi-p-f.33648/

Sáng nay mình đảo qua một vòng thì thấy có khá nhiều cặp tiền để viết về, chính vì thế chúng ta đi nhanh một chút vậy:

1. EUR/USD:

Dự tính của mình là hỗ trợ quanh vùng 1.106 sẽ được giữ vững và nếu giá phá được kháng cự phía trên (1.11) thì chúng ta sẽ tiến hành mua vào. Tuy nhiên, hiện tại chúng ta đang thấy có một sự xâm phạm tiếp theo vào đường hỗ trợ tăng. Xu hướng tạm thời chưa đổi nhưng khả năng đảo chiều khá cao. View hiện tại là hủy lệnh chờ và ....chờ.

2. USD/JPY:

Với USDJPY, chúng ta đang thấy sự phục hồi ngay tại hỗ trợ 108.3, và cũng là hợp lưu với đường hỗ trợ tăng. Liệu rằng chúng ta sẽ nhận được một sự tiếp diễn của xu hướng tăng? Chúng ta không biết, chính vì thế chúng ta có 2 kịch bản với USDJPY.

Khuyến nghị:
  • Mua khi giá phá vỡ 109.2, dừng lỗ ở 108.15 - lệnh này dừng lỗ khá xa nhưng theo PnF bắt buộc phải thế, anh em cân nhắc. Ước lượng mục tiêu giá sẽ cho tỷ lệ tốt khi giá chạm vào đường Kháng cự tăng (nét đứt).
  • Bán khi giá phá xuống dưới 108.15, dừng lỗ ở 108.9.

3. GBP/USD:

Anh em nào có vị thế GBP có thể xem xét chốt lời nhé. Mình xin nhắc lại là chúng ta đánh False breakout theo phương pháp của bác @Vũ Thái Dương - Cảm ơn bác đã tài trợ chương trình này. Xu hướng cho GBP vẫn là xu hướng tăng, lệnh bán khống vừa qua là lệnh counter trend, biên độ giá anh em có thể nhận thấy trên đồ thị. Bây giờ chúng ta chờ 1 cú False break down xuống dưới (Thò râu nến xuống và đóng cửa phía trên kênh dưới) trên đồ thị Daily để mua vào nhé anh em! - Đáy kênh dưới tương ứng là 1.284.

4. AUD/USD:

Lệnh giao dịch này mình không đặt trọng lắm, tuy nhiên nó là đúng!

Khuyến nghị: Bán xuống khi giá phá vỡ 0.676, dừng lỗ 0.684.

5. EUR/NZD:

Lệnh giao dịch này đang có lời, chúng ta dời SL về 0.734. Mức lợi nhuận chưa đạt nhiều nên mình không cập nhật.

6. CAD/JPY:

Tương tự, lệnh giao dịch này đang lỗ một ít và cũng đang nằm quanh vùng hòa vốn nên mình không cập nhật, nếu ngày hôm nay có một cột O đảo chiều, chúng ta sẽ có điểm dời SL về quanh vùng 82.

7. AUD/CHF:

Quyết định thoái lệnh giao dịch này với mức lợi nhuận 30 pips đợt vừa rồi khá là chính xác. Hiện tại tỷ giá này đang tiến về vùng kháng cự phía trên nằm ở 0.679. Với giao dịch này anh em nên quan sát đồ thị nến nhé, nếu có một cây nến dạng đảo chiều hoặc các tín hiệu đảo chiều khác anh em có thể cover lại lệnh bán. Các set-up đảo chiều đặc biệt mạnh mẽ tại các vùng giá như thế này!

8. AUD/NZD:

Cặp tỷ giá này đang nằm dưới xu hướng giảm là điều khá rõ ràng, do đang hòa vốn nên mình cũng không cập nhật nhiều. Đã có tín hiệu tạo kháng cự mới, có nghĩa là điểm nhồi lệnh đã sẵn sàng kích hoạt. Anh em có thể tham khảo:

Khuyến nghị: Giữ vững vị thế với mức dừng lỗ ở 1.066-1.067. Nhồi vị thế khi giá phá vỡ 1.056, dừng lỗ ở 1.061. Khi vị thế 2 kích hoạt chúng ta dời SL vị thế 1 về đồng cấp với mức SL của vị thế thứ 2.

9. XAU/USD:

Đã có sự xâm phạm xu hướng. Chúng ta chờ bán, do mình không phải là day trader, kinh nghiệm giao dịch các vị thế ngắn không tốt nên anh em tham khảo các bình luận phía dưới comment nhé!

10. WTI/USD:

Xu hướng cho giá dầu (Theo định nghĩa về xu hướng của PnF) là giảm, chúng ta chờ bán quanh vùng tròn số 54$ với mức dừng lỗ 59$. Chúng ta sẵn sàng thôi nhé, chứ bây giờ e rằng còn xa anh em ạ!

Trên đây là một số gợi ý giao dịch, anh em tham khảo, chú ý nguyên tắc quản lý vốn và khi đặt lệnh chờ tránh các vùng tròn số tùy biên độ mặt hàng giao dịch.

Ngày hôm nay chắc là sư huynh @Vũ Thái Dương sẽ có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ với anh em sau một ''cuối tuần'' nghiền ngẫm về tuần trước. Chắc chắn tuần này sẽ là tuần của bác ấy!

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Chỉnh sửa lần cuối:
A thích chân dài mà e! Với lại xem thì thấy con EN đã nói cách đây 1 tuần khi a sell từ 1.73300 nên k có gì bàn thêm. Nên ngắm cho nó bổ mắt e ạ!
Giữ lệnh thôi a, nếu a sell được ở kháng cự thì tốt.
Thực tế lệnh này mà sell được ở đường trend phụ là tốt hơn!

bác Mạc view giúp em cặp GBP/Au xem thế nào nhé. có phải nó đã xác nhận VDV ko điểm vào ở đâu thì ổn thanks bác

bác Mạc view giúp em cặp GBP/Au xem thế nào nhé. có phải nó đã xác nhận VDV ko điểm vào ở đâu thì ổn thanks bác

Thứ 1: Mô hình giá ''có khả năng'' xảy ra nhất là mô hình 2-top chứ không phải V-Đ-V, KL GD giảm + phân kỳ > Cái này tùy mức độ chấp nhận rủi ro mà bác có thể cân nhắc bán.

Thứ 2: Mô hình giá là ''có khả năng'' chứ chưa được xác nhận. Mô hình được xác nhận khi giá phá vỡ vùng hỗ trợ cũng là neck-line ở 1.85-1.855 - đi kèm vol lớn + nến bự + đóng cửa dưới hỗ trợ. Thường các nhà giao dịc truyền thống sẽ chọn cái này.

Thứ 3: Xu hướng ngắn hạn của hành động giá là tăng, giá hoàn toàn có thể tiếp tục di chuyển trong kênh đỏ.

Từ mấy cái đó mình có gợi ý:

1. Bác bán 1 phần nhỏ > test, dừng lỗ trên 2 đỉnh đôi, nhồi tiếp khi giá phá vỡ neck-line (Phá vỡ phải xác nhận bằng cả nến + vol + giá đóng cửa). Target bằng chiều cao của cột tăng trước đó tính từ điểm Breakout

2. Nếu giá phá ngưỡng kháng cự với 2 đỉnh đôi (Xác suất cái này cũng cao vì xu hướng đang là tăng + các PTCB ko ủng hộ đồng AUD) - Phá vỡ đi kèm vol + xác nhận đóng cửa trên kháng cự thì bác lại giao dịch mua với target ở đỉnh trên của kênh giá đỏ

Chúc anh em TraderViet 1 tuần mới gặp nhiều may mắn và lượm được nhiều pips nha.
Tuần này có nhiều tin tức kinh tế mạnh vào cuối tháng nên anh em cẩn thận các đợt quét của thị trường nha. Nhất là mấy anh thèm thịt cầy.....kakaka.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,651 Xem / 81 Trả lời
  • The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,301 Xem / 38 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 269 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 453 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,152 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 344 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 122 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên