Phân tích forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 27/11

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,847
84,333
Xin chào toàn thể anh em,

Ngày mới xin chút anh em giao dịch tốt!

Ngày hôm qua là một ngày giao dịch mà thị trường biến động ở mức trung bình. Hiện tại các tin tức trên các phương tiện truyền thông đều đang nhắc đến việc nhà Trắng và Bắc Kinh đang tiến gần tới một thỏa thuận tuy nhiên, có vẻ như thị trường đang khá mệt mỏi với các tin tức qua lại giữa hai bên.

Bên cạnh đó thì anh em cũng chú ý các giao dịch dầu khi cuối tuần này phía Nga sẽ có các thảo luận cho OPEC+ sắp tới và bên phía Ả rập cũng cho thấy khả năng gia hạn việc cắt giảm sản lượng sẽ tiếp diễn (Gia hạn chứ chưa nới rộng nhé anh em).

Ngày hôm nay chúng ta sẽ đón chờ tin GDP đến từ Mỹ, anh em chú ý nhé! Còn như thường lệ, chúng ta điểm qua các cặp tiền:

1. USD/JPY:

Có vẻ lần này chúng ta đã xác định được phe thắng tạm thời cho cặp tỷ giá này. Đó là phe buy khi có một cột Cầu tăng lên từ đường Hỗ trợ tăng.

Khuyến nghị: Chúng ta hủy lệnh sell và mua khi giá phá vỡ 109.2, dừng lỗ ở 108.15 - lệnh này dừng lỗ khá xa nhưng theo PnF bắt buộc phải thế, anh em cân nhắc. Ước lượng mục tiêu giá sẽ cho tỷ lệ tốt khi giá chạm vào đường Kháng cự tăng (nét đứt).

Anh em chú ý lệnh giao dịch này không dùng lệnh chờ mà lệnh thị trường nhé, có nghĩa là quan sát thêm mô hình nến và đợi đóng cửa phía trên kháng cự rồi mới giao dịch. Hoặc giả anh em có thể chờ hẳn một sự phá vỡ lên đỉnh cao nhất - 1 cluster các ngưỡng res/sup phía trên nên chúng ta cẩn trọng cho giao dịch này hơn.

2. AUD/USD:

Thực tế, dạo gần đây giao dịch bán với đồng AUD là giao dịch mà chúng ta nên cân nhắc nhất khi các dữ liệu cơ bản đều không ủng hộ đồng tiền này. Xu hướng cho cặp tỷ giá này là giảm và chúng ta chờ bán xuống!

Khuyến nghị: Bán xuống khi giá phá vỡ 0.676, dừng lỗ 0.684.

3. GBP/USD:

GBPUSD đã giảm quay lại với hỗ trợ.

Khuyến nghị: Chúng ta tiếp tục giữ vị thế, mức dừng lỗ đặt xuống dưới hỗ trợ này 1.5 boxes ~ 30 pips.

4. CAD/JPY:

Với CADJPY chúng ta đang ở trong chiều hướng xấu từ sự tăng giá dầu thời gian qua và sự suy yếu tạm thời của đồng JPY. Hiện tại chúng ta đang âm trạng thái cho giao dịch này, tuy nhiên về mặt xu hướng thì cặp tỷ giá này đã quay về xu hướng giảm, chúng ta giữ vững SL tại 82.3 và chờ thiên mệnh thôi anh em ạ!

5. AUD/NZD:

Cặp tỷ giá này đang cho lợi nhuận. Việc ghép cặp giữa AUD và NZD là hợp lý vì trong bối cảnh hiện tại đây là 2 cặp tiền cho tương quan khá rõ nét khi đồng AUD đang suy yếu hơn do các yếu tố nội tại kinh tế suy yếu, đặt cược cho một khả năng cắt giảm lãi suất tiếp theo trong khi New Zealand lại đang cho thấy một tín hiệu '' diều hâu'' hơn khi đã quyết định không cắt giảm lãi suất đợt vừa qua.

Khuyến nghị: Chúng ta tiếp tục giữ lệnh, lệnh nhồi nhỏ anh em đã thực hiện rồi nên chúng ta không thêm vị thế!

6. EUR/NZD:

Cặp tỷ giá này cũng đang cho lợi nhuận, chưa có điều gì mới mẻ, chúng ta dời SL về 1.732 và chờ câu trả lời từ thị trường.

7. XAU/USD:

Với vàng, PnF chưa cho chúng ta bất kỳ tín hiệu gì (Trong trung hạn) - PnF là 1 đồ thị phục vụ cho mục đích giao dịch trung và dài hạn nhé anh em!

Mình đang có 1 lệnh giao dịch mua với lý do ngày hôm qua mình có đề cập dưới comment trao đổi với anh em, với anh em lướt sóng vàng thì chúng ta sẽ trao đổi thêm dưới phần comment nhé!

Hiện tại sự xâm phạm xu hướng đang đặt một kỳ vọng cho sự điều chỉnh dài hơi!

8. WTI/USD:

Giá dầu đang tiệm cận và nằm ở vùng kháng cự, anh em dùng đồ thị nến cũng có thể thấy điều này, kháng cự này nằm dưới vùng tròn số 59$. Hiện tại, với PnF xu hướng giá dầu là xu hướng xuống (Nằm dưới đường Kháng cự giảm).

Các yếu tố cơ bản thì có vẻ đang ủng hộ giá dầu khi các tin tức bắn ra đang bao gồm sự gia hạn và nới rộng việc cắt giảm sản lượng sau khi thỏa thuận chấm dứt vào tháng 03/2020.

Hiện tại, chiến lược giao dịch dầu chỉ dành cho anh em năng động - mức độ chấp nhận rủi ro cao, đó là bán xuống ở dưới mức giá 59$ - cỡ 58.xx$ là được. Mức dừng lỗ sẽ là 2 boxes lên phía trên, khi giá tạo tín hiệu mua đồng thời xâm phạm đường Kháng cự giảm tại 60.xx$.

Trên đây là một số gợi ý hôm nay. Chút nữa mình đảo qua lại xem có cặp nào mới hay không mình sẽ post thêm xuống dưới comment, anh em tham khảo nhé!
Chúc anh em một ngày giao dịch tốt !
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
like phát rồi thôi đi ra. Nay ko có gì để bình luận cả :V
Thoải mái đi bác ạ. Thread này tùm lum trường phái hết mà :rolleyes::rolleyes:. Cũng thấy có ai xài p&f mô:confused:
Thật ko thể tin đc, lại có bác vào topic P&F và nhận định topic này ko có ai xài P&F, @Mạc An làm ăn sao để ngta cho em vào blacklist rồi kìa =)))

Welcome bác,
Nói chung bên này chắc mình xài PnF thôi bác ạ...

Nói chung welcome mấy anh em muốn đóng góp, kèo cọt chỉ là phụ, quan trọng vẫn là kiến thức :D
Vâng. Mình cũng muốn học hỏi từ anh em.
À, hôm nay Mỹ chuẩn bị Lễ Tạ ơn. Vàng chắc ít biến động mn à.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 14 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 17 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên