Phân tích Forex và hàng hóa theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 30/07

okay tks bác :D có vẻ như đợt này chúng ta nên scalp như bác Mưa là ổn nhất :D đánh nhanh rút gọn
Tôi thấy cứ đúng bài mà triển là ổn nhất, thuyết âm mưu xong lại loay hoay không biết làm sao, lại không rập khuôn đc bác ạ. Cái nghề này cứ phải rập khuôn đc thì mới ra tiền thôi, lúc nào cũng phải nghĩ vì sao thế này vì sao thế kia, chuyện gì xảy ra, ai đang làm gì v.v... nó vừa mệt mà lại vừa kém hiệu quả.

okay tks bác :D có vẻ như đợt này chúng ta nên scalp như bác Mưa là ổn nhất :D đánh nhanh rút gọn
bác thấy sao thoải mái thi làm. Chứ mình khg scalp.

Tôi thấy cứ đúng bài mà triển là ổn nhất, thuyết âm mưu xong lại loay hoay không biết làm sao, lại không rập khuôn đc bác ạ. Cái nghề này cứ phải rập khuôn đc thì mới ra tiền thôi, lúc nào cũng phải nghĩ vì sao thế này vì sao thế kia, chuyện gì xảy ra, ai đang làm gì v.v... nó vừa mệt mà lại vừa kém hiệu quả.
rập khuôn thì cũng phải biết lấy khuôn ra dập ngày nào. Ngày nào phơi khuôn, ngồi nghỉ. Ngày nào cũng dập khuôn chưa chắc là có ăn. Âm mưu cũng có khuôn kiểu âm mưu:
+ cung tiền -> vang tỏa sáng.
+ FED cố gắng kích thích -> chứng khoán Mỹ được hỗ trợ (tối qua bắt lầm Nasdaq, trong khi SP 500 bay sướng hơn).
, cũng xài được mấy cơn mưa rồi.

GJ done, cho em về hạ nào hehe, rướn ko nổi thì phải xìu thôi :D, dời STL

Sắp Cuối tuần, cuối tháng rồi Bác. Đợi cũng là kiếm xiền ý. Tung tăng giờ dễ bị market thịt lắm. Nghỉ cho khoẻ. Ae nào còn lệnh cứ giữ vững tinh thần, riêng e đợi GU phá đỉnh đi SW chán chê mới sell.
Hê hê, e thích nhất là SW đỉnh nè bác, cứ mua bán trong Range nhàn tênh :V

em thì thấy nếu rập khuôn quá cũng khó sống được lắm bác, vì thị trường nó tinh vi và thay đổi theo từng ngày, nên em nghĩ được thì linh hoạt sử dụng thuyết âm mưu để biết mà né bão kết hợp với system thì vẫn ổn hơn bác ạ :D

@phamhoangquangvu1985 nên xoay quanh 3 cặp nội bộ trong châu Âu: Eur, Gbp, Chf. Giá thằng nào tháng này chạy mượt thì đảo lại chốt lời. Mình không khuyến khích cáp với dollards (không mua dollards). Có thể dollard cũng được hưởng lợi do làn sóng chốt lời, nhưng cũng có thể trong vòng 48 tiếng nữa nó bị xả cho sập mốc Usd Index 93.0. Lưỡng viện đang uốn éo "thỏa thuận gói kích thích còn xa lắm" y chang điệu bộ EU gói 750 tỷ euro, nên tối thứ 6 nó có thông qua gói 2 ngàn tỷ dollards, mình cũng chăng thấy lạ đâu. Muon SHORT thằng nào thì cáp với Jpy, Chf mà SHORT chứ giờ dollards yếu lắm rồi.

Tiếp tục chủ đề chốt lời cuối tháng qua vàng thì ngược lại. Có thể xuất hiện đợt bán non (Short squeeze): mấy thằng đi bán khống vàng sẽ cắt lỗ đẩy giá vàng bốc đầu.
+ Một bối cảnh tương tự đã từng xảy ra: giá vàng bay cao sát ngày giao nhận vàng, nhưng không thể giao nhận vàng vật chất vì covid-19. Giá vàng trên forex giãn spreads hàng chục dollards. (cứ như spread tiêm vàng).
+ Một bối cảnh tương phản từng xảy ra: giá dầu đổ nhào sát ngày giao hàng, khi các nhà đầu tư chỉ "giao dich trên giây" ăn chênh lệch, chứ không ai dám nhận dầu.
=> 2 ngày này cũng thế. Nhu cầu nhận vàng vật chất của các quỹ đầu tư tăng cao. Các thánh bán khống vàng cắt lỗ sẽ đẩy giá lên tiếp. Những nhà đầu tư "trên giấy", cá nhân mình nghĩ, họ đã chốt lời rồi. Giờ nắm vàng là các tổ chức thực sự có nhu cầu và dân chơi kì cựu máu lạnh. Gắn thêm cái "âm mưu" gói thích thích "siêu to khổng lồ" sẽ được duyệt vào cuối tuần thì đúng bài lắm!
Bản chất đầu cơ "trên giấy" ở thị trường hàng hóa vào ngày cuối tháng sẽ đẩy giá chuyển động cực đoan do chênh lệnh cung-cầu, thanh khoản kiệt.
+ Đã xảy ra: dầu vật chất có để giao cho các hợp đồng mua. Nhưng nhà đầu cơ "trên giấy" không thể/dám nhận hàng nên phải bán bất chấp giá âm (bù tiền cho người mua lại hợp đồng) ~ gap down.
+ Có thể xảy ra: vàng vật chất không đủ để giao cho các hợp đồng vẫn còn mở. Dân chơi kì cựu máu lạnh, họ cũng không cần nhận vàng vật chất, nhưng giữ hợp đồng vì thách thức sàn có thể giao đủ vàng cho tao ~ gap up.
(với lượng hợp đồng mở đang cao lịch sử thế này. Giả sử tất cả người mua không chịu đóng hợp đồng mà đòi giao vàng, e rằng toàn bộ vàng đang có trên thế giới không đủ để giao cho người đang nắm hợp đồng. Dân máu lạnh nhiều hay ít thì trong 48 tiếng nữa sẽ rõ)
Giá tăng do nhu cầu vàng vật chất cao để giao hàng cho mấy thằng máu lạnh. Đội bán khống sẽ cắt lỗ. Sau đó giá giảm tính sau, quan trọng anh sai thời điểm thì anh chắc chắn thua khi đi đầu cơ.

Chỉnh sửa lần cuối:
em thì thấy nếu rập khuôn quá cũng khó sống được lắm bác, vì thị trường nó tinh vi và thay đổi theo từng ngày, nên em nghĩ được thì linh hoạt sử dụng thuyết âm mưu để biết mà né bão kết hợp với system thì vẫn ổn hơn bác ạ :D
Hệ thống và con người kết hợp mới kiếm được tiền

bác thấy sao thoải mái thi làm. Chứ mình khg scalp.

rập khuôn thì cũng phải biết lấy khuôn ra dập ngày nào. Ngày nào phơi khuôn, ngồi nghỉ. Ngày nào cũng dập khuôn chưa chắc là có ăn. Âm mưu cũng có khuôn kiểu âm mưu:
+ cung tiền -> vang tỏa sáng.
+ FED cố gắng kích thích -> chứng khoán Mỹ được hỗ trợ (tối qua bắt lầm Nasdaq, trong khi SP 500 bay sướng hơn).
, cũng xài được mấy cơn mưa rồi.
Đã gọi là rập khuôn thì cứ ngày nào nghe tạch tạch tạch thì nghỉ, ngày khác tự khắc có hiệu quả bác ạ. Nghĩ nhiều rối não :p
Bác thấy số ngày tôi tạch và số ngày ko tạch nó cũng ngang nhau, có khi còn có dây tạch mấy tuần liên tiếp, thế mà tôi vẫn sống khỏe, TK vẫn tăng trưởng đấy thôi :D. Đừng phức tạp hóa vấn đề lên, quan trọng là khuôn xịn nhé :p. Tôi chưa dụ đc lão @kevinng xài khuôn để chỉnh giúp thôi chứ lão @forex_vn mê rồi kìa :p

Đã gọi là rập khuôn thì cứ ngày nào nghe tạch tạch tạch thì nghỉ, ngày khác tự khắc có hiệu quả bác ạ. Nghĩ nhiều rối não :p

Bác thấy số ngày tôi tạch và số ngày ko tạch nó cũng ngang nhau, có khi còn có dây tạch mấy tuần liên tiếp, thế mà tôi vẫn sống khỏe, TK vẫn tăng trưởng đấy thôi :D. Đừng phức tạp hóa vấn đề lên, quan trọng là khuôn xịn nhé :p. Tôi chưa dụ đc lão @kevinng xài khuôn để chỉnh giúp thôi chứ lão @forex_vn mê rồi kìa :p
Thật ra trước giờ tôi vẫn trade theo PP tương tự, có điều tôi không trade trên khung m5 m15 nên điểm vào nó ko chuẩn, Sl thường 30-50p, và khung lớn thì ít cơ hội vào lệnh nên chờ kèo nó hơi mốc mồm tí thôi :D :D. Nên cái set up phân kỳ tôi chỉ cần test 1-2 hôm, điều chỉnh lại tí là sử dụng ngon vì có kinh nghiệm sẵn rồi :D :D
Giờ ngồi soi kèo m5 m15 cũng đỡ vã hơn trước kia, kèo nào thấy mùi ko thơm là té ngay ko cần phải cố bám trụ với nó vì sợ mất kèo như trước kia :p:p:p:p

Bác thấy số ngày tôi tạch và số ngày ko tạch nó cũng ngang nhau, có khi còn có dây tạch mấy tuần liên tiếp, thế mà tôi vẫn sống khỏe, TK vẫn tăng trưởng đấy thôi :D. Đừng phức tạp hóa vấn đề lên, quan trọng là khuôn xịn nhé
E là e cũng mê cái khuôn của bác rồi nhưng mới làm quen bộ môn này dc có vài tuần, chưa thể lĩnh hội dc hết cái khuôn.:)

Thật ra trước giờ tôi vẫn trade theo PP tương tự, có điều tôi không trade trên khung m5 m15 nên điểm vào nó ko chuẩn, Sl thường 30-50p, và khung lớn thì ít cơ hội vào lệnh nên chờ kèo nó hơi mốc mồm tí thôi :D :D. Nên cái set up phân kỳ tôi chỉ cần test 1-2 hôm, điều chỉnh lại tí là sử dụng ngon vì có kinh nghiệm sẵn rồi :D :D
Giờ ngồi soi kèo m5 m15 cũng đỡ vã hơn trước kia, kèo nào thấy mùi ko thơm là té ngay ko cần phải cố bám trụ với nó vì sợ mất kèo như trước kia :p:p:p:p
Nhìn chung là đơn giản, cũng chả có cái lý thuyết nào phía sau cả, chỉ là sự lặp lại hành vi giá khá rõ ràng (Mà đến bây giờ vẫn còn xài đc).
Nó cũng có những ngày tạch, nhưng tạch ko bao nhiêu cả vì SL khá là ngắn, đợt tôi chơi hardcore nhiều khi SL có 2pip :V.
Nhưng khi tôi xem lại nhật ký thì tôi thấy SL ngắn quá nhiều khi lại dễ rối và chủ quan. Chỉnh lại SL theo ATR tôi thấy ổn áp hơn :D
E là e cũng mê cái khuôn của bác rồi nhưng mới làm quen bộ môn này dc có vài tuần, chưa thể lĩnh hội dc hết cái khuôn.:)
Nó đơn giản lắm bác:
1. Limit tại đáy đỉnh Div#2, SL = đáy đỉnh Div#2 thêm 2ATR(14).
2. Nên vào lệnh khi tại đó có các điểm xoay chiều của EMA thì xác suất trúng vẫn sẽ cao hơn.

Còn chi tiết về trend, swing các kiểu thì bác tìm cmt cũ hoặc mấy member khác cũng hay quote lại mà xem :D

Giờ tính ra 1 ngày ngồi soi đủ 4 cặp xAU EU GU UCAD trên các khung cũng phải tầm 30 kèo.
Mình cứ nhẩn nha lọc ra khoảng 5-10 kèo thơm mà trade thôi cũng tầm 50-100p tùy mức độ hên xui mỗi ngày, không cần phải cố sức lướt hết mọi con sóng anh em ạ.
Tuần này hơi mải mê con xAU tí, sang tuần mở cái ftmo mới test lại thì lại triển tiếp :D :D
Tuần này hầu như chỉ lướt Vàng nên tạm bỏ qua div1 div2 :D

Trong lúc các bạn bối rối ko biết cuối tháng diễn biến ra sao, nhịp giảm tối qua tiếp diễn thế nào thì:
Trên M15 - GU sắp có Div#2, tình cờ là nó lại xảy ra ngay EMA H1 :p

Nói 1 cách đơn giản, M15 giảm thêm tí nữa đụng EMA H1, 1 nến M15 xanh là múc nhỉ, hay múc theo cách của tôi? Limit tại đáy nến M15 thấp nhất :p

Trong lúc các bạn bối rối ko biết cuối tháng diễn biến ra sao, nhịp giảm tối qua tiếp diễn thế nào thì:
Trên M15 - GU sắp có Div#2, tình cờ là nó lại xảy ra ngay EMA H1 :p
View attachment 161612
View attachment 161613

Nói 1 cách đơn giản, M15 giảm thêm tí nữa đụng EMA H1, 1 nến M15 xanh là múc nhỉ, hay múc theo cách của tôi? Limit tại đáy nến M15 thấp nhất :p
Lệnh BUY hit SL rồi bác à, giá đi qua ma20 H1 rồi, chờ Div ở ma20 H4 nhé, chắc 3-4h mới có tín hiệu Buy, giờ đi ngủ cái :V

Lệnh BUY hit SL rồi bác à, giá đi qua ma20 H1 rồi, chờ Div ở ma20 H4 nhé, chắc 3-4h mới có tín hiệu Buy, giờ đi ngủ cái :V
Hê hê. Nói r. Hôm nay và ngày mai chớ có buy. Nó phá đỉnh thì sell, không phá đỉnh mà tụt xuống cây W và MN là nến rút chân xịn sang tuần lại Buy theo nến rút chân. Ham hố gì lại mất xiền.

Hê hê. Nói r. Hôm nay và ngày mai chớ có buy. Nó phá đỉnh thì sell, không phá đỉnh mà tụt xuống cây W và MN là nến rút chân xịn sang tuần lại Buy theo nến rút chân. Ham hố gì lại mất xiền.
Haizzz, khớp xong rồi nó lại cứ thích quay xuống thế này có chết ko cơ chứ :V

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 129 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 381 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,931 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên