Phân Tích Nhanh Bitcoin Ngày 25/05/2020 – Phe Gấu Đang Kiểm Soát Thị Trường

Blogdautu

Active Member
448
1,247
Chúng ta có khá nhiều dữ kiện ở các khung lớn từ 4H-1D-1W cho thấy dấu hiệu phe Bò đã mất hẳn lợi thế. Ở khung 4H thì đã khá rõ ràng từ 4-5 ngày nay, ở khung 1D chúng ta đã nêu rõ sự nghi ngại của việc xuất hiện liên tiếp các cặp nến con xoaydoji sau đó Bitcoin bị rơi từng nhịp, ở khung tuần, BTC lại càng thể hiện rõ xu hướng, khi đóng nến là cặp nến đỉnh nhíp ( tweezer top ) ngay tại kháng cự.

Cả tuần này có thể mình sẽ chỉ chờ các setup đẹp để short (bán khống) xuống. Ở khung 4H, cuối cùng thì BTCUSDT đã chạm tới MA200 như phân tích ngày 21/05, sau đó là cú hồi kỹ thuật được xác nhận ở phân tích ngày 22/05, và phá vỡ cái nêm bắt đầu nhịp rơi dump tiếp theo trong phân tích ngày 23/05 (kênh Friends).

Mốc kháng cự tiếp theo có thể sẽ ở khoảng 9,150$ - 9,200$ (kịch bản lý tưởng sẽ là giá hồi tới vùng giá kháng cự này và tụt). Ở khung 4H, khá rõ ràng ở việc BTC đang tạo các nhịp đẩy giá xuống leg-down, RSI 4H cũng đang có 1 kháng cự khá mạnh nằm ở giữa kênh.

Quy Tắc Cũ:

1. Khi vào lệnh, quan trọng nhất là chúng ta phải tìm được điểm vào lệnh hợp lý khi tìm được đâu là điểm stoploss (cắt lỗ) và take profit (chốt lời) cho tỉ lệ RR tốt, lý do vào lệnh là gì, áp dụng mẫu hình gì?
2. Kháng cự cũ trở thành hỗ trợ mới và ngược lại.

Các Lưu Ý Quan Trọng Giúp Tạo Các Thiết Lập lệnh:

1. Nến tuần đóng là nến đỉnh nhíp ( tweezer top ) ngay tại kháng cự.
2. MA200 ở khung 4H đã thủng.
3. Cú hồi kỹ thuật 4H đã được xác nhận, tiếp theo có thể sẽ là các nhịp đẩy giá xuống, leg down.
4. RSI khung 4H đang có kháng cự khá mạnh ngay tại giữa kênh.
5. Nên đi theo xu hướng thị trường, mình sẽ tìm các điểm và setup đẹp để short xuống.

Các bạn chờ xem hành động giá ( price action ) phù hợp với phương án nào thì vào lệnh theo phương án tương ứng nhé. Mình thường lên kế hoạch giao dịch hàng ngày, và không cố đoán giá.

Hi vọng nhận được thêm các chia sẻ và góp ý của các bạn.

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Mình thấy có gap trên CME ở vùng 9k1, khả năng trong nay mai sẽ hồi về đây.

Cũng hợp lý đó bạn. Gap bên stock thì hay có khái niệm filling the gap, nhưng mình không rõ bên crypto này cái đó có hoạt động hay không.
hoạt động mà chửa bik hoạt động kiểu j. Còn bitcoin đag rớt từng đoạn ngắn, Vẫn cần 1 bàn tay đẩy phát cho xu hướng rõ rệt hơn ^^

Trên D chúng ta cần 1 cú phá khỏi đáy 8k4 để xác nhận mô hình double top nhỉ ? Mục tiêu giá sẽ về đâu đó ở 6k - 7k

RSI trên khung D phân kỳ rồi + với có Gap trên CME thì vài hôm nữa có thể hồi về 9k1-9k2 là hoàn toàn khả thi

Cũng hợp lý đó bạn. Gap bên stock thì hay có khái niệm filling the gap, nhưng mình không rõ bên crypto này cái đó có hoạt động hay không.
96,69% gap btc 4h dc fill bác ah, trên 50% là fill trong ngày luôn.
Nhưng giá cme chứ ko phải giá spot, có khi lệch cả trăm $.

hoạt động mà chửa bik hoạt động kiểu j. Còn bitcoin đag rớt từng đoạn ngắn, Vẫn cần 1 bàn tay đẩy phát cho xu hướng rõ rệt hơn ^^

Trên D chúng ta cần 1 cú phá khỏi đáy 8k4 để xác nhận mô hình double top nhỉ ? Mục tiêu giá sẽ về đâu đó ở 6k - 7k

Đúng rồi, nếu trên khung D bạn giao dịch theo mẫu hình double tops thì neckline cần phá sẽ là quãng 8k4-8k5.

RSI trên khung D phân kỳ rồi + với có Gap trên CME thì vài hôm nữa có thể hồi về 9k1-9k2 là hoàn toàn khả thi

Mốc giá 9k1-9k2 là mình dựa vào kháng cự và đo 1/2 cây nến mother candle trên khung tuần. (cây nến đỏ của cặp nến tweezer top). Mình thấy khả năng hồi về đó là khả thi.

96,69% gap btc 4h dc fill bác ah, trên 50% là fill trong ngày luôn.
Nhưng giá cme chứ ko phải giá spot, có khi lệch cả trăm $.

Có 1 bạn nhắn hỏi về 1H, đang có phân kỳ tăng giá. Mình thấy cũng hợp lý, ủng hộ cho kịch bản hồi kỹ thuật.

Bạn tham khảo xem có thấy được không. Mình thấy khi tạo leg-down, thường có 1 kịch bản fake out như vậy.

Mình nghĩ khả thi nhất vãn là 9k đổ lại chắc ko mò tới 9k1 đâu các cụ ạ, quan trọng giá bây giờ nó hồi lại bao nhiêu, nếu 873x chúng ta short tại 903x trờ lên còn 865x troe lên thì tâm 885x là giá short, vậy trung bình lại chúng ta nên chờ giá 9k++ sẽ short và stl là 9100 cụ ạ

Mình nghĩ khả thi nhất vãn là 9k đổ lại chắc ko mò tới 9k1 đâu các cụ ạ, quan trọng giá bây giờ nó hồi lại bao nhiêu, nếu 873x chúng ta short tại 903x trờ lên còn 865x troe lên thì tâm 885x là giá short, vậy trung bình lại chúng ta nên chờ giá 9k++ sẽ short và stl là 9100 cụ ạ

Mình thì tìm kiếm cơ hội khi giá hồi về 1 nửa hoặc 2/3 cây nến mẹ ở khung tuần. Tuy nhiên có 1 điều là, việc BTC đang rơi ra khỏi hỗ trợ khung 1D là khá rõ ràng, thông thường các nhà tạo lập thị trường sẽ không bao giờ để game quá dễ, đây cũng là 1 lưu ý mà mình khá lăn tăn, giá có thể kéo lên được cao hơn nữa rồi mới tụt.

Mình thì tìm kiếm cơ hội khi giá hồi về 1 nửa hoặc 2/3 cây nến mẹ ở khung tuần. Tuy nhiên có 1 điều là, việc BTC đang rơi ra khỏi hỗ trợ khung 1D là khá rõ ràng, thông thường các nhà tạo lập thị trường sẽ không bao giờ để game quá dễ, đây cũng là 1 lưu ý mà mình khá lăn tăn, giá có thể kéo lên được cao hơn nữa rồi mới tụt.
Em cũng đồng ý với bác. tỉ lệ long/short ratio hiện tại trên sàn Binance là 75% short / 25% long. Trên twitter tầm này phong trào chủ đạo là hô hào short, short to the death, ai cũng target 8k2, 8k, 7k6.
Nên là 1 kịch bản hợp lí sẽ là hồi về 9k ~ 9k1, hoặc thâm chí scam wick cao hơn 1 chút để câu lệnh long và clear lệnh short. Em vẫn đang chờ nó hồi về hơn 9k, chờ 1 scam wick lên rồi mới short.

Em cũng đồng ý với bác. tỉ lệ long/short ratio hiện tại trên sàn Binance là 75% short / 25% long. Trên twitter tầm này phong trào chủ đạo là hô hào short, short to the death, ai cũng target 8k2, 8k, 7k6.
Nên là 1 kịch bản hợp lí sẽ là hồi về 9k ~ 9k1, hoặc thâm chí scam wick cao hơn 1 chút để câu lệnh long và clear lệnh short. Em vẫn đang chờ nó hồi về hơn 9k, chờ 1 scam wick lên rồi mới short.

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Mình cũng nghĩ xu hướng thì là thiên về short. Nhưng điểm short hợp lý có lẽ phải ở trên vùng 9k2 hoặc cao hơn 1 chút. Anw, chúng ta cứ đặt alert giá rồi dùng hành động giá là có setup đẹp.

lmao, em mới có biệt danh cơ ạ ? Thật ra em thích long hơn là short, vì dài hạn thì em vẫn có niềm tin bitcoin sẽ đi lên mạnh mẽ. 50k, 100k gì đấy, to the moon gì đấy haha.
Nhưng mà ngắn hạn và trung hạn hiện tại thì là short. Về tới 7k rồi tính tiếp :p:p:p.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,504 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 103 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 419 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,105 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 118 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 172 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên