Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 01/07

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, hôm nay giao dịch thuận lợi nhé.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

Giá tăng mạnh vào cuối tuần trước có lẽ hôm nay sẽ là phiên chốt lời của những trader Long và cũng là giai đoạn củng cố cho đợt tăng giá kế tiếp chăng ?

Ảnh chụp Màn hình 2019-06-30 lúc 22.09.16.png

Chúc anh em giao dịch thuận lợi trong tuần này nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chốt lời HĐ Short vào phiên chiều (855) KQ: +19.2đ => Ko tối ưu được lợi nhuận vì quá tham, do dự khi chốt lời.
Mở HĐ Long 860.5 và chốt lời vào ATC KQ: +7.4 => có một số ảnh hưởng tâm lý, và vấn đề quốc tế cuối tuần.
Thị trường hôm nay biến lớn, nhưng kết quả ra vậy em còn quá :(
BTW, Chúc mọi người nghỉ ngơi cuối tuần vui vẻ!

Chốt lệnh Long tuần trước, hôm nay ATO 877 => quyết định ngày thứ 6 là sai, xem như bảo hiểm rủi ro khi có biến động tiêu cực :)
Em mở Long lại 878 vào buổi sáng và mở thêm vào buổi chiều TB giá 881. Hold qua đêm.
Btw, Chúc các anh tuần mới giao dịch thuận lợi.

Chốt lệnh Long tuần trước, hôm nay ATO 877 => quyết định ngày thứ 6 là sai, xem như bảo hiểm rủi ro khi có biến động tiêu cực :)
Em mở Long lại 878 vào buổi sáng và mở thêm vào buổi chiều TB giá 881. Hold qua đêm.
Btw, Chúc các anh tuần mới giao dịch thuận lợi.
Chốt lời kg bao giờ là sai bác gà ơiii :p

TT di chuyển khó đoán quá, anh em trader đang bị cá mập đọc vị rồi

đọc chart daily được nhưng đợi nó xác nhận thì nó chạy được một đoạn xa rồi bác, mà soi chart intraday nó sắp chạm KC tùm lum rồi, khó vào lắm
bác đo thử 1 swing của Daily nó lên xuống bao nhiêu điểm rồi cân nhắc nhé. Muốn ăn dài, ăn nhiều, ăn chắc là phải Daily mà chiến (Với cả phải kết hợp cả PP nữa, price action cũng hoạt động cực tốt trên chart Daily của Phái sinh)
Ngoài ra, xác định xu hướng trên Daily chart mới đại diện cho xu hướng chung. Mà hình như cái tín hiệu gì cũng nên coi Daily cả. SL 20 điểm? OK fine, vào ít lệnh thôi, cân đong đo đếm 1 lệnh mất 3%TK mà TK cỡ 200tr thì lệnh risk 6tr, SL 20 điểm thì vào 3HĐ. Cố gắng hold lệnh để chốt lời 40 điểm là đc 12tr ~ 5%TK rồi...
Làm giàu chậm
Làm giàu chắc
Làm giàu không mông lung
Không làm giàu cho CTCK
Nên làm giàu cho lái...

Lái đọc vị kệ lái bác ạ vì chúng ta dự đoán để lấy định hướng như thế thôi chứ lúc vào lệnh thì lại phải suy nghĩ tiếp chứ không thể theo y chang kịch bản ban đầu được

bác đo thử 1 swing của Daily nó lên xuống bao nhiêu điểm rồi cân nhắc nhé. Muốn ăn dài, ăn nhiều, ăn chắc là phải Daily mà chiến (Với cả phải kết hợp cả PP nữa, price action cũng hoạt động cực tốt trên chart Daily của Phái sinh)
Ngoài ra, xác định xu hướng trên Daily chart mới đại diện cho xu hướng chung. Mà hình như cái tín hiệu gì cũng nên coi Daily cả. SL 20 điểm? OK fine, vào ít lệnh thôi, cân đong đo đếm 1 lệnh mất 3%TK mà TK cỡ 200tr thì lệnh risk 6tr, SL 20 điểm thì vào 3HĐ. Cố gắng hold lệnh để chốt lời 40 điểm là đc 12tr ~ 5%TK rồi...
Làm giàu chậm
Làm giàu chắc
Làm giàu không mông lung
Không làm giàu cho CTCK
Nên làm giàu cho lái...
Lái đọc vị kệ lái bác ạ vì chúng ta dự đoán để lấy định hướng như thế thôi chứ lúc vào lệnh thì lại phải suy nghĩ tiếp chứ không thể theo y chang kịch bản ban đầu được
vậy theo hai bác, nếu mình đặt stop loss sai, nó nhúng xuống stop loss xong rồi đảo chiều quay lại mình có nên quay lại mua tiếp ko nhỉ, em mới trade PS ko quen đặt stop loss với take profit. Nhiều lúc nó nhúng xuống stoploss xong đảo chiều lại hay chạm take protfit rồi tăng tiếp là bị rối, ko biết vào lệnh như thế nào, nó đi ngang rồi tăng còn biết đường vào. Còn nếu nó cứ tăng liên tục thì nhìn nó tăng thì tiếc mà mà vào lệnh thì ko dám vào.

vậy theo hai bác, nếu mình đặt stop loss sai, nó nhúng xuống stop loss xong rồi đảo chiều quay lại mình có nên quay lại mua tiếp ko nhỉ, em mới trade PS ko quen đặt stop loss với take profit. Nhiều lúc nó nhúng xuống stoploss xong đảo chiều lại hay chạm take protfit rồi tăng tiếp là bị rối, ko biết vào lệnh như thế nào, nó đi ngang rồi tăng còn biết đường vào. Còn nếu nó cứ tăng liên tục thì nhìn nó tăng thì tiếc mà mà vào lệnh thì ko dám vào.
Câu hỏi này phải do bác trả lời, bởi vì nó dựa vào hệ thống giao dịch của bác.
Lấy ví dụ với hệ thống giao dịch cũ của mình. Đếm sóng EWP
Mình chỉ vào lệnh khi nhận định 1 nhịp là khởi đầu bao gồm sóng 1 và 2. Nhồi lệnh khi sóng 3 đẩy mạnh break đỉnh sóng 1. (Xem minh họa)

Lí do mình SL là bởi vì khi giá vi phạm chân sóng 1, việc mình đếm EWP theo hình minh họa là sai hoàn toàn.

Khi đếm sai rồi thì nó không còn là mô hình 5 sóng tăng của EWP nữa, do vậy mình SL và cũng không quan tâm chuyện SL xong thế nào, vì lúc đấy mình bận... đếm lại.

Tiếp theo là câu chuyện giá tăng 1 mạch, không dám vào.
Đây là vấn đề do tâm lý của bạn "Giá tăng cao quá rồi, giờ mà vào nhỡ nó đảo chiều thì chết". Hoặc "Giá giảm sâu quá rồi, basic âm rồi, giờ mà vào nhỡ nó đảo chiều thì chết"

Trong 1 con trend:

Đánh thuận trend, bác đúng bao nhiêu lần và sai bao nhiêu lần???
Nói chung cái này rèn luyện mới ra, chứ mình nói vậy, tới khi thực chiến bác cũng không làm đc :D. Hồi đó mình bị hoài haha.
Với lại, bác đếm thử xem bao nhiêu lần vào lệnh theo chart Daily mà bị hit SL xong giá quay lại đúng dự đoán nhé.
Ngta chỉ lừa nhau trên đồ thị Phút thôi, ko lừa nhau trên đồ thị ngày đâu ^^
Có 1 cái điểm cần lưu ý nữa:
- Khi trend tăng, đừng bao giờ kết luận nó sắp đảo chiều chỉ vì 1-2 phiên giảm.
- Khi trend giảm, đừng bao giờ kết luận nó sắp đảo chiều chỉ vì 1-2 phiên tăng.
Bác buộc phải có 1 cái định nghĩa cụ thể, thế nào là trend tăng, thế nào là trend giảm, thế nào là không có trend.
Bác buộc phải nhận định TT theo đúng định nghĩa của bác và vào lệnh theo đúng hướng mà bác đã nhận định.
Không nên tham lam counter trend....

Câu hỏi này phải do bác trả lời, bởi vì nó dựa vào hệ thống giao dịch của bác.
Lấy ví dụ với hệ thống giao dịch cũ của mình. Đếm sóng EWP
Mình chỉ vào lệnh khi nhận định 1 nhịp là khởi đầu bao gồm sóng 1 và 2. Nhồi lệnh khi sóng 3 đẩy mạnh break đỉnh sóng 1. (Xem minh họa)
View attachment 100292

Lí do mình SL là bởi vì khi giá vi phạm chân sóng 1, việc mình đếm EWP theo hình minh họa là sai hoàn toàn.
View attachment 100293

Khi đếm sai rồi thì nó không còn là mô hình 5 sóng tăng của EWP nữa, do vậy mình SL và cũng không quan tâm chuyện SL xong thế nào, vì lúc đấy mình bận... đếm lại.

Tiếp theo là câu chuyện giá tăng 1 mạch, không dám vào.
Đây là vấn đề do tâm lý của bạn "Giá tăng cao quá rồi, giờ mà vào nhỡ nó đảo chiều thì chết". Hoặc "Giá giảm sâu quá rồi, basic âm rồi, giờ mà vào nhỡ nó đảo chiều thì chết"

Trong 1 con trend:
View attachment 100295
Đánh thuận trend, bác đúng bao nhiêu lần và sai bao nhiêu lần???
Nói chung cái này rèn luyện mới ra, chứ mình nói vậy, tới khi thực chiến bác cũng không làm đc :D. Hồi đó mình bị hoài haha.
Với lại, bác đếm thử xem bao nhiêu lần vào lệnh theo chart Daily mà bị hit SL xong giá quay lại đúng dự đoán nhé.
Ngta chỉ lừa nhau trên đồ thị Phút thôi, ko lừa nhau trên đồ thị ngày đâu ^^
Có 1 cái điểm cần lưu ý nữa:
- Khi trend tăng, đừng bao giờ kết luận nó sắp đảo chiều chỉ vì 1-2 phiên giảm.
- Khi trend giảm, đừng bao giờ kết luận nó sắp đảo chiều chỉ vì 1-2 phiên tăng.
Bác buộc phải có 1 cái định nghĩa cụ thể, thế nào là trend tăng, thế nào là trend giảm, thế nào là không có trend.
Bác buộc phải nhận định TT theo đúng định nghĩa của bác và vào lệnh theo đúng hướng mà bác đã nhận định.
Không nên tham lam counter trend....
Cảm ơn bác. thú thật bác thì lúc trước hệ thống của em nghiên cứu chủ yếu là bắt đáy đảo chiều, và b/q giá xuống, lúc đó thì hầu như ko ai đồng ý với PP này, nhưng mà lúc đó em trade CK cơ sở mà CK cơ sở không có short được nó mà giảm chỉ có thể ngồi nhìn thôi, mà CK cơ sở bị hạn chế giao dịch T3 nên em mua b/q giá xuống để còn bán kịp khi nó hồi rồi giảm tiếp. Nhưng mà giờ qua trade PS thì lại phải nghiên cứu lại vì b/q giá xuống đánh daily thì còn được chứ đánh intraday thì dễ bị sai lắm vì sóng nó đi đủ kiểu với volume nó ko chính xác.

Mình giờ chỉ đánh thuận trend hoặc đánh theo vùng sideway, mình cũng chia sẻ PP của mình cho bác rồi, bác có thể tham khảo. CK cơ sở cũng thế thôi. Sai là cắt chứ mình ko BQ. Còn nếu đúng thì mình thường mua thêm chứ cũng không ngồi lăn tăn là nó đảo chiều hay gì cả. Lệnh của mình thường có mấy kết quả: Lỗ ít, Lời ít, Lời rất nhiều. Giờ ngồi khấn cho cháy cũng méo cháy đc :D

Mình giờ chỉ đánh thuận trend hoặc đánh theo vùng sideway, mình cũng chia sẻ PP của mình cho bác rồi, bác có thể tham khảo. CK cơ sở cũng thế thôi. Sai là cắt chứ mình ko BQ. Còn nếu đúng thì mình thường mua thêm chứ cũng không ngồi lăn tăn là nó đảo chiều hay gì cả. Lệnh của mình thường có mấy kết quả: Lỗ ít, Lời ít, Lời rất nhiều. Giờ ngồi khấn cho cháy cũng méo cháy đc :D
Haha, bác với nhiều người trade trên đây là trader lâu năm thành thục rồi nhiều lúc nhìn chart chắc cũng biết được nó đang ntn, em là newbie môn này nên còn non lắm nên cần học hỏi và thực hành nhiều.

Bác ILOVETA có 1 thời gian hoạt động mạnh trên room phái sinh này rồi sau đó biến mất tăm. Anh em cứ tưởng bác tìm được chén thánh rồi quy ẩn giang hồ ấy chứ :D

Bác ILOVETA có 1 thời gian hoạt động mạnh trên room phái sinh này rồi sau đó biến mất tăm. Anh em cứ tưởng bác tìm được chén thánh rồi quy ẩn giang hồ ấy chứ :D
Em ít lên đoạn đó là do gia đình có chuyện nên chán nản lười lên bác à, với đoạn đó hệ thống PTKT của em có vấn đề, kiểu như có mày mò mà nó ko tiến bộ, phát hiện gì mới làm em nản. Kiểu như bị trầm cảm trong giao dịch đó bác, sau này em hết bị rồi nghĩ thông nhiều thứ nên quay lại. Thật ra nhiều lúc em nghĩ mình phát hiện chén thánh đó bác, những lúc đó ngây ngô buồn cười thật, sau này mới biết nó không tồn tại.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên