Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 04/09 - Kỳ nghỉ lễ tuyệt vời

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

Hôm nay là ngày đầu tiên giao dịch trong tháng 9, cũng là ngày giao dịch đầu tiên sau kỳ nghỉ lễ tuyệt vời. Hôm nay mà nhặt được 5 - 10 điểm gì đó là hên cả tuần đấy nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN CHÚ Ý

+ Khả năng phiên hôm nay thị trường có thể hồi phục nhẹ trở lại, nhưng áp lực bán theo quán tính vẫn còn, nên trong các phiên tiếp theo có thể giảm tiếp.

+ Lý do tôi vẫn nghiên về Bull nhiều hơn Bear trong ngày hôm nay là tâm lý tích cực của thị trường có thể trở lại sau kỳ nghỉ lễ. Mặt khác, lực giảm cuối tuần trước có thể chỉ là do một bộ phận nhà đầu tư chốt lệnh để chơi lễ như đã nói trong bài nhận định tuần.

+ Xu hướng tăng vẫn còn đó, chưa hề có dấu hiệu của xu hướng giảm. Do đó, theo nguyên tắc giao dịch theo xu hướng, chúng ta vẫn ưu tiên lệnh Buy nhiều hơn là Sell. Tuy nhiên, do lực đẩy lên có vẻ yếu hơn nên lệnh Buy chỉ nên giữ trong thời gian ngắn và kiểm soát thật chặt.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

Dù biết là nhận định của hai bác @Vũ Thái Dương@Cọp ăn chay hợp lý, ngay cả quẻ Kinh Dịch cũng đồng thuận giảm, kịch bản cho sự điều chỉnh VN30F1809 là cần thiết, nhưng tôi nghĩ không phải cho phiên ngày mai.

Đưa ra quan điểm trái chiều với hai bác một chút cho dễ cãi nhau nhé.

GÓC NHÌN KINH DỊCH ỨNG DỤNG THỊ TRƯỜNG PHÁI SINH

Quẻ Phệ Hạp biến Khuê

Luận: quẻ này khi được gieo ra thì khá là xấu cho thị trường. Hai chữ cực đoan trong quẻ theo quan điểm của tôi nghĩa là hoảng loạn hơn là phấn khích. Mà hoảng loạn thì cực xấu cho thị trường. Do đó, ngày hôm nay, phe Short sẽ thắng thế, phe Long tạm thời rút ra và chờ đợi cơ hội.

Mời bác @sanguyen1911 cho quẻ và bình luận ngày đầu tháng nhé.

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker , @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 04/09 - 07/09

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
VNINDEX ngày 04/09 - H1

- Lực bán chốt lời đã xuất hiện sau khi chỉ số tiến sát ngưỡng cản 1004. Nếu vùng hỗ trợ 981-988 không bị phá vỡ thì xu hướng tăng sẽ lại tiếp diễn hướng tới mục tiêu 1018-1030.
- Trong trường hợp chỉ số phá vỡ vùng hỗ trợ 981-988 thì xu hướng tăng trên H1 tạm thời sẽ bị phá vỡ. Vùng hỗ trợ cứng tiếp theo sẽ là 947.
Cản: 1004 - 1018 - 1032 -1045
Hỗ trợ: 980 - 966 - 947 - 920 - 901

18 09 04 VNI H1.png

VN30 ngày 04/09

H1 - Xu hướng tăng
- Cản 978- 989 - 1022
- Hỗ trợ 963/960 - 955 - 941 - 931 - 924

18 09 04 VN30 H1.png

VN30F1M ngày 04/09 - H1

- Xu hướng tăng vẫn đang duy trì với các đỉnh và đáy cao dần. Mục tiêu tiếp theo sẽ là ngưỡng cản 977.
- Xu hướng tăng trên đồ thị H1 sẽ tạm thời bị phá vỡ khi chỉ số đóng cửa dưới vùng hỗ trợ 956-960
- Cản 973/977- 987
- Hỗ trợ 960/956- 953 - 942 - 935 - 923

18 09 04 VN30F1 H1.png

F1808 ngày 04/09 - M15

M15 Xu hướng tăng
- Mua khi vượt 972, cắt lỗ < 960, chốt lời 988
- Mua khi có tín hiệu đảo chiều tăng tại 956-960, cắt lỗ < 953 chốt lời 972 - 977
- Bán khi thủng 956 - 953, cắt lỗ > 967, chốt lời 935
Cản 972 - 977- 989
Hỗ trợ 960/956 - 942 - 935 - 922

18 09 04 VN30F1 M15.png

Xin phép vào chém gió góp vui:
Xin chào anh em, đến hẹn chúng ta lại tiếp tục cùng nhau kiếm cơm trên thị trường phái sinh
Góc nhìn xu hướng và Volume:
Đầu tiên em xin phép nhận định tổng qua về xu hướng và khối lượng diễn biến trong tuần vừa qua:

+Nhìn tống quan thì thị trường vẫn còn tồn tại xu hướng tăng đỉnh sau cao hơn đỉnh trước đáy sau cao hơn đáy trước.
+Sóng pullback đã rơi vào vùng điều chỉnh nên theo lý thuyết vùng này vẫn được xem là vùng “ thơm” để tìm kiếm điểm entry. Nhưng hôm nay em không đánh giá cao vùng này bởi 1 số lý do sau. Mời anh em xem hình:

+Anh em hãy nhìn vào 2 con sóng pullback trước đó
+Sóng 1 giá chậm lại + vol giảm => hợp lý
+Sóng 2 giá chậm lại + vol giảm => hợp lý
+Nhưng đến con sóng thứ 3 vol lai tăng lên mà lại là nhưng cây màu đỏ, chứng tỏ là xuất hiện 1 cái áp lực bán ròng rất mạnh nên khả năng rất cao là sẽ bẻ gãy xu hướng tăng hiện tại và quay về mức 960-958. Cho nên vùng điều chỉnh này ko an toàn bằng 2 vùng trước.
+Tại sao lại là vùng 960-958 ?
+Thị trường đã hình thành 1 mô hình rất thú vị như em đã giới thiệu sơ tuần trước mời anh em xem:

+Vâng như anh em đã thấy mô hình sóng WOLF, ngay tại điểm số 5 xuất hiện lực bán ròng mạnh ở volume cho nên chúng ta có cơ sở để kỳ vọng giá sẽ đi đến vùng Target.
+Một điều nữa anh em chú ý khi sóng WOLF được thực thi về vùng Target thì cũng chính là lúc xu hướng nhỏ bi bẻ gãy và giá sẽ chạm vào đáy của kênh xu hướng lớn cũng chính ngay tại vùng 960-958.

+Nhiệm vụ của anh em tui mình là canh volume ngay vùng này có dấu hiệu tăng rồi tìm điểm entry thôi. Tới đây ko đơn giản là những sóng pullback để entry bằng những thanh Bar nữa, em sẽ gợi ý cho anh em điểm entry bằng ichimoku. Bắt đỉnh đáy cực kỳ rủi ro nên anh em cẩn thận.
Góc nhìn ichimoku:
+Góc nhìn ichimoku để anh em có thêm cơ sở để chỉ HOLD và LONG
+ Đầu tiên mời anh em nhìn qua chart H1

+ Anh em thấy nếu giá về đúng vùng Target của sóng Wolf ở điểm số 3 và dự đoán của em Chikou span sẽ nằm trong khoảng vùng số 2.
+Dưới đường giá có kháng cự mạnh là mây Kumo
+Dưới Chikou span là đám mây kumo và đường 129 ngày ( xin lỗi vì bên H1 ko thể hiện hết dc ichimoku)
+Mây kumo ở điểm số 3 rất dày và trùng với kênh xu hướng lẫn điểm Target nên khả năng đục xuyên mây là rất khó.
+Trường hợp nếu về điểm Target anh em hãy sử dụng chiến lược CÂN ĐẨU VÂN như ở điểm số 1 đã từng phi mây.
+1 điểm thú vị nho nhỏ là tại sao phiên sáng ngày 31.8 lúc 9h sau khi khối lượng bức phá cùng giá thì tín hiệu bắt đầu chậm lại và drawdown, mời anh em nhin chart.

+Chikou span đã chạm đường trendline lớn và k vượt qua được, điều đó cũng là 1 nguyên nhân góp phần làm giá drawdown. Chikou span rất đáng tin tưởng nên anh em chú ý nhé.
+Nào chúng ta đến phần số học Ichimoku:
+Qua chart M30 nhé vì bữa giờ em chỉ đếm bên M30

+ Chúng ta thấy ngày tạo đỉnh 28.8 lúc 13h mất 17 phiên sau để tạo đáy
+ Và mất tầm 26 phiên sau để tạo đỉnh mới
+Thì tính từ ngày tạo đáy đếm tới phiên gần nhất đã được 17 phiên rồi thì chúng ta có thể đoán tầm 9 phiên nữa tức là 26 phiên sau ngày tạo đáy để quyết định đáy sẽ nằm ở đâu, 26 phiên sau ngày tạo đáy sẽ là ngày biến đổi. Sẽ có 2 trường hợp cho anh em:
Trường hợp 1:

+Trường hợp đẹp nhất là 9 phiên tới giá sẽ tạo đáy trong vùng điều chỉnh, lúc này anh em chỉ việc bắt đáy ở vùng điều chỉnh và canh tín hiệu entry thôi ( nhớ xem volume).
Tin hiệu entry em gợi ý vẫn như cũ:
+Narrow Bar+ Vol thấp
+Outside Bar
+Shake_Out
+Absored + bar xác nhận
+Trường hợp 2:

+Trường hợp này thì sẽ tạo đáy ngay vùng Target, như phân tích của em ở trên vùng này có đầy đủ cơ sở để bắt đáy. Nhưng anh em nên cẩn thận, xuất hiện nhưng tín hiệu sau thì mới có cơ sở để entry.
Qua chart M5 để xem :

+ Một đám mây sẽ được hình thành ở vùng Target ( em vẽ ko được đẹp nên anh em thông cảm)
+ Thì điều kiện đầu tiên là đường giá và chikou span phải thoát ra được đám mây đó
+ 2MA 9 +26 phải hội tụ pullback ngoài đám mây
Đó là toàn bộ nhận định của em, em hy vọng anh em sẽ chiến thắng.
Happy trading

Như đã hứa, mình lên sóng EWP cho tuần tiếp theo.

- Thứ 4 tuần trước, mình cho rằng sóng V.1 đã kết thúc tại đỉnh sóng 3 như hình bên dưới. Tuy nhiên, TT đã vận động theo cách riêng của TT, tiếp tục tăng điểm.
- Lần này, để đảm bảo không bị bất ngờ với những diễn biến dễ lường của TT, mình lên sẵn trading plan chi tiết luôn.

Hình dưới đây là kịch bản nhẹ nhàng cho TT cho tuần tới.
View attachment 56860

Đi vào chi tiết:
View attachment 56861
Thuyết minh:
- Sau khi form đủ 5 sóng tăng, giá đã bất ngờ (thực ra không bất ngờ lắm) đảo chiều tạo ra sự hết hồn của NĐT nhỏ lẻ trong vài giây.
- Theo quan sát của mình, TT có lẽ đã đi xong A.1.3, kết thúc phiên bắt đầu A.1.4.
- Dự phóng A.1.5 sẽ kết thúc theo Fibo thì lý tưởng là khoảng 61.6 đến 62 (Giá có thể mở phiên thấp hơn mức này nếu tâm lý TT yếu). Tuy nhiên, ngay sau đó sẽ là sideway và xác xuất cao sẽ có pha down thrust (Giảm bất ngờ) tầm 3-5 điểm nữa kết thúc A.1.5 rồi sau đó đảo chiều trong sự ngỡ ngàng của NĐT nhỏ lẻ để đi vào A.2
* Lưu ý: Mình đang cho rằng, TT đã vào V.2.A nên mới đi kịch bản này, lấy giả thuyết là V.2.A đi 5 sóng (như thường lệ)

Điều kiện xác nhận:
- Theo lý thuyết, V.2.A có thể xuống tới vùng 927.4 (+/- 3) nên A.1 hoàn toàn có thể chạy 10-15 điểm từ đỉnh (Riêng thứ 6 đã chạy 10 điểm) => Nếu kết thúc A.1 trong khoảng > 10 điểm từ đỉnh, xác nhận lần 1.
- A.2 sẽ retrace 61.8% - 100% A.1 tuy nhiên không break đỉnh 973.3
- A.3 sẽ đi bạo lực hơn A.1

Điều kiện count này fail:
- Giá đảo chiều vượt 973.3

Trading Plan:
- Hold short cho đến khi đếm đủ 5 sóng hoặc giá hit Target ở 960.
- Enter Long sóng 2.c và đặt TP ở 968 (Không khuyến khích)
- Quan sát các mô hình đảo chiều, tín hiệu phân kỳ ở vùng 968-970 và Short ngay khi có tín hiệu sớm.
- Stop loss 973.5, TP tổng 927

Có vẻ đúng kịch bản nhỉ, xem ra chiều nay bật tăng trở lại rồi ^^ tiếp tục hold Short cho đến khi có đầy đủ tín hiệu đảo chiều thoai ^^

Em vẫn đi chơi chưa về ạ, chắc hẹn ae sang tuần. E đóng lệnh từ tuần trước rồi :p

Chiều đi hơi sai tẹo, lên đc 66 tắt điện rồi đi bụi luôn. Ko biết có anh em nào bỏ đc con săn sắt để bắt con cá rô ko....hay lại ham con săn sắt mà bỏ qua con cá rô rồi hok biết :D
em cắt lỗ 2 điểm, có vẻ như market xác nhận xuống rồi. ATC vn30 sấp mặt

Theo quan điểm của tôi, nhiều khả năng giã sẽ còn điều chỉnh thêm. Con sóng điều chỉnh này nhiều khả năng sẽ ngọt hơn sóng trước mà @Vũ Thái Dương nói hôm trước.

Theo quan điểm của tôi, nhiều khả năng giã sẽ còn điều chỉnh thêm. Con sóng điều chỉnh này nhiều khả năng sẽ ngọt hơn sóng trước mà @Vũ Thái Dương nói hôm trước.
View attachment 56941
Ngọt hơn là chắc rồi, dường như nhịp chỉnh diễn ra rất chóng vánh, đội lái thậm chí không dám mạo hiểm đánh lên đủ retracement (Có lẽ sợ đánh lên nữa sẽ bị Đội khác úp bô vào đầu).

Chiều đi hơi sai tẹo, lên đc 66 tắt điện rồi đi bụi luôn. Ko biết có anh em nào bỏ đc con săn sắt để bắt con cá rô ko....hay lại ham con săn sắt mà bỏ qua con cá rô rồi hok biết :D
Chiều nay thấy có vẻ hồi định ăn ngược sóng tẹo rồi ra nhanh ai dè đứt tay vì bắt dao rơi. :(

Bác nói đúng tim đen rồi, mình tham con săn sắt :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chiều nay thấy có vẻ hồi định ăn ngược sóng tẹo rồi ra nhanh ai dè đứt tay vì bắt dao rơi. :(
Đã bảo ko khuyến khích rồi mà :D hơn nữa, có bắt là bắt ngay đầu giờ, đủ 3 sóng lên là chạy, ai biết đc lên nữa hay ko :D
Nhưng lên 966, ko đủ bẫy nhiều long vào kkk, cảm giác là ăn ko đã ;))

Xin phép vào chém gió góp vui:
Xin chào anh em, đến hẹn chúng ta lại tiếp tục cùng nhau kiếm cơm trên thị trường phái sinh
Góc nhìn xu hướng và Volume:
Đầu tiên em xin phép nhận định tổng qua về xu hướng và khối lượng diễn biến trong tuần vừa qua:
View attachment 56891
+Nhìn tống quan thì thị trường vẫn còn tồn tại xu hướng tăng đỉnh sau cao hơn đỉnh trước đáy sau cao hơn đáy trước.
+Sóng pullback đã rơi vào vùng điều chỉnh nên theo lý thuyết vùng này vẫn được xem là vùng “ thơm” để tìm kiếm điểm entry. Nhưng hôm nay em không đánh giá cao vùng này bởi 1 số lý do sau. Mời anh em xem hình:
View attachment 56892
+Anh em hãy nhìn vào 2 con sóng pullback trước đó
+Sóng 1 giá chậm lại + vol giảm => hợp lý
+Sóng 2 giá chậm lại + vol giảm => hợp lý
+Nhưng đến con sóng thứ 3 vol lai tăng lên mà lại là nhưng cây màu đỏ, chứng tỏ là xuất hiện 1 cái áp lực bán ròng rất mạnh nên khả năng rất cao là sẽ bẻ gãy xu hướng tăng hiện tại và quay về mức 960-958. Cho nên vùng điều chỉnh này ko an toàn bằng 2 vùng trước.
+Tại sao lại là vùng 960-958 ?
+Thị trường đã hình thành 1 mô hình rất thú vị như em đã giới thiệu sơ tuần trước mời anh em xem:
View attachment 56893
View attachment 56894
+Vâng như anh em đã thấy mô hình sóng WOLF, ngay tại điểm số 5 xuất hiện lực bán ròng mạnh ở volume cho nên chúng ta có cơ sở để kỳ vọng giá sẽ đi đến vùng Target.
+Một điều nữa anh em chú ý khi sóng WOLF được thực thi về vùng Target thì cũng chính là lúc xu hướng nhỏ bi bẻ gãy và giá sẽ chạm vào đáy của kênh xu hướng lớn cũng chính ngay tại vùng 960-958.
View attachment 56895
+Nhiệm vụ của anh em tui mình là canh volume ngay vùng này có dấu hiệu tăng rồi tìm điểm entry thôi. Tới đây ko đơn giản là những sóng pullback để entry bằng những thanh Bar nữa, em sẽ gợi ý cho anh em điểm entry bằng ichimoku. Bắt đỉnh đáy cực kỳ rủi ro nên anh em cẩn thận.
Góc nhìn ichimoku:
+Góc nhìn ichimoku để anh em có thêm cơ sở để chỉ HOLD và LONG
+ Đầu tiên mời anh em nhìn qua chart H1
View attachment 56896
+ Anh em thấy nếu giá về đúng vùng Target của sóng Wolf ở điểm số 3 và dự đoán của em Chikou span sẽ nằm trong khoảng vùng số 2.
+Dưới đường giá có kháng cự mạnh là mây Kumo
+Dưới Chikou span là đám mây kumo và đường 129 ngày ( xin lỗi vì bên H1 ko thể hiện hết dc ichimoku)
+Mây kumo ở điểm số 3 rất dày và trùng với kênh xu hướng lẫn điểm Target nên khả năng đục xuyên mây là rất khó.
+Trường hợp nếu về điểm Target anh em hãy sử dụng chiến lược CÂN ĐẨU VÂN như ở điểm số 1 đã từng phi mây.
+1 điểm thú vị nho nhỏ là tại sao phiên sáng ngày 31.8 lúc 9h sau khi khối lượng bức phá cùng giá thì tín hiệu bắt đầu chậm lại và drawdown, mời anh em nhin chart.
View attachment 56897
+Chikou span đã chạm đường trendline lớn và k vượt qua được, điều đó cũng là 1 nguyên nhân góp phần làm giá drawdown. Chikou span rất đáng tin tưởng nên anh em chú ý nhé.
+Nào chúng ta đến phần số học Ichimoku:
+Qua chart M30 nhé vì bữa giờ em chỉ đếm bên M30
View attachment 56898
+ Chúng ta thấy ngày tạo đỉnh 28.8 lúc 13h mất 17 phiên sau để tạo đáy
+ Và mất tầm 26 phiên sau để tạo đỉnh mới
+Thì tính từ ngày tạo đáy đếm tới phiên gần nhất đã được 17 phiên rồi thì chúng ta có thể đoán tầm 9 phiên nữa tức là 26 phiên sau ngày tạo đáy để quyết định đáy sẽ nằm ở đâu, 26 phiên sau ngày tạo đáy sẽ là ngày biến đổi. Sẽ có 2 trường hợp cho anh em:
Trường hợp 1:
View attachment 56899

+Trường hợp đẹp nhất là 9 phiên tới giá sẽ tạo đáy trong vùng điều chỉnh, lúc này anh em chỉ việc bắt đáy ở vùng điều chỉnh và canh tín hiệu entry thôi ( nhớ xem volume).
Tin hiệu entry em gợi ý vẫn như cũ:
+Narrow Bar+ Vol thấp
+Outside Bar
+Shake_Out
+Absored + bar xác nhận
+Trường hợp 2:
View attachment 56900
+Trường hợp này thì sẽ tạo đáy ngay vùng Target, như phân tích của em ở trên vùng này có đầy đủ cơ sở để bắt đáy. Nhưng anh em nên cẩn thận, xuất hiện nhưng tín hiệu sau thì mới có cơ sở để entry.
Qua chart M5 để xem :
View attachment 56901
+ Một đám mây sẽ được hình thành ở vùng Target ( em vẽ ko được đẹp nên anh em thông cảm)
+ Thì điều kiện đầu tiên là đường giá và chikou span phải thoát ra được đám mây đó
+ 2MA 9 +26 phải hội tụ pullback ngoài đám mây
Đó là toàn bộ nhận định của em, em hy vọng anh em sẽ chiến thắng.
Happy trading

Kỳ công quá bác cọp ạ. 1 like!

em vẫn giữ quan điểm cũ, thị trường đang điều chỉnh, khi nào thị trường có dấu hiệu đảo chiều em sẽ post nhận định

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên