Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 05/09 - Sức ép thoát hàng ở nhóm Large Cap!

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,953
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN CHÚ Ý

+ Sức ép chốt lời diễn ra với cường độ cao và khiến VN30-Index tuột dốc đánh mất hơn 18 điểm, làm ảnh hưởng nặng nền lên các hợp đồng phái sinh. Nhiều khả năng sẽ tiếp tục ảnh hưởng tiêu cực lên thị trường cơ sở.

+ Kết phiên giao dịch, basic của F1809 chuyển đổi sang trạng thái thu hẹp, đạt -4.86 điểm. Điều này cho thấy giới đầu tư đang kỳ vọng vào khả năng hồi phục của VN30-Index trong phiên hôm nay.

+ Phiên giảm hôm nay có phần quá đà, volume không ủng hộ cho việc giảm. Do đó, đà giảm có khả năng sẽ chững lại và chỉ số sẽ phục hồi trở lại. Tuy nhiên, đó chỉ là trên chỉ số cơ sở, thực tế trên thị trường phái sinh, mọi thì diễn biến sẽ phức tạp hơn với cái gọi là basic.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

Nhận định của hai bác @Vũ Thái Dương@Cọp ăn chay đã đúng. Quẻ Dịch hôm qua gieo cũng chính xác luôn. Mỗi tội giữ nguyên tắc của mình nên tôi đã không nghe hai bác và quẻ Dịch.

Tôi chơi theo kiểu set and forget vì không có thời gian nhìn chart liên tục. Nếu các bạn theo dõi chart liên tục thì sẽ phát hiện cây 9h30 và cây 13h30 là hai tín hiệu xác nhận SHORT SELL đẹp nhất cho chúng ta.

Thôi thì chuyện cũng rồi, tôi bị hit stoploss nhẹ nhưng cũng cắn răn làm cái nhận định để chém gió cùng các bạn.

Untitled 2.png

GÓC NHÌN KINH DỊCH ỨNG DỤNG THỊ TRƯỜNG PHÁI SINH

Quẻ Phệ Hạp biến Khuê

Luận: Vẫn là quẻ hôm qua. Quẻ hôm qua đã nghiệm đúng, nếu quẻ này nghiệm đúng cho ngày hôm nay nữa thì Dịch lý quả là tuyệt vời. Nhà đầu tư vẫn còn cực đoan theo 1 hướng. Họ nghĩ đến chuyện bán tống bán tháo từ trước lễ cho đến sau lễ, có thể, tâm lý đó vẫn sẽ được tiếp tục thêm một ngày nữa.

Bác nào Long tạm thời chưa nên lộ diện vì sẽ không chống nổi sự cực đoan này của đám đông.

Thỉnh bác @sanguyen1911 đi du lịch về và cho một quẻ để anh em bớt khổ.

CỔ PHIẾU ROS - TUYỆT VỜI ĐẾN MỨC TỒI TỆ HAY TỒI TỆ ĐẾN MỨC TUYỆT VỜI

Đây không phải lần đầu tôi được hỏi về cổ phiếu ROS. Ngược lại, ROS là một trong những cổ phiếu được nhà đầu tư quan tâm nhiều nhất cùng với FLC. ROS và FLC theo quan điểm của tôi đều là rác. Nếu có bạn nào là fan cứng của hai cổ phiếu này thì tôi cũng chịu, tôi vẫn sẽ khuyên nhà đầu tư xa lánh hai cổ phiếu này như xa lánh ma túy.

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker, @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 04/09 - 07/09

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Xin phép vào chém gió góp vui:
Đầu tiên em xin chúc mừng anh em nào làm lệnh short theo sóng WOLF, hơn 10 điểm chắc hẳn ko phải là 1 món lợi nhuận nhỏ, :D,nhưng phải nói là hôm qua thị trường rất dữ dội, công lao đẩy điểm lên trong 2 tuần bị dập tắt chỉ trong 1 phiên chiều, sức mạnh của khối ngoại thật kinh khủng, nào chúng ta bắt đầu vào phân tích:
+Góc nhìn xu hướng và volume :

+ Trước tiên là mô hình sóng WOLF tuần trước em nhận định đã thực thi, ứng vào trường hợp số 2, chưa hiểu có thể xem bài nhận định của em ngày 4.9
+Vì thế chúng ta sẽ lèo lái theo thị trường ở trường hợp 2 tuy mô hình sóng Wolf em nhận định định đã thực thi nhưng khi sóng Wolf thực thi nó vô tình đẩy anh em chúng ta vào 1 thế khó đó là “TÌM ĐIỂM VÀO LỆNH” và “ XÁC ĐỊNH XU HƯỚNG”. Không phải cứ bẻ gãy xu hướng tăng là xu hướng giảm sẽ thực thi vì sao em lại nói vậy, mời anh em nhìn xuống hình.

+Mặc dù bức phá khối lượng khỏi xu hướng rất mạnh nhưng bên dưới là vùng demand cực mạnh, giá backtest ở vùng này khá nhiều cộng thêm cuối phiên giá không bức ra khỏi đáy của kênh xu hướng tăng được.
+ Cộng thêm việc Volume đã có tín hiệu chậm dần về lực bán
+Để có thêm thong tin mời anh em xem khối lưởng của khối ngoại giao dịch ngày hôm qua:

+ Xuất hiện 1 áp lực bán ròng rất mạnh tới 14/30 cổ phiểu của vn30, nhưng em đặc biệt chú ý tới VCB và MSN vì 2 cổ phiếu này có sức ảnh hưởng tới VN30 rất lớn , trong bối cảnh thị trường sụt giảm nhưng 2 mã này lại có khối lượng mua ròng mạnh nhất của vn30

Sau khớp lệnh giao dịch lớn họ lại bán ròng ra 1 ít, góp phần làm giá VN30 down, vậy ý đồ của họ là gì ? em xin phép nhận định ý kiến cá nhân :
+ Triệt tiêu hết Seller và nhà đầu tư yếu tâm lý.
+Đè giá gom hàng trước khi đẩy giá lên chứ ko hẳn là họ bán tống bán tháo
ð Theo ý kiến của em là họ sẽ còn backtest ở kênh giá nhiều lần trước khi vào giai đoạn đẩy giá
+Còn 1 điểm nữa mà anh em cần chú ý, hãy nhìn qua chart M5

Cuối phiên 4/9 bỗng xuất hiện 1 cây WR7 với Vol đột biến, nếu trong vùng tích lũy hoặc giá đang side trong chiếc hộp Darvas thì cây này hoàn toàn hợp lý, nhưng đang trong xu hướng ngon lành mà xuất hiện cây này thì anh em lưu ý cẩn thẩn, có thể đây là điểm cực hạn của thị trường, có thể lúc này nhà đầu tư đang gấp gáp đảo chiều. Cộng với việc chạm 2 mức kháng cự mạnh thì việc này hoàn toàn khả thi, nên anh em Short chú ý nhé.
Thêm 1 tín hiệu nữa rất thú vị, khi em kẻ thì phát hiện ra 1 mô hình , nếu mô hình này thực thi thì cũng là Trường hợp 1 để anh em tham khảo đường đi của giá :

+Nếu giá tạo đáy ở kênh xu hướng lớn lúc đó Cây đinh ba được thực thi, lúc đó giá sẽ tìm về vùng xung quanh đường Median Line
+ Không có 1 cái chuẩn nào chính xác mức TP hay SL trong cây đinh ba nhưng chúng ta có nhắm chừng hướng chuyển động bên trong cây đinh ba xung quanh đường Median Line.
Góc nhìn ichimoku:
Mời anh em qua chart lớn H1

+Mặc dù chúng ta thấy Vol bức phá làm 2 đường tenkan và kijun trùng lên nhau (tenkan và kijun hợp làm 1 biểu thị 1 lực đi rất mạnh) Nhưng phía dưới giá và chikou span vẫn là vô vàn lực cản mạnh.
+Dưới đường giá là mây kumo rất dày + 1 vùng demand cứng
+Dưới chikou là mây + đường 129 ngày + 1 vùng demand cứng
+Span B vẫn tiếp tục dịch chuyển lên trên và chưa xoắn với Span A
+Số học trong giai đoạn này bắt đầu nhiễu nên khi nào thị trường vào xu hướng em sẽ đếm
ð Theo ý kiến cá nhân của em vẫn nghiêng về Bull vì thế em sẽ gợi ý cho anh em trường hợp 1 để entry
Trường hơp 1 :
_Giá chạm kênh xu hướng lớn và bật lên lại cũng thực thi mô hình Cây đinh ba
_Gợi ý của em vẫn như bài viết hôm qua
_ Qua M15 tìm điểm vào lệnh
+Chikou và đướng giá phải thoát ra được đám mây và hội tụ pullback

_Trường hợp 2:
Giá breakout kênh xu hướng
Trường hợp này thì quá dễ anh em chỉ cần chờ Pullback về tìm điểm entry rồi đi theo xu hướng thôi.

Nếu breakout thành công và pullback em sẽ tính đường đi của sóng cho anh em tham khảo
Đó là toàn bộ nhận định của em cho ngày hôm nay, em mong anh em sẽ chiến thắng
Happy trading

Đính kèm

65 KB · Xem: 4
Kịch bản hôm nay:
Tổng quan:

Chi tiết:

Diễn giải:
- TT đang vận động trong nhịp chỉnh A của sóng V.2. Thông thường sóng V.2 sẽ đi Zigzag với A có 5 sóng nhỏ hướng về vùng 23.8% - 38.5% (Phần lớn trường hợp là về 38.5)
=> Sớm nhất để có thể thấy nhịp tăng là khi PS tiếp cận vùng 945
Theo dự phóng Fibo, sóng 3 có thể sẽ kết thúc đâu đó quanh 947.

Lưu ý:
Điều chỉnh lớn sẽ dễ dàng xảy ra tình trạng vùi dập nhịp tăng như nhịp A2 vừa rồi, vốn nên phục hồi ~ 6-8 điểm thì chỉ đi đc có 4 điểm. Do đó, không khuyến khích bắt đáy vì:
- Sóng A3 có thể kéo dài
- Sóng A4 đi lên sẽ cực kỳ phức tạp

Trading Plan:
Hold short cho đến khi 3 đi đủ 5 sóng hoặc hit TP ở 45. Sau đó ngưng và quan sát tìm điểm Short mới.

Xin phép vào chém gió góp vui:
Đầu tiên em xin chúc mừng anh em nào làm lệnh short theo sóng WOLF, hơn 10 điểm chắc hẳn ko phải là 1 món lợi nhuận nhỏ, :D,nhưng phải nói là hôm qua thị trường rất dữ dội, công lao đẩy điểm lên trong 2 tuần bị dập tắt chỉ trong 1 phiên chiều, sức mạnh của khối ngoại thật kinh khủng, nào chúng ta bắt đầu vào phân tích:
+Góc nhìn xu hướng và volume :
View attachment 57034
+ Trước tiên là mô hình sóng WOLF tuần trước em nhận định đã thực thi, ứng vào trường hợp số 2, chưa hiểu có thể xem bài nhận định của em ngày 4.9
+Vì thế chúng ta sẽ lèo lái theo thị trường ở trường hợp 2 tuy mô hình sóng Wolf em nhận định định đã thực thi nhưng khi sóng Wolf thực thi nó vô tình đẩy anh em chúng ta vào 1 thế khó đó là “TÌM ĐIỂM VÀO LỆNH” và “ XÁC ĐỊNH XU HƯỚNG”. Không phải cứ bẻ gãy xu hướng tăng là xu hướng giảm sẽ thực thi vì sao em lại nói vậy, mời anh em nhìn xuống hình.
View attachment 57035
+Mặc dù bức phá khối lượng khỏi xu hướng rất mạnh nhưng bên dưới là vùng demand cực mạnh, giá backtest ở vùng này khá nhiều cộng thêm cuối phiên giá không bức ra khỏi đáy của kênh xu hướng tăng được.
+ Cộng thêm việc Volume đã có tín hiệu chậm dần về lực bán
+Để có thêm thong tin mời anh em xem khối lưởng của khối ngoại giao dịch ngày hôm qua:
View attachment 57036
+ Xuất hiện 1 áp lực bán ròng rất mạnh tới 14/30 cổ phiểu của vn30, nhưng em đặc biệt chú ý tới VCB và MSN vì 2 cổ phiếu này có sức ảnh hưởng tới VN30 rất lớn , trong bối cảnh thị trường sụt giảm nhưng 2 mã này lại có khối lượng mua ròng mạnh nhất của vn30
View attachment 57037

Sau khớp lệnh giao dịch lớn họ lại bán ròng ra 1 ít, góp phần làm giá VN30 down, vậy ý đồ của họ là gì ? em xin phép nhận định ý kiến cá nhân :
+ Triệt tiêu hết Seller và nhà đầu tư yếu tâm lý.
+Đè giá gom hàng trước khi đẩy giá lên chứ ko hẳn là họ bán tống bán tháo
ð Theo ý kiến của em là họ sẽ còn backtest ở kênh giá nhiều lần trước khi vào giai đoạn đẩy giá
+Còn 1 điểm nữa mà anh em cần chú ý, hãy nhìn qua chart M5
View attachment 57038

Cuối phiên 4/9 bỗng xuất hiện 1 cây WR7 với Vol đột biến, nếu trong vùng tích lũy hoặc giá đang side trong chiếc hộp Darvas thì cây này hoàn toàn hợp lý, nhưng đang trong xu hướng ngon lành mà xuất hiện cây này thì anh em lưu ý cẩn thẩn, có thể đây là điểm cực hạn của thị trường, có thể lúc này nhà đầu tư đang gấp gáp đảo chiều. Cộng với việc chạm 2 mức kháng cự mạnh thì việc này hoàn toàn khả thi, nên anh em Short chú ý nhé.
Thêm 1 tín hiệu nữa rất thú vị, khi em kẻ thì phát hiện ra 1 mô hình , nếu mô hình này thực thi thì cũng là Trường hợp 1 để anh em tham khảo đường đi của giá :
View attachment 57039

+Nếu giá tạo đáy ở kênh xu hướng lớn lúc đó Cây đinh ba được thực thi, lúc đó giá sẽ tìm về vùng xung quanh đường Median Line
+ Không có 1 cái chuẩn nào chính xác mức TP hay SL trong cây đinh ba nhưng chúng ta có nhắm chừng hướng chuyển động bên trong cây đinh ba xung quanh đường Median Line.
Góc nhìn ichimoku:
Mời anh em qua chart lớn H1

View attachment 57041
+Mặc dù chúng ta thấy Vol bức phá làm 2 đường tenkan và kijun trùng lên nhau (tenkan và kijun hợp làm 1 biểu thị 1 lực đi rất mạnh) Nhưng phía dưới giá và chikou span vẫn là vô vàn lực cản mạnh.
+Dưới đường giá là mây kumo rất dày + 1 vùng demand cứng
+Dưới chikou là mây + đường 129 ngày + 1 vùng demand cứng
+Span B vẫn tiếp tục dịch chuyển lên trên và chưa xoắn với Span A
+Số học trong giai đoạn này bắt đầu nhiễu nên khi nào thị trường vào xu hướng em sẽ đếm
ð Theo ý kiến cá nhân của em vẫn nghiêng về Bull vì thế em sẽ gợi ý cho anh em trường hợp 1 để entry
Trường hơp 1 :
_Giá chạm kênh xu hướng lớn và bật lên lại cũng thực thi mô hình Cây đinh ba
_Gợi ý của em vẫn như bài viết hôm qua
_ Qua M15 tìm điểm vào lệnh
+Chikou và đướng giá phải thoát ra được đám mây và hội tụ pullback
View attachment 57042
_Trường hợp 2:
Giá breakout kênh xu hướng
Trường hợp này thì quá dễ anh em chỉ cần chờ Pullback về tìm điểm entry rồi đi theo xu hướng thôi.
View attachment 57043

Nếu breakout thành công và pullback em sẽ tính đường đi của sóng cho anh em tham khảo
Đó là toàn bộ nhận định của em cho ngày hôm nay, em mong anh em sẽ chiến thắng
Happy trading
Short rồi thì Hold chốt vùng 40-45 đã bác! Không hồi ngay đâu

Kịch bản hôm nay:
Tổng quan:
View attachment 57040
Chi tiết:
View attachment 57045
Diễn giải:
- TT đang vận động trong nhịp chỉnh A của sóng V.2. Thông thường sóng V.2 sẽ đi Zigzag với A có 5 sóng nhỏ hướng về vùng 23.8% - 38.5% (Phần lớn trường hợp là về 38.5)
=> Sớm nhất để có thể thấy nhịp tăng là khi PS tiếp cận vùng 945
Theo dự phóng Fibo, sóng 3 có thể sẽ kết thúc đâu đó quanh 947.

Lưu ý:
Điều chỉnh lớn sẽ dễ dàng xảy ra tình trạng vùi dập nhịp tăng như nhịp A2 vừa rồi, vốn nên phục hồi ~ 6-8 điểm thì chỉ đi đc có 4 điểm. Do đó, không khuyến khích bắt đáy vì:
- Sóng A3 có thể kéo dài
- Sóng A4 đi lên sẽ cực kỳ phức tạp

Trading Plan:
Hold short cho đến khi 3 đi đủ 5 sóng hoặc hit TP ở 45. Sau đó ngưng và quan sát tìm điểm Short mới.
Em đồng quan điểm với bac, em bắt dao rơi ở 947 va 944.5
Con lại ngồi cafe và thắp nhang

Đang rơi vào vùng khá nhạy cảm nên anh em cẩn thận
Em tuần sau mới chỉn chu được do nhà có việc!
Nhưng túm gọn thì index đang sideway trong 1 kênh lớn 920-1000. 1000 đã có thì khả năng lần này mò về break đáy 920 trước kh lên lại.
Đồng quan điểm với bác, em cũng nghiêng về phe Bull

Theo quan điểm của em thì đoạn này nên đứng ngoài chờ vài phiên tới xem thế nào, 2 phiên giảm mạnh vừa rồi kèm vol lớn so với các phiên trước đó có dấu hiệu BBs đang thoát hàng rồi nên xu hướng giảm sẽ vẫn tiếp tục, nhưng thị trường không thể giảm liên tục mà đi theo đường zig zac nên sẽ có những cú nảy trước khi rơi tiếp. Nếu đã short dc vùng giá 1000 thì theo em nên hold. Em soi chart ngày nên chỉ chém được vậy còn nhiều bác soi được trong phiên sẽ có nhiều cơ hội trade hơn và có thể nhìn thấy được những cú hồi rõ ràng hơn nên em cũng ko dám chém trong phiên.
Nhân tiện các bác cho em hỏi các bác lấy chart H chart M trên trading view như thế nào vậy, em vào xem thì nó không cho xem khối lượng nên rất khó đưa ra nhận định. Bác @The Blade biết thì chỉ em nhé.

Theo quan điểm của em thì đoạn này nên đứng ngoài chờ vài phiên tới xem thế nào, 2 phiên giảm mạnh vừa rồi kèm vol lớn so với các phiên trước đó có dấu hiệu BBs đang thoát hàng rồi nên xu hướng giảm sẽ vẫn tiếp tục, nhưng thị trường không thể giảm liên tục mà đi theo đường zig zac nên sẽ có những cú nảy trước khi rơi tiếp. Nếu đã short dc vùng giá 1000 thì theo em nên hold. Em soi chart ngày nên chỉ chém được vậy còn nhiều bác soi được trong phiên sẽ có nhiều cơ hội trade hơn và có thể nhìn thấy được những cú hồi rõ ràng hơn nên em cũng ko dám chém trong phiên.
Nhân tiện các bác cho em hỏi các bác lấy chart H chart M trên trading view như thế nào vậy, em vào xem thì nó không cho xem khối lượng nên rất khó đưa ra nhận định. Bác @The Blade biết thì chỉ em nhé.
Bác qua Fireant.vn đi cũng ok lắm đó bác

Có mất phí không bác cop, vì hiện tại em dùng datafeed cũng mất phí rồi nên không muốn mất phí nữa, nếu mất phí thì thà xài 1 bên cho xong.
Fireant có free nha bác, tuy bản free ko thể hiện hết dữ liệu quá khứ nhưng cũng đủ cho bác theo dõi hằng ngày Intraday

@The Blade Hôm nay đúng là vẫn giống hôm qua bác nhỉ :p

Bác chiến đấu lâu ngày nên tâm lý vững hơn em khi gieo quẻ, em gieo toàn bị ứng với trạng thái bình đang mở vị thế nhiều hơn là theo dõi diễn biến thị trường.

Bác không nhớ giờ gieo quẻ nên em không nạp được ngũ hành vào các hào, 2 ngày 2 quẻ giống nhau, nhưng ngũ hành của ngày khác nhau nên hưu tù vượng tướng cũng khác. Cơ mà hỏi up hay down thì chắc là dùng tượng quẻ đơn giản có khi lại hiệu quả hơn bác nhỉ :p

PS: hôm qua ATC biến động mạnh, hôm nay ko biết có như vậy không. Đến giờ này là diễn biến same same nhau rồi đó.

Fireant như bác cọp nói hoặc chart của mbs or vndirect cũng được, đều coi được volume. Datafeed về cho ami chủ yếu là để coi MP. Mà trade lâu sẽ biết MP như thế nào nên cũng ko cần luôn.

@The Blade Hôm nay đúng là vẫn giống hôm qua bác nhỉ :p

Bác chiến đấu lâu ngày nên tâm lý vững hơn em khi gieo quẻ, em gieo toàn bị ứng với trạng thái bình đang mở vị thế nhiều hơn là theo dõi diễn biến thị trường.

Bác không nhớ giờ gieo quẻ nên em không nạp được ngũ hành vào các hào, 2 ngày 2 quẻ giống nhau, nhưng ngũ hành của ngày khác nhau nên hưu tù vượng tướng cũng khác. Cơ mà hỏi up hay down thì chắc là dùng tượng quẻ đơn giản có khi lại hiệu quả hơn bác nhỉ :p

PS: hôm qua ATC biến động mạnh, hôm nay ko biết có như vậy không. Đến giờ này là diễn biến same same nhau rồi đó.

Đúng như bác nói là 2 giờ cho cùng 1 quẻ sẽ khác nhau. Nhưng trình độ luận quẻ chưa sâu nên chém kỹ được. Lần sau sẽ báo giờ để bác chém thêm.

Thôi xong làm 3 con quạ đen rồi, kiểu này khó mà hồi ngay được :eek:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 936 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 138 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,522 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 402 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 341 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 409 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,769 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên