Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 06/09 - Đi xuống như thế nào thì đi lên như vậy

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN CHÚ Ý

+ Xu hướng của VN30-Index sẽ trở nên phức tạp hơn trong các phiên tới khi nhóm Large Cap bắt đầu phân hóa trở lại. Các trụ lớn như VNM, VIC, VRE, VHM, VJC… và nhóm ngân hàng dao động rất gần các ngưỡng kháng cự- hỗ trợ ngắn hạn và điều này sẽ khiến trạng thái giằng co của VN30-Index diễn ra thường xuyên. Các vị thế trading trong phiên theo đó sẽ đối diện với nhiều khó khăn hơn trong phiên ngày hôm nay.

+ Như vậy, sức ép điều chỉnh dồn dập trên thị trường cơ sở sẽ gia tăng rủi ro giảm điểm của VN30-Index.

+ Xu hướng giảm ngắn hạn vẫn còn đó, nên chiến lược ưu tiên vẫn là Short Sell. Nhưng xu hướng này quá dốc và không bền, chắc chắn sẽ có giai đoạn hồi lại do các short trader chốt lời. Dó đó, lệnh Short không nên giữ lâu.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

GÓC NHÌN KINH DỊCH ỨNG DỤNG THỊ TRƯỜNG PHÁI SINH

Hai lần gieo ra hai quẻ Phệ Hạp biến Khuê đều cho cùng một kết quả, và đều đúng cả.

Quẻ hôm nay Dự biến Giải

Thời gian 5/9 10h48 PM

Luận: Quẻ này có lợi cho những ai đang hold Long đây. Quẻ bảo rằng giá có thể xuống một chút nữa (có thể là do quán tính trong hai ngày giảm vừa qua) những sẽ ngừng lại. Về sau lại một mạch tăng lên theo cách mà thị trường vẫn làm, đi xuống thế nào thì đi lên như thế ấy.

Chúng ta có hỗ trợ tiếp theo 935 - 938 khá gần với giá hiện tại, kỳ vọng sẽ giảm về vùng này và đi lên.

Bác @sanguyen1911 nhận định như thế nào?

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker, @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 04/09 - 07/09

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Xin phép vào chém gió góp vui :
+ Đầu tiên em xin chúc mừng anh em nào Short Sell, xu hướng tăng đã bị phá vỡ và bây giờ anh em tui mình chỉ cần canh pullback thôi
+Rất may là thi trường đã vào xu hướng rõ ràng chứ nếu dao động trong cây đinh ba thật sự rất khó chịu cho anh em tụi mình
+Chúng ta vào phân tích
Góc nhìn xu hướng:

Như anh em thấy chúng ta ko có gì phải bàn nhiều sóng mạnh đến mức phá vỡ cả xu hướng nhỏ với xu hướng lớn

+ Giá và chikou span đồng loạt breakout khỏi đám mây kumo
+Bên chart H1 anh em có thể thấy áp lực bán ròng mạnh ở khối lượng làm cho tenkan và kijun nhập lại làm 1, khi tenkan và kijun nhập lại làm 1 nó biểu thị 1 lực đi rất mạnh.
Hôm nay phân tích số học cho anh em nhé :
Lật lại bài phân tích của em trước ngày nghỉ lễ

Vậy là tính từ ngày tạo đáy 10h30 ngày 30.8, 26 phiên sau là ngày biến đổi ko tạo 1 đáy mới mà lại phá đáy cũ tạo xu hướng mới
Nhưng hôm nay em đếm thử M30 cũng đã bi nhiễu nên chúng ta qua chart H1

+Như anh em thấy em bắt đầu tính từ đáy ngày 20.8 lúc 14h thì cứ mỗi lần tạo đáy mất tầm 18 phiên ( xê xích so với con số 17 1 tí ), tính từ đáy ngày 30.8 lúc 10h cho đến phiên gần nhất đã được 18 cây Bar. Có nghĩa là 18 phiên sau là ngày biến đổi không tạo đáy theo xu hướng nữa mà có thể tạo 1 đáy ngược xu hướng.
+Nào từ phiên gần nhất đếm ngược lại 26 phiên

+ Phải đếm lùi 26 phiên sau chính là ngày tạo đỉnh đúng ko, có nghĩa là tính từ đỉnh ngày 28.8 lúc 13h sau 26 phiên biến đổi có thể sẽ tạo thành 1 cái đỉnh ngược, thì chúng ta cũng đếm tiếp từ đáy 30.8 lúc 10h 26 phiên nữa, tức là ngày 7.9 lúc 11h khả năng sẽ hình thành 1 đáy ngược tức là đỉnh của xu hướng giảm ( Lưu ý chỉ là tới 26 phiên sau chỉ là ngày biến đổi có thể xê xích nên phần timing chỉ mang tính chất tham khảo trong 1 khoảng nào đó thôi)
+Hôm nay em sẽ nghiêng 90% là thị trường sẽ tạo sóng pullback gợi ý của em như sau:

Hợp lý nhất là giá và chikou span sẽ bị hút về mây 1 chút trước khi bắt đầu con trend, nếu phiên 9h sáng nay ko breakout mức 938.53 thì sẽ pullback về vùng 952-944, tức là 26 phiên sau ngày tạo đáy 30.8 10h sáng.
+Cũng ngay vùng đo kijun sẽ phẳng ra tạo 1 lực cân bằng về giá
+Như đã nói hôm qua em xin gợi ý đường đi của sóng nếu phá 938.53:
SÓNG SẼ VỀ VÙNG 910 – 908

Đó là toàn bộ nhận định của em chúc anh em chiến thắng
Happy trading

Nay mình đi chi tiết 1 chút, chart vẽ loằng ngoằng rối mắt, các bạn cố gắng đọc nhé:

Kịch bản 1:
- Sóng giảm A đã kết thúc => Tiếp theo là reversal vào sóng B
Plan:
- Long and HOLD khi có giá thấp
- Stop loss ngay khi giá break 940
- TP 956 - 960
- Ngưng canh Long nếu bị SL vì khi break 940 nghĩa là sóng giảm extend => Không biết nó extend đến khi nào

*Hình mình họa là cho KB1: Sóng A kết thúc, đi theo mô hình sóng B. Sóng B sẽ đi rất phức tạp nên đáy đỉnh trong hình là để tham khảo thôi, không có giá trị làm Anchor.

Kịch bản 2:
- TT chỉ thực sự mới đi xong A1
Plan: Hold Long tới vùng 956 và nhanh chóng tìm các tín hiệu đảo chiều để ăn cú short lịch sử. Vẫn SL quyết liệt khi giá break 940

*Hôm nay có thể là 1 phiên biến động lớn, giá đi phức tạp vì là phiên đi Corrective Wave. Ae cẩn trọng.

Em cũng đồng quan điểm với bác, có thể hôm nay người dẫn dắt đám đông sẽ xuất hiện :D:D

cho em hỏi các bác 1 chút là làm thế nào xem được chart 1H của HĐTL VN30 trên tradingview như các bác ở trên được với ạ ?

Em nghĩ nếu về thì cỡ 937-938 sẽ hợp lý hơn với vùng cản rồi bật lên lại , còn nếu tuột về 935 sẽ dễ đi luôn.

Cập nhật sau phiên sáng, có đúng có sai, điều chỉnh kịch bản 1 tẹo:

Chiều nay 80% sẽ có 1 nhát đạp nữa, kỳ vọng vẫn không break 940 để kịch bản đúng.
Bà con canh me gần 940-941-942 Long, SL 940.
Lưu ý: thủng 940 là chạy lẹ, không short theo vì có thể là bear trap, không hold Long vì khi sóng giảm Extend thì nó đi về đâu chả ai biết.

Cập nhật sau phiên sáng, có đúng có sai, điều chỉnh kịch bản 1 tẹo:
View attachment 57215

Chiều nay 80% sẽ có 1 nhát đạp nữa, kỳ vọng vẫn không break 940 để kịch bản đúng.
Bà con canh me gần 940-941-942 Long, SL 940.
Lưu ý: thủng 940 là chạy lẹ, không short theo vì có thể là bear trap, không hold Long vì khi sóng giảm Extend thì nó đi về đâu chả ai biết.
Túm lại là đoạn này phải rất nhanh và nhạy. Nếu k dễ dính đòn.

Cập nhật phiên sáng cho anh em :

+ Bên M5 xuất hiện tín hiệu cho anh em Long trong ngắn hạn
Giá đã hội tụ với kijun sen tức là xuất hiện 1 xu hướng tăng ngắn hạn, dự đoán của em là giá sẽ tiến về kháng cự mạnh kumo bên H1, cho nên anh em có thể Long ăn ngắn 1 ít điểm
+ Em đặt giả thuyết giá thấp nhất trong vùng Pullback là 942.9, thì con sóng tiếp theo sẽ dừng ở các điểm 946 hoặc 948, anh em có thể trailing stop ở 2 mức này.
Chúc anh em thành công

Nay quẻ dịch sai
Nay sóng phải Stoploss và ngồi làm khán giả suốt chặng rớt
Nay anh em bắt đáy phải cắt lỗ liên tục
Sau 30 phút suy nghĩ, mình rút ra kết luận:
Buổi chiều lái đổi tài =))))

sáng ra ngồi đọc bài của mấy bác cứ nhớ đầu phiên short cuối phiên long. short 944 chốt 938 xong phát long luôn thế là trả lại cho maket hết, may k bị lỗ phí. mới hôm qua hẹn là k bao giờ đánh ngược nữa vậy mà vẫn ...

Diễn biến có phần hơi bất ngờ là dự sai sóng hồi B, kết ngày hôm nay nó lại về quanh điểm khởi đầu của sóng 4 của V-1, em suýt nữa là sml vì L cú hồi, may cắt khi lủng 941 :D. Tín hiệu đảo chiều vẫn chưa thấy rõ ràng. Hold S tiếp vậy và kỳ vọng 909. :p

Thôi xong, thủng cả 960 rồi, lên thì chậm mà giảm thì nhanh quá, em vẫn tiếp tục giữ quan điểm cũ ai chưa long short thì đứng ngoài còn đã short khi thị trường ở vùng 1000 thì tiếp tục hold , theo nhận định của em thì thị trường sẽ hổi và sau đó tiếp tục rơi một nhịp thứ 2 mới kết thúc sóng chỉnh này nên đã short được giá cao thì nên tiếp tục hold.
Đoạn này em không đưa ra mức giảm cụ thể vì rất khó đoán mà nên dựa vào mô hình nến và volume để xác nhận đảo chiều. Kịch bản cụ thể khi nào thị trường có dấu hiệu đảo chiều em sẽ post.
Lưu ý thêm mức 940 - 945 là mức hỗ trợ mạnh tiếp theo . Đây là mức hỗ trợ mạnh ở chart ngày và chart tuần.

Nay quẻ dịch sai

Chắc phải bế quan luyện công lại cỡ 1 năm may ra mới khả quan hơn bác ạ. Sa sút nghiêm trọng, chưa bao giờ em luận sai quẻ nhiều như thế này. Phần vì em để dành khi có việc quan trọng mới dùng đến quẻ dịch, nên là cũng phải xem cho sự việc theo tháng, theo năm :(

Chắc phải bế quan luyện công lại cỡ 1 năm may ra mới khả quan hơn bác ạ. Sa sút nghiêm trọng, chưa bao giờ em luận sai quẻ nhiều như thế này. Phần vì em để dành khi có việc quan trọng mới dùng đến quẻ dịch, nên là cũng phải xem cho sự việc theo tháng, theo năm :(
Lâu lâu lái đổi tài, đừng lo, mình sẽ sớm bắt đc nhịp của tài mới thôi.
Cái chính là:
“It doesn’t matter whether we’re right or wrong, it’s how much we earn when we’re right and how much we lose when we’re wrong” - Soros
Dao động, thiếu tự tin, nghi ngờ chính là con đường ngắn nhất dẫn đến cháy tài khoản.
Luôn có plan, luôn theo plan. Lost chỉ là chi phí thôi :D
P.S: nay mình thua có 1.5 điểm thôi, còn lâu mới bào hết đc khoản tiền lời từ 70 về 45 khi mình đúng 3 ngày qua :D. Mà dù sao thì nay mình cũng không sai, chẳng qua là trading plan không mang lại lợi nhuận, nó chỉ giúp ngăn chặn rủi ro thôi ^^
Happy trading

Nay quẻ dịch sai

Quẻ chưa sai bác ơi, cho đến bây giờ thì đúng được khúc đầu tức là còn giảm nữa, giá nó đang test cái cục 934 - 936, ngày mai rớt nữa coi như quẻ sai, giờ chưa biết. Chợ mình họp nhanh quá chưa kịp làm gì thì đóng cửa mất rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,623 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,507 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 372 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 390 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên