Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 07/09 - Thời của short traders đã ...!

Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 07/09 - Thời của short traders đã ...!

Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 07/09 -  Thời của short traders đã ...!

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

MỘT SỐ LƯU Ý CHO ANH EM THEO DÕI NHẬN ĐỊNH

+ Đầu tiên là báo cáo với các bác, hôm qua cú short đầu phiên tôi không ăn được vì không lên chart theo dõi thị trường được. Mãi đến đầu giờ chiều, thật may mắn là lúc đó đọc volume thì thấy cú hồi này rất yếu và quyết định Short luôn. Đến cuối phiên thì chốt, coi như hôm nay cũng góp nhặt được chút ít.

+ Lưu ý với các anh em theo dõi nhận định của tôi và các bác trong thread: các bác chỉ nên xem bài nhận định như một hướng đi để dễ giao dịch, không nên quá tin. Vì lúc nhận định thị trường ở trạng thái khác, lúc thị trường tại mức giá đó thì tâm lý lại khác nữa, giống như bác @Vũ Thái Dương nói là lái đổi tàu. Đúng là như vậy. Chúng ta cần linh hoạt, anh em trong thread cũng phải theo dõi kỹ và liên tục lắm mới trade nổi chứ thị trường phái sinh thực không dễ xơi.

MỘT SỐ NHẬN ĐỊNH CHUNG

+ Thị trường phái sinh tiếp tục thể hiện sự chiếm ưu thế của bên bán khi áp lực điều chỉnh duy trì ổn định trên VN30-Index. Thanh khoản phái sinh tăng trưởng khi xu hướng cơ sở đã dễ đoán định hơn.

+ Điểm bất hợp lý là basic của F1809 đang không phản ánh đúng trạng thái điều chỉnh của VN30-Index. Trạng thái mở rộng chưa xuất hiện thể hiện kỳ vọng xu hướng điều chỉnh sẽ không kéo dài. Trạng thái bất hợp lý này chưa tác động nhiều lên khả năng giao dịch trong phiên khi khoảng cách basic không lớn và độ lệch pha chưa xuất hiện. Trong các phiên tới kỳ vọng basic sẽ nới rộng khoảng cách mở rộng khi hoạt động phòng hộ rủi ro danh mục cổ phiếu sẽ gia tăng mạnh hơn.

+ Như vậy, xu hướng điều chỉnh đang xác lập vững chắc hơn trên VN30-Index và điều này sẽ tiếp tục mang lại cơ hội cho các vị thế bán trong phiên cuối tuần.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

GÓC NHÌN KINH DỊCH ỨNG DỤNG THỊ TRƯỜNG PHÁI SINH

Quẻ hôm qua chỉ đúng được một nửa, phần còn lại sẽ được trả lời trong ngày hôm nay, nếu hôm nay tăng thì coi như quẻ đúng hoàn toàn. Tôi gieo thêm một quẻ nữa để xem thị trường như thế nào.

Quẻ Hoán biến Tụng

Thời gian 11h05 PM ngày 06/09

Luận: quẻ này không tốt, thị trường dao động lên xuống trong biên động lớn. Quẻ ngụ ý rằng có một thế lực lớn nhập cuộc tại thời điểm này, có thể là MMs đã nhảy vào để tích lũy, tạo nên dải sideways biên độ rộng. Bản thân trader nhỏ lẻ vào sàn lúc này không có lợi như những ngày vừa qua, lời khuyên tạm thời ngừng giao dịch trong hôm nay, chờ cơ hội mới cho cả sellers và buyers.

Bác @sanguyen1911 nhận định như thế nào?

CỔ PHIẾU SRA - MỘT TẤM GƯƠNG XẤU NOI THEO HAI, HAR, AMD,...

Cổ phiếu này không ai yêu cầu tôi nhận định, nhưng vì tôi không muốn anh em trong room này của tôi bị dính bẫy bọn làm giá, nên tôi quyết định nói một chút về em này với hy vọng thông tin kịp thời đến những ai đang có ý định mua cổ phiếu này.

Gần đây trong các room chứng khoán trên facebook cũng như F319 đều nhốn nháo cổ phiếu SRA. Nhất là F319, nào là doanh nghiệp tốt, doanh thu tăng trưởng, giá trị nâng tầm,... Nhưng xin các bạn hãy nhìn chart này trước khi xuống tiền nhé.

Cách đây 2 ngày, khi chat với bác @Cọp ăn chay, tôi có nhắc đến SRA và nói cổ phiếu này đang phân phối hàng, y như rằng hôm qua đã có một cây giảm dài.

Nếu các bạn vẫn chưa tin, thì xem lại quá khứ của các cổ phiếu sau: HAI (09/2014 và 07/2017), HAR (03/2013 và 07/2017), AMD (06/17) và nhiều cổ phiếu khác nữa.

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker, @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 04/09 - 07/09

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
dang kiếm an forex ve phai sinh co kiem dc ko pac.co hay bị úp bô ko.sơ việt nam lắm.MMS cắn

Xin phép vào chém gió góp vui:

Thị trường không có gì phải bàn nhiều anh em chi việc follow the trend kiếm cơm thôi :
Mời anh em xem trước nguyên nhân làm giá down nhanh

Khối ngoại vẫn tiếp tục bán ròng mạnh, nếu cứ tiếp tục duy trì như vậy thì giá sẽ giảm mạnh tiếp trong nhưng ngày tới

+Sức ép bán ròng của khối ngoại cộng với độ dốc của con trend quá mạnh khiến nhưng vùng điều chỉnh chỉ ở mức nhỏ ko sâu. Tùy cơ ứng biến thị trường như thế nào mà xài chiến lược phù hợp, trong trường hợp này lời khuyên của em là nên sử dụng Price Action kết hợp đếm phiên của ichimoku để tìm điểm entry hợp lý ( em ko rành kẻ supple demand nên mong các cao thủ về PA chỉ giáo thêm)
+Thì hôm qua trước sức ép bán ròng giá đục xuyên qua vùng số 1 và số 2 rất mạnh nhưng đến vùng số 3 thì có tín hiệu khựng lại, từ đáy ngày 30.8 lúc 10h đến cuối phiên hôm qua đã đi được 24 thanh Bar, chúng ta có thể kỳ vọng 11h sáng nay giá sẽ backtest lại vùng demand số 2, tức là từ ngày tạo đáy 26 phiên sau sẽ là ngày biến đổi

+Đến lúc thị trường có trend rồi em nghĩ ko khó khăn gì lắm cho anh em, phương pháp nào cũng vậy thị trường có trend rõ rang luôn luôn hoạt động tốt nhất, vấn đề giờ của anh em là tìm vùng sóng hồi và điểm entry cho hợp lý thôi:
Gợi ý điểm entry của em vẫn như cũ:
+Narrow Bar
+Outside Bar
+Shake Out
+Absored
Chúc an hem chiến thắng
Happy trading

Sóng này đang là sóng extend, chưa biết tính là extend sóng 1 hay 3 hay 5, nên mình cứ đếm từ 1 đến 9. Đang sắp hoàn thành đoạn thứ 7; khả năng sóng 8 hồi rồi lại down sóng 9 kết thúc sóng lớn.

dtcp là đầu tư trên giá trị thực, nhìn biểu đồ thì làm bạn rối thêm thôi. Mình rất ít khi nhìn biểu đồ. Và đến hiện tại mình vẫn thấy mình đúng:):):)

dtcp là đầu tư trên giá trị thực, nhìn biểu đồ thì làm bạn rối thêm thôi. Mình rất ít khi nhìn biểu đồ. Và đến hiện tại mình vẫn thấy mình đúng:):):)
cái này là tùy thôi bạn, bạn là theo phân tích cơ bản còn mọi người ở đây là theo phân tích kỹ thuật, hai trường phái khác nhau nên sẽ cách trade hay đầu tư khác nhau :confused:

Hôm nay thị trường hồi mà thanh khoản yếu ớt quá chứng tỏ cầu không vào nhưng bên cung cũng đang yếu dần rồi. Tốt nhất nên đứng ngoài chờ tín hiệu từ bên cầu

cái này là tùy thôi bạn, bạn là theo phân tích cơ bản còn mọi người ở đây là theo phân tích kỹ thuật, hai trường phái khác nhau nên sẽ cách trade hay đầu tư khác nhau :confused:
Cảm ơn bạn, nhưng mình commet xem mọi người thấy phương pháp này có ổn ko? Vì mình mới chơi hơn 1 năm nay thôi. Nên chưa nói lên được điều gì.

dang kiếm an forex ve phai sinh co kiem dc ko pac.co hay bị úp bô ko.sơ việt nam lắm.MMS cắn

thị trường nào nếu không có kiến thức cũng bị úp bô với úp sọt thôi bác, forex trade không khéo còn bị lỗ hơn cả phái sinh đấy chứ.

Chăm chỉ chém gió trên room hàng ngày sẽ giúp bác tránh được cú cắn của MMS.

Xin phép vào chém gió góp vui:
View attachment 57320

Thị trường không có gì phải bàn nhiều anh em chi việc follow the trend kiếm cơm thôi :
Mời anh em xem trước nguyên nhân làm giá down nhanh
View attachment 57321
Khối ngoại vẫn tiếp tục bán ròng mạnh, nếu cứ tiếp tục duy trì như vậy thì giá sẽ giảm mạnh tiếp trong nhưng ngày tới
View attachment 57322

+Sức ép bán ròng của khối ngoại cộng với độ dốc của con trend quá mạnh khiến nhưng vùng điều chỉnh chỉ ở mức nhỏ ko sâu. Tùy cơ ứng biến thị trường như thế nào mà xài chiến lược phù hợp, trong trường hợp này lời khuyên của em là nên sử dụng Price Action kết hợp đếm phiên của ichimoku để tìm điểm entry hợp lý ( em ko rành kẻ supple demand nên mong các cao thủ về PA chỉ giáo thêm)
+Thì hôm qua trước sức ép bán ròng giá đục xuyên qua vùng số 1 và số 2 rất mạnh nhưng đến vùng số 3 thì có tín hiệu khựng lại, từ đáy ngày 30.8 lúc 10h đến cuối phiên hôm qua đã đi được 24 thanh Bar, chúng ta có thể kỳ vọng 11h sáng nay giá sẽ backtest lại vùng demand số 2, tức là từ ngày tạo đáy 26 phiên sau sẽ là ngày biến đổi
View attachment 57323

+Đến lúc thị trường có trend rồi em nghĩ ko khó khăn gì lắm cho anh em, phương pháp nào cũng vậy thị trường có trend rõ rang luôn luôn hoạt động tốt nhất, vấn đề giờ của anh em là tìm vùng sóng hồi và điểm entry cho hợp lý thôi:
Gợi ý điểm entry của em vẫn như cũ:
+Narrow Bar
+Outside Bar
+Shake Out
+Absored
Chúc an hem chiến thắng
Happy trading

Hợp lý, nhưng coi chừng đánh theo xu hướng nhiều khi cũng chết luôn.

Có những rủi ro nào vậy bác

Rủi ro anh họa sĩ. :D

Đùa chứ bác cứ mở chart ngày ra sẽ thấy những thông tin sau:

+ Vẫn trong trend tăng, 4 cây giảm vừa qua chỉ là điều chỉnh trong trend tăng đó vì VN30 đã phản ứng thành công kháng cự 976 trước đó.

+ Để ý 4 cây giảm kèm theo volume giảm dần, cây cuối cùng thấp nhất, đám sellers đã bớt hùng hổ, do đó lực sellers cũng ít, tụi nó sẽ canh 976 sell tiếp, nên chúng ta sẽ trông chờ một cây test tại 976 - 978 một lần nữa.

Hôm nay thị trường hồi mà thanh khoản yếu ớt quá chứng tỏ cầu không vào nhưng bên cung cũng đang yếu dần rồi. Tốt nhất nên đứng ngoài chờ tín hiệu từ bên cầu

Bác nói chờ cầu là có cầu luôn kìa. Hôm nay đúng cái giờ bác comment có 1 cơ hội Long tuyệt vời.

Cảm ơn bạn, nhưng mình commet xem mọi người thấy phương pháp này có ổn ko? Vì mình mới chơi hơn 1 năm nay thôi. Nên chưa nói lên được điều gì.

Bác cứ comment thoải mái, quan điểm trái chiều cũng hợp lý mà. Tôi đầu tư cổ phiếu 1 năm mới đổi danh mục một lần thì cũng không cần nhìn chart.

Nhưng đánh phái sinh là bắt buộc phải nhìn chart, phân tích cơ bản không ăn thua vì MMs kéo xả giá rất nhanh.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên