Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 10/09 - Tín hiệu từ MACD và MFI

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

MỘT SỐ NHẬN ĐỊNH CHO HÔM NAY

+ Ngày cuối cùng của tuần trước, điểm số tăng khá mạnh nhưng thanh khoản vẫn khiêm tốn, điều này nói lên sự ngờ vực vẫn còn rất lớn, tâm lý bullish vẫn chưa thật sự tốt. Tuy nhiên, tăng như vậy cũng mang một sắc thái tích cực cho thị trường và chỉ số có thể vẫn duy trì được quán tính tăng điểm hướng tới kháng cự gần nhất vào ngày đầu tuần hôm nay.

+ Tuy nhiên ở khung ngắn 5 phút thì lượng sellers đã giảm sức mạnh đáng kể. Xu hướng giảm trên H1 vẫn còn đó, những trader scalping không nên chủ quan mà trader đảo chiều. Nhưng nếu nhìn chart D1 diễn ra hàng ngày, thì cú giảm tuần qua chỉ là một sự điều chỉnh hết sức nhẹ nhàng mà thôi. Chủ đạo vẫn là xu hướng tăng.

+ Khối ngoại là một trong các rào cản lớn của thị trường trong tuần qua khi đều đặn duy trì hoạt động bán ròng. Với tâm điểm giao dịch hướng đến nhóm Bluechip, hoạt động bán ròng đã gây nhiều khó khăn cho hoạt động hấp thụ cung của dòng tiền trong nước. Điểm tích cực là hoạt động mua ròng của khối ngoại đã xuất hiện trở lại khi thị trường hồi phục vững chắc hơn trong phiên cuối tuần. Do đó, các trader hãy để ý vào tuần sau, nếu khối ngoại vẫn mua ròng tiếp tục thì lượng cung còn lại sẽ yếu đi rất nhiều, và cũng vì thế mà giá tăng lên. Tình hình mua bán của khối ngoại cực kỳ quan trọng nhé.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT CHO VN30F1809

Tôi có rất nhiều chiến lược, và đã chia sẻ một số ít chiến lược đó cho anh em trong thời gian qua, anh em cứ luôn đề nghị tôi lấy ví dụ về các chiến lược ấy thì nhân dịp phân tích phái sinh, tôi sẽ sử dụng chúng để phân tích cho anh em luôn.

Hôm nay tôi sẽ sử dụng hệ thống giao dịch theo dòng tiền MFI và MACD (hệ thống này tôi mới chia sẻ cách đây mấy hôm, trùng hợp là chỉ số phái sinh sắp có tín hiệu nến lấy ra dùng để phân tích luôn)

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương trổ tài họa sĩ cho hôm nay.

Mời cao thủ Ichimoku @Cọp ăn chay cho cái view.

Bác @sanguyen1911 làm một quẻ giúp nhé. Hiện tại tâm đang xao động, gieo quẻ không nghiệm bác ạ.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker, @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 10/09 - 14/09

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Xin phép vào chém gió góp vui:

Nếu nhìn tống quan theo phân tích kỹ thuật thì bên H1 vẫn tồn tại xu hướng giảm, kijun sen đi ngang tạo lực cân bằng và bắt đầu hút giá về pullback nên theo lý thuyết vùng này vẫn được xem là vùng "thơm" để entry
+nhưng anh em chú ý nếu giá không vượt xuống được vùng này cho đến ngày mai sẽ xảy ra 1 biến động lớn.

Hôm nay em nhắc lại thôi và không khuyến khích anh em trade ngày hôm nay

Kijun sen và Tekan bắt đầu nhập lại làm 1, rất nhạy cảm anh em cẩn thận chỉ nên quan sát khối lượng đột phá nghiêng về bên nào thôi ( Nhưng nhìn cái mỏ con "Cá ngựa" đang hướng lên rất có thể phe Bull sẽ thắng cuộc)
+ Ngoài ra trong vòng 9 ngày nữa giá cao nhất và giá thấp nhất trong 52 ngày có sự thay đổi nếu Bull vượt qua được mức 973.3 thì anh em tui mình chính thức chỉ Long Long và Long thôi. Span B nhích lên thì mới có cơ sở Hold Long dài hạn, hôm nay ngày mai chỉ nên quan sát.
Ngoài ra cũng không loại trừ trường hợp "đen thui" như bác @The Blade nhận định là vượt xuống được mức 930.5 lúc đó theo công thức W.D Gann giá sẽ tiến về vùng 908 cũng chính là vùng pullback của H4.

Happy Trading

Chỉnh sửa lần cuối:
11h38, ngày Ất Tị, Lôi Hoả Phong biến Thuần Chấn. Hỏi: Diễn biến phiên chiều.

Đang sideway mong có dòng tiền vào đánh thốc lên 945 mà ra quẻ này thì chắc chiều vẫn giao dịch giăng co. Phe bull có phần thắng thế một chút.

Em xin chào các bác :) em thấy thị trường này hấp dẫn và vào tìm đọc chia sẻ của bác @The Blade thấy hay quá nên cũng lập 1 tk chơi xem thế nào. Trên biểu đồ 5m hiện tại, em thấy có tới 4 cây nến mà giá cứ đến vùng Demand là xuất hiện 1 lực đẩy rất mạnh (Volume lớn). Vậy em nghĩ là chiều giá sẽ bật lên vừa theo Volume, Supply/ Demand và Sóng B.c; không biết các bác thấy thế nào ạ? cho em xin ít ý kiến được chứ ạ. Em cám ơn các bác nhé. Vừa chập chững bước vào nên cũng chưa biết mấy ạ. Mong được các bác ưu ái chỉ giáo ạ

Dự đoán kịch bản chiều nay:
View attachment 57552

Không cảm thấy chắc chắn với kịch bản này lắm, chiều chờ:
- Phân kỳ Dương của vài cái indicator
- 5 sóng nhỏ xíu đi xuống
- vđv ngược
Cuối ngày thấy giá lên vượt 938, vi phạm vùng điều chỉnh 938-939 (trong khoảng thời gian khoảng từ 13:30-14:00) -> khả năng sóng b mà @Vũ Thái Dương vẽ đã kết thúc ở 935 (Bác vẽ quá chuẩn đấy!!!!). Tuy nhiên, giá ATC đóng lại dập mạnh từ 938.2 xuống 936.2 nên vẫn cần chờ sáng mai confirm lại xem đang ở sóng b hay c.

Đập muỗi, đặt lệnh SL 940.9 xong đi chơi, giá chạy nhanh quá không khớp được lệnh. Không thấy tin sms báo nhắn khớp lệnh, đinh ninh là giá vẫn sideway hoặc đăng tăng rồi. Về mở máy ra thì... T.T

Xin phép vào chém gió góp vui:
View attachment 57533
Nếu nhìn tống quan theo phân tích kỹ thuật thì bên H1 vẫn tồn tại xu hướng giảm, kijun sen đi ngang tạo lực cân bằng và bắt đầu hút giá về pullback nên theo lý thuyết vùng này vẫn được xem là vùng "thơm" để entry
+nhưng anh em chú ý nếu giá không vượt xuống được vùng này cho đến ngày mai sẽ xảy ra 1 biến động lớn.
View attachment 57534
Hôm nay em nhắc lại thôi và không khuyến khích anh em trade ngày hôm nay
View attachment 57535
Kijun sen và Tekan bắt đầu nhập lại làm 1, rất nhạy cảm anh em cẩn thận chỉ nên quan sát khối lượng đột phá nghiêng về bên nào thôi ( Nhưng nhìn cái mỏ con "Cá ngựa" đang hướng lên rất có thể phe Bull sẽ thắng cuộc)
+ Ngoài ra trong vòng 9 ngày nữa giá cao nhất và giá thấp nhất trong 52 ngày có sự thay đổi nếu Bull vượt qua được mức 973.3 thì anh em tui mình chính thức chỉ Long Long và Long thôi. Span B nhích lên thì mới có cơ sở Hold Long dài hạn, hôm nay ngày mai chỉ nên quan sát.
Ngoài ra cũng không loại trừ trường hợp "đen thui" như bác @The Blade nhận định là vượt xuống được mức 930.5 lúc đó theo công thức W.D Gann giá sẽ tiến về vùng 908 cũng chính là vùng pullback của H4.
View attachment 57537
Happy Trading

Bác nói cái mỏ con cá ngựa mới thấy giống con cá ngựa thật. :D

11h38, ngày Ất Tị, Lôi Hoả Phong biến Thuần Chấn. Hỏi: Diễn biến phiên chiều.

Đang sideway mong có dòng tiền vào đánh thốc lên 945 mà ra quẻ này thì chắc chiều vẫn giao dịch giăng co. Phe bull có phần thắng thế một chút.

Thốc lên cuối phiên, cuối cùng phe bull thắng, quẻ chuẩn rồi.

Em xin chào các bác :) em thấy thị trường này hấp dẫn và vào tìm đọc chia sẻ của bác @The Blade thấy hay quá nên cũng lập 1 tk chơi xem thế nào. Trên biểu đồ 5m hiện tại, em thấy có tới 4 cây nến mà giá cứ đến vùng Demand là xuất hiện 1 lực đẩy rất mạnh (Volume lớn). Vậy em nghĩ là chiều giá sẽ bật lên vừa theo Volume, Supply/Demand và Sóng B.c; không biết các bác thấy thế nào ạ? cho em xin ít ý kiến được chứ ạ. Em cám ơn các bác nhé. Vừa chập chững bước vào nên cũng chưa biết mấy ạ. Mong được các bác ưu ái chỉ giáo ạ
View attachment 57545

Thực chất nếu đánh theo volume thì vùng của bác không đoán được đâu, có thể sẽ bật lên, có thể sẽ bật xuống. Cách cơ bản là bác nên gắn BBs vào để có tín hiệu xác nhận, không thì phải xác nhận bằng volume.

Đập muỗi, đặt lệnh SL 940.9 xong đi chơi, giá chạy nhanh quá không khớp được lệnh. Không thấy tin sms báo nhắn khớp lệnh, đinh ninh là giá vẫn sideway hoặc đăng tăng rồi. Về mở máy ra thì... T.T

Bác trade phái sinh mà tắt máy đi chơi là không ổn rồi, nghiêm chỉnh kiểm điểm bản thân đi nhé. :rolleyes:

Bác trade phái sinh mà tắt máy đi chơi là không ổn rồi, nghiêm chỉnh kiểm điểm bản thân đi nhé. :rolleyes:

Em tưởng bác cũng thế :))
May mà đóng lệnh dần từ sáng bác ạ, ko thì mùng 1 sml, còn có 1 hợp đồng. mai 1H mà xấu thì e ngậm ngùi cutloss :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 97 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên