Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 12/10 - Chờ đợi sự ổn định từ thị trường

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN CHÚ Ý

- Hôm qua bị up bô không thể đỡ nổi, xin chúc mừng anh em nào kịp Short đồng thời chia buồn anh em đã và đang bắt đáy.

- Tâm lý hoảng loạn xuất hiện trong phiên hôm nay đến từ các tin tức tiêu cực trên thị trường thế giới. Basic cũng không thể tiếp tục duy trì xu hướng mở rộng khi đã thu hẹp về mức bằng với chỉ số VN30-Index. Khoảng cách rất hẹp của basic F1810 cho thấy sự trung tính trong quan điểm về thị trường cơ sở.

- Điều này là cần thiết khi các diễn biến trong các phiên tới rất khó đoán do bị nhiều yếu tố bên ngoài thị trường tác động. Một điều đáng lạc quan là mặc dù đứng trước sức ép bán tháo của thị trường lực cầu hấp thụ vẫn rất tích cực khi thanh khoản của VN30-Index phiên hôm nay cao nhất trong 8 tháng trở lại đây. Nếu sự bắt đáy sôi động được duy trì và tạo hiệu ứng tốt thì các vị thế mua có thể được cân nhắc khi biên độ biến động của VN30-Index đang nới giãn lớn.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT CHO VN30F1810

Mời bác @sanguyen1911 gieo quẻ hôm nay nhé.

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương vẽ sóng cho ngày hôm nay.

Mời cao thủ Ichimoku @Cọp ăn chay cho cái view.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker, @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA @Nguyễn Bửu Minh @Cybertron

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Sọt từ hôm qua mà sáng nay chê 20đ mới đau.....
Tạm cắt sọt hòa vốn, chiều chờ úp bô phát nữa lại sọt tiếp

Xin phép chém gió góp vui:
+Đầu tiên em xin chúc mừng anh em nào Short Sell ngày hôm qua, phải nói là hôm qua 1 cú úp sọt quá đau đớn cho anh em Long, mà thôi chúng ta nên linh hoạt tùy cơ ứng biến phản ứng theo thị trường, dự đoán cũng chỉ là dự đoán phản ứng vs tùy cơ ứng biến theo thị trường là bền vững.
+Góc nhìn xu hướng và Vol

+Như em đã phân tích vài ngày trước, thị truong mặc dù đang dao động trong kênh giá tăng nhưng biên độ hẹp dần nên nếu có Vol mạnh rất dễ bức phá thiên về 1 hướng. Thì hôm qua đã đi đúng kịch bản nhưng rất tiếc Vol không hỗ trợ bức phá lên mà lại hỗ trợ bức phá....xuống.

+Giá đã xâm phạm vào vùng 3/1 4/1 của Gann Fan => tín hiệu đảo chiều
+Góc nhìn Ichimoku phối hợp Donchian.

+Xét về dài hạn trong 129 ngày thì đang có xu hướng Down
+Nhưng anh em nên chú ý 129 ngày sẽ khác rất nhiều so với 26 ngày và 52 ngày.
+Xét trên lý thuyết trong vòng 20 ngày nữa tức là 100 cây nến nữa mới có sự thay đổi giá High 129 ngày trong 20 ngày này chúng ta xem xét nhưng yếu tố sau.
1/ Thứ 1 là liệu giá có phá mức 917 hay ko ?
2/ Liệu giá có hồi về đường 129 ngày ??? Vì sao em lại hỏi như vậy, phá rồi thì hồi về đường trung bình thôi.
+Như em đã nói ở trên đường 129 ngày rất khác so với 26 và 52 ngày, khi nó tạo thành 1 lực cân bằng sẽ có 2 trường hợp
+Một là trường hợp toàn bộ anh em mong muốn

+Giá chạm đường 129 ngày sau đó bật xuống lại
+Trường hợp 2.

+Trường hợp này là giá sẽ dao động trong khoảng kênh giá 129 ngày
Hôm nay em phân tích đến đây thôi còn chờ phản ứng thị trường thế nào sau đó sẽ phân tích cho anh em tiếp.
Happy trading

Vào nhịp hồi rồi thì cứ Long chứ bác, mấy lần định chốt nhưng lại thôi vì thấy vẫn còn momentum. Nhưng mình đóng trước ATC rồi. Dự là ATO thứ 2 sẽ GAP up kha khá đó
Cái Long này tôi thấy lạ lắm, không đi theo kiểu sóng tăng 1-3-5 mà cứ overlap, đi theo kiểu nhịp hồi, nên tôi ghê tay. Cover xong ngồi nhìn. Thường tôi đi theo trend chính, nên thường chờ nhịp hồi xong thấy có sóng 1-2 mới lại vào theo trend chính. Như thế sẽ bỏ lỡ nhiều cơ hội, nhưng bù lại an toàn hơn. Thôi cá bé non gan nên tôi đi thế cho chắc. :(

cắt lỗ 25, tưởng nay phế, hóa ra Long lại ăn còn dầy hơn, vãi cả thị trường
Không biết khi nào mới đủ tỉnh đảo chiều được như bác. Trend lẫn tín hiệu đều thấy lên rõ mà mình cứ quyết tâm short 5 lần từ sáng đến chiều. Có vẻ bị tâm lý VN sẽ giảm theo Mỹ. May có SL chứ không khóc rồi

@PhanFX
Để tránh tình trạng trên, bác nên tuân thủ việc này:
PLAN YOUR TRADE. AND TRADE YOUR PLAN.
Lên kế hoạch Entry-Stop Loss- Exit TRƯỚC khi vào lệnh.
Nếu mất phương hướng lập tức ngừng trade.
Thà mất cơ hội chứ không mất tiền. Rừng xanh còn đó, lo gì thiếu củi đun. Tôi chẳng dám đảm bảo với bác điều gì, trừ một điều tôi dám đảm bảo với bác, đó là cơ hội ngày mai vẫn còn nhiều như ngày hôm nay. :p

Cái Long này tôi thấy lạ lắm, không đi theo kiểu sóng tăng 1-3-5 mà cứ overlap, đi theo kiểu nhịp hồi, nên tôi ghê tay. Cover xong ngồi nhìn. Thường tôi đi theo trend chính, nên thường chờ nhịp hồi xong thấy có sóng 1-2 mới lại vào theo trend chính. Như thế sẽ bỏ lỡ nhiều cơ hội, nhưng bù lại an toàn hơn. Thôi cá bé non gan nên tôi đi thế cho chắc. :(
À, cái nhịp hồi này mình đi có 50% TK thôi. Với cả mình kết hợp thêm Wyckoff method nên lúc vào Long cũng có tí cơ sở. Lẽ ra có thể đi full TK nhưng nó ko có retrace, không xác định đc B1-B2 của nhịp hồi nên cuối cùng thì cũng ko vào thêm.
Minh họa cho mọi người tham khảo

À, cái nhịp hồi này mình đi có 50% TK thôi. Với cả mình kết hợp thêm Wyckoff method nên lúc vào Long cũng có tí cơ sở. Lẽ ra có thể đi full TK nhưng nó ko có retrace, không xác định đc B1-B2 của nhịp hồi nên cuối cùng thì cũng ko vào thêm.
Minh họa cho mọi người tham khảo
View attachment 61745
Hay quá bác ui. Hôm nào chắc phải gặp bác cafe xin tí kinh nghiệm cái vụ nến này. Bác học cái này từ sách nào vậy bác. Tôi cũng đọc nhiều sách về nến này nhưng vẫn thấy mù mờ quá. Nên vẫn dựa vào EWP là chính.

Hay quá bác ui. Hôm nào chắc phải gặp bác cafe xin tí kinh nghiệm cái vụ nến này. Bác học cái này từ sách nào vậy bác. Tôi cũng đọc nhiều sách về nến này nhưng vẫn thấy mù mờ quá. Nên vẫn dựa vào EWP là chính.
The Wyckoff Method bác nhé. Tìm hiểu về nó, nó phức tạp hơn EWP, nếu bác dùng EWP (như mình) thì thêm Wyckoff Method sẽ giúp bác ra vào lệnh tốt hơn, nhất là những khi sóng đi 7-9-11-13 giống hôm nay.
Mặt khác, max stop loss cho 1 lệnh của mình là 5 điểm cho nên trong những trường hợp mình hold lệnh đúng hướng qua ngày và lệnh đã quá xa SL ban đầu, kèm với chưa tới TP thì mình sẽ lấy giá tham chiếu để làm mốc. Giá đi ngược chiều với lệnh mà pass qua TC thêm 5 điểm là mình SL. Trường hợp trong ngày thì mình chỉ dùng SL ban đầu thôi.
Gửi bác cái link tóm tắt:
https://globalhalo.com/2018/06/22/the-ultimate-guide-to-wyckoff-trading/

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên