Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 14/08 - Thừa thắng xông lên

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Chúc anh em một ngày giao dịch chứng khoán phái sinh và cơ sở gặp nhiều thuận lợi. Mình xịn gọi ý một số điểm lưu ý quan trọng cho anh em trong ngày hôm nay đây

MỘT SỐ ĐIỂM CẦN LƯU Ý CHO HÔM NAY

+ Tuần này là tuần đáo hạn của F1808 mà cụ thể là thứ 5 ngày 16.

+ Động lực tăng trưởng tốt, lực mua mạnh phá cản 950 ngoạn mục, chúng ta sẽ tập trung nhiều vào lệnh Long nhiều hơn lệnh Short.

+ Tuy nhiên, điểm basis đang rất rộng, chúng ta cần thận trọng vì sẽ có rung lắc để loại bỏ trader yếu bóng vía ra khỏi cuộc chơi.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

Tổng kết ngày 13/8: trúng đáy, vượt mục tiêu.

PHÂN TÍCH CỔ PHIẾU THEO YÊU CẦU

Đáp ứng đề nghị của bác @Lucky14 tôi có một vài nhận định như sau, đây chỉ là gợi ý cho bác, bác nên tìm hiểu kỹ tình hình của VIB và tình hình thị trường để ra vào hợp lý.

Hiện tại sóng ngân hàng đang dâng cao. Kết quả này có được là do các MMS đang tích cực kéo bank lên trong những ngày qua. Tuy vậy không nên vào lúc này nữa vì có thể họ đang chốt lời dần đến đỉnh.

Quan điểm thứ hai là VIB tuy chạy theo sóng bank nhưng nó vẫn là hàng UPCOM. Hiện tại hàng UPCOM đang thịnh, nhưng nếu lái chuyển sang đánh Blue, thì Upcom chắc chắn bị thất thủ, đánh vào VIB rất rủi ro.

Khuyên bác không nên trade VIB. Sàn HOSE tới cả trăm mã đủ cho bác lựa chọn, không nên vào UPCOM. Bác lựa con khác tôi sẽ phân tích cho bác.

Kèo PTB đã chốt lời, kèo VNM chưa khớp, kèo PVT thì đang chờ kết quả.

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Mời anh em vào cùng bình luận trao đổi cho vui @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker , @AgraelK @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem các bài nhận định trước:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 13/08 - 17/08

>> Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 13/08 - Tuần mới sáng sủa

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Basic rộng là lợi thế cho Long, nhưng cẩn thận Long đuổi vì hnay sẽ có cú đạp ghê rợn!

Xin phép chém phiên chiều góp vui:

Đúng như hôm qua mình dư đoán giá đã phá đường trendline và đang có dấu hiệu pullback rất đẹp, MA9 và MA26 cũng đang có dấu hiệu hội tụ lại, nhưng có 1 điểm cần lưu ý là giá với các đường MA còn rất xa với kumo nên chúng ta ko loại trừ khả năng giá sideway tiến về mây, MA9 cắt xuống MA26 xong lai cắt lên lại và tiếp tục xu hướng, xuất hiện dấu hiệu sau thì anh em vào lệnh:
_ xuất hiện 1 cây narrow bar KL thấp
_xuất hiện 1 cây absore + nến xác nhận
_xuất hiện outside bar

TP nhẹ ở mức giá 965 rồi xem xét tiếp
happy trading

Hôm nay viên mãn 5 sóng, tiếp theo là ngày mai
View attachment 54699

Chúc các bạn canh short thành công ^^
@Vũ Thái Dương : Sóng lớn của 5 sóng vừa kết thúc theo hình bác gửi là sóng mấy bác? Có phải là sóng 3 không bác. Nếu đúng thì cách đếm của bác chắc giống của tôi. Theo đó sóng 2 đã chỉnh sâu (gần chạm điểm đầu sóng 1) nên sóng 4 sẽ giảm ít thôi.

@Vũ Thái Dương : Sóng lớn của 5 sóng vừa kết thúc theo hình bác gửi là sóng mấy bác? Có phải là sóng 3 không bác. Nếu đúng thì cách đếm của bác chắc giống của tôi. Theo đó sóng 2 đã chỉnh sâu (gần chạm điểm đầu sóng 1) nên sóng 4 sẽ giảm ít thôi.
Mình xem daily thì hiện tại vnindex đang chạy loăng quăng đâu đó trong đám corrective của big correction, hoặc đang lon ton vào đầu sóng 5, hẳn là 5.1.3 (sau khi sóng 2 mở ra 1 cái triangle)
=> Rất khó để biết bức tranh toàn cảnh là gì trong giai đoạn sơ khai đầu sóng => đếm tới đếm lui tất loạn.

Mình chọn cách đơn giản là ngồi chờ đủ 5 sóng viên mãn, mặc định là ko có extend, sau đó thì kiếm vai đầu vai, hoặc 1-2-3 reversal pattern rồi đánh theo. Lưu ý là cả sóng C và sóng 5 đều có 5 sóng, sóng A đôi khi 5 sóng, đôi khi 3 sóng nhưng cũng chả quan trọng lắm, nó đã corrective thì 5 vs 3 như nhau.

Về mặt xu hướng, mình xác định bằng EMA, trendline và price channel. Hiện tại giá đã break kênh giảm, vào kênh tăng. Vừa rồi sideway đã làm góc tăng bị giảm xuống, tuy nhiên, tích cực ở chỗ giá đã có 2 phiên liên tiếp đóng trên EMA trung hạn. Nên việc giá retrace về test lại EMA trung hạn trước khi lên là điều cần thiết cho 1 nhịp tăng bền vững.

Như vậy, tất cả chỉ báo kỹ thuật đều cho thấy TT cần 1-2 phiên điều chỉnh để kiểm tra độ lỳ của cầu trong giai đoạn vừa qua và lắc rớt mấy con bạc khát nước. Và 5 sóng hoàn thành hôm nay (hoàn thành sóng nhỏ hay sóng lớn ko quan trọng, quan trọng là corrective wave tới đây sẽ correct 1 nhịp 5 sóng full) sẽ là nhịp giảm 15-20 điểm đầy bất ngờ khi các diễn đàn đều đang sợ ko vào kịp TT chạy mất =)))))

Mình xin chia sẻ cái hình cách đếm sóng hiện tại của mình. Đang giả sử ngày 11/7 là kết thúc giảm, quay lại sóng tăng (có thể là sóng đẩy của uptrend - hoặc là sóng điều chỉnh để sau đó quay lại giảm mạnh tiếp).

Theo mình thì đang ở quanh sóng (3) (có thể bắt đầu là sóng (4) ) của sóng III-3 của sóng III. Do sóng (2) giảm mạnh nên kỳ vọng sóng (4) sẽ giảm ít và sau đó quay lại sóng (5). Kết thúc sóng (5) cũng là kết thúc sóng III-3 lúc đó sóng III-4 khả năng sẽ điều chỉnh khá.
Các bác cho ý kiến thêm nhé. Thanks!

Đây bác, mình đã đưa quan điểm nhịp sóng đầu tuần

Mình cho rằng TT đã đi xong III.1.3 => tiếp theo cứ expect là sẽ retrace III.1.4

Theo EWP, sóng 2 đi đơn giản => sóng 4 đi phức tạp, sóng 2 đi zigzag => sóng 4 đi flat
Sóng 4 này đồng thời retrace 5 sóng của 1.3 trước đó, như vậy nó sẽ kéo dài hơn nhịp điều chỉnh nhỏ của 1.3.2, 1.3.4 và retrace sâu hơn cả 2 sóng corrective con đó.
Như vậy, nhịp điều chỉnh này sẽ lâu hơn 1 phiên, và nhiều hơn 5 điểm.
Với đặc tính phức tạp và mất thời gian của nó, tốt hơn hết là kiên nhẫn chờ nó đi xong a,b để có thể dự phóng tương đối nhịp c hãy vào vị thế. Mặt khác, ko loại trừ đi complex, hoặc thậm chí lại xuất hiện falling wedge 3-3-3-3-3 hoặc 5-3-5-3-5

Nói chung là nhịp 2 phiên tới (thứ 4,5) sẽ rất khó chịu, hi vọng sớm hình thành price channel để sưing cho an toàn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 747 Xem / 43 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,900 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 212 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên