Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 17/09 - Hết sức quan ngại!

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, chúc anh em nhà chứng khoán cơ sở và phái sinh một ngày giao dịch vui vẻ và nhiều thuận lợi nhé.

MỘT SỐ NHẬN ĐỊNH CHO HÔM NAY

+ Tuần giao dịch tới, kỳ vọng lớn nhất vẫn sẽ phụ thuộc vào nhóm Large Cap. Tuy vậy sự đồng thuận sẽ khó diễn ra khi thị trường chịu tác động từ kỳ tái cơ cấu của các quỹ ETF.

+ Phiên cuối tuần qua VNM ETF đã công bố kết quả tái cơ cấu danh mục với VHM là cổ phiếu được bổ sung còn KDC sẽ là cổ phiếu bị loại theo chiều ngược lại. Xét chung cả hai quỹ FTSE và VNM thì nhiều Large Cap khác như VIC, NVL, MSN, VCB, BVH, SSI… sẽ bị bán ròng khi VHM được mua ròng với quy mô lớn. Do đó, sự phân hóa nhiều khả năng sẽ tiếp tục diễn ra ở nhóm Large Cap và suy giảm động lực tăng trưởng của thị trường. Thanh khoản cũng thường có sự sụt giảm trong tuần lễ tái cơ cấu của các quỹ ETF.

+ Như vậy, dòng tiền suy yếu cùng sự phân hóa của nhóm Large Cap nhiều khả năng sẽ tiếp tục làm cho động lực tăng giá của toàn thị trường bị chững lại. Bên cạnh đó, hoạt động tái cơ cấu danh mục của các quỹ ETF sẽ là nhân tố gia tăng tâm lý lo ngại của các nhà đầu tư. Do đó, các hoạt động Long - Short khối lượng lớn và hold lâu cần được hạn chế trong tuần này.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT CHO VN30F1809

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương trổ tài họa sĩ cho hôm nay.

Mời cao thủ Ichimoku @Cọp ăn chay cho cái view và cho một quẻ Tarot. (góp ý vì bác xài nhiều món nên đề nghị bác tách làm nhiều comment để anh em dễ đọc hơn)

Bác @sanguyen1911 làm một quẻ nhé. Nhờ bác gieo hết tuần này nhé, tôi sẽ lấy quẻ của bác luận chung.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker, @hai lúa, @LamLT2, @Stock Thong @ILOVETA@nvquang3i@thuyloan1990@maker@trader

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Kiến thức cơ bản về chứng khoán phái sinh VN30 cho trader mới (Phần 2)

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Xin phép vào chém gió góp vui:
Theo ý bác @The Blade em sẽ tách ra làm 2 bình luận.
+Góc nhìn bài Tarot
Câu hỏi đầu tiên: thị trường ngày 17.9 diễn biến thế nào ?

+ Lá STRENGTH thời cuộc đã tới ??
_ Trong bài chúng ta thấy hình ảnh một người phụ nữ thuần hóa được con sư tử hung hãn, lá này biểu thị một sự giải phóng năng lượng và bình yên, có thể các BBs đã đạt được muc đích và bắt đầu vào giai đoạn đẩy giá, con sư tử hung hãn này có thể biểu trưng cho các Seller
+Câu hỏi số 2: Anh em nên làm gì trong ngày 17.9 ?

+The Empress hãy tính toán 1 cách cẩn thận
_Lá này biểu trưng cho sự sung túc đồng thời cũng biểu trưng cho sự thỏa mãn về “dục vọng” . 2 lá cũng đồng thuận với nhau nhưng anh cũng nên biết kiềm chế cảm xúc. Có thể các BBs bắt đầu đẩy giá , có thể anh em sẽ có lợi nhuận trong ngày hôm nay vì thị trường dễ đoán nhưng hãy biết kiềm chế "dục vọng" và sự "thỏa mãn" lại , TP đúng thời điểm và không vào lệnh tràn lan là một lời khuyên không tồi cho anh em ngày hôm nay, không có thể sẽ chết bất đắc kỳ tử, có thể BBs sẽ còn backtest thêm nhiều lần nữa, vì sao em lập luận như vậy chúng ta qua PTKT.

Chỉnh sửa lần cuối:
+Góc nhìn phân tích kỹ thuật
Thị trường cũng tạm hình thành một xu hướng rõ ràng nhưng vẫn tồn tại dạng chiếc hộp Darvas, em đã tô từng cái hộp cho anh em dễ nhìn.

Có 4 yếu tố để em có cơ sở lập luận rằng sẽ xuất hiện chiếc hộp thứ 3:
_Thứ nhất giá đã chạm đường Median Line trong cây đinh ba:

+Khi hoàn thành mô hinh Sin trong cây đinh ba, thì đường Median line được xem là mức kháng cự cứng để tham khảo bắt sóng hồi
_Thứ 2, đường giá và chikou span vẫn chưa thoát khỏi hoàn toàn khỏi đám mây

+Giá và chikou span phải thoát ra hoàn toàn theo con đường mà em vẽ thì mới có cơ sở Long dài hạn
+ Nhưng khi đường giá đi theo quỹ đạo như vậy thì 99% nó sẽ hình thành 1 cái hộp Darvas thứ 3
_Thứ 3 CMF vẫn chưa có sự đột phá

+Như anh em thấy chỉ mới tăng 0.13, theo nguyên tắc ít nhất phải là 0.15 mới có sự đột phá
Thứ 4 : Giá chạm vùng kháng cự mạnh và có tín hiệu chậm lại:

Nhưng không hẳn phải chờ xuất hiện cái hộp thứ 3 thì mới entry, em gợi ý nếu sóng hồi của cái hộp thứ 2 không phạm hơn 100% sóng hồi cái hộp 1 thì anh em có thể entry ăn 1 đoạn ngắn

+Nếu xâm phạm vào cùng màu đỏ là thất bại là ở mức giá 934.8
+Nếu rơi vào vùng 946.2 – 934.8 là vùng tiềm năng cho anh em entry sớm và ăn ngắn
+Đẹp nhất là giá xâm phạm vào đường giữa 2 cái hộp cũng trùng với mức Fibo 0.618, TP ở 0,236

· Lưu ý nếu xâm phạm vào vùng màu đỏ là lúc đó thị trường chuyển hướng, anh em phải tùy cơ ứng biến nếu xảy ra trường hợp đó nhé.

Nhận định qua D1 .
+Tenkan đã có sự thay đổi về giá HL khiến tenkan bi nhích xuống nhưng vẫn chưa có biến chuyển nhiều.
+Dự đoán của em Kijun sen vẫn sẽ đi ngang trong 5 ngày nữa tức là hết tuần này cũng là ngày Span B sẽ dịch chuyển tạo lực đẩy ( ngắn hạn khó xét thì chúng ta xét dài hạn)
+Em chỉ nhắc nhở anh em xem xét trong 5 ngày nữa thôi tức là 20 thanh Bar, cũng vừa đủ cho 1 cái hộp Darvas thứ 3 của H1
Happy trading

Hôm nay vắng vẻ thế nhỉ, anh em mghe rụng nên cũng rụng rời luôn à? :rolleyes:

Sorry bác Blade, hôm nay e bận ... trade nên quên mất theo dõi topic :D Phiên nay đúng là đáng tiếc là vol chưa đồng thuận :D

Quẻ gieo từ sáng mà cũng bỏ qua 1 bên, hình như đã có lần bác gieo ra quẻ này, và kịch bản hôm nay cũng tương tự. Em đang lập nhật ký gieo quẻ rồi. Khoảng 1 năm có khi anh em mình có được công trình khoa học Kinh Dịch và Chứng khoán phái sinh :D

Đính kèm

774.3 KB · Xem: 4
Sorry bác Blade, hôm nay e bận ... trade nên quên mất theo dõi topic :D Phiên nay đúng là đáng tiếc là vol chưa đồng thuận :D

Quẻ gieo từ sáng mà cũng bỏ qua 1 bên, hình như đã có lần bác gieo ra quẻ này, và kịch bản hôm nay cũng tương tự. Em đang lập nhật ký gieo quẻ rồi. Khoảng 1 năm có khi anh em mình có được công trình khoa học Kinh Dịch và Chứng khoán phái sinh :D
View attachment 58429

Bác lập nhật ký giao dịch, sau này xuất bản thành cuốn sách để trader ứng dụng cho khi bán lại cháy hàng đấy. :rolleyes:

+Góc nhìn phân tích kỹ thuật
Thị trường cũng tạm hình thành một xu hướng rõ ràng nhưng vẫn tồn tại dạng chiếc hộp Darvas, em đã tô từng cái hộp cho anh em dễ nhìn.

View attachment 58300
Có 4 yếu tố để em có cơ sở lập luận rằng sẽ xuất hiện chiếc hộp thứ 3:
_Thứ nhất giá đã chạm đường Median Line trong cây đinh ba:
View attachment 58303
+Khi hoàn thành mô hinh Sin trong cây đinh ba, thì đường Median line được xem là mức kháng cự cứng để tham khảo bắt sóng hồi
_Thứ 2, đường giá và chikou span vẫn chưa thoát khỏi hoàn toàn khỏi đám mây
View attachment 58306

+Giá và chikou span phải thoát ra hoàn toàn theo con đường mà em vẽ thì mới có cơ sở Long dài hạn
+ Nhưng khi đường giá đi theo quỹ đạo như vậy thì 99% nó sẽ hình thành 1 cái hộp Darvas thứ 3
_Thứ 3 CMF vẫn chưa có sự đột phá
View attachment 58309

+Như anh em thấy chỉ mới tăng 0.13, theo nguyên tắc ít nhất phải là 0.15 mới có sự đột phá
Thứ 4 : Giá chạm vùng kháng cự mạnh và có tín hiệu chậm lại:

View attachment 58310
Nhưng không hẳn phải chờ xuất hiện cái hộp thứ 3 thì mới entry, em gợi ý nếu sóng hồi của cái hộp thứ 2 không phạm hơn 100% sóng hồi cái hộp 1 thì anh em có thể entry ăn 1 đoạn ngắn
View attachment 58311
+Nếu xâm phạm vào cùng màu đỏ là thất bại là ở mức giá 934.8
+Nếu rơi vào vùng 946.2 – 934.8 là vùng tiềm năng cho anh em entry sớm và ăn ngắn
+Đẹp nhất là giá xâm phạm vào đường giữa 2 cái hộp cũng trùng với mức Fibo 0.618, TP ở 0,236

View attachment 58312

· Lưu ý nếu xâm phạm vào vùng màu đỏ là lúc đó thị trường chuyển hướng, anh em phải tùy cơ ứng biến nếu xảy ra trường hợp đó nhé.
View attachment 58313

Nhận định qua D1 .
+Tenkan đã có sự thay đổi về giá HL khiến tenkan bi nhích xuống nhưng vẫn chưa có biến chuyển nhiều.
+Dự đoán của em Kijun sen vẫn sẽ đi ngang trong 5 ngày nữa tức là hết tuần này cũng là ngày Span B sẽ dịch chuyển tạo lực đẩy ( ngắn hạn khó xét thì chúng ta xét dài hạn)
+Em chỉ nhắc nhở anh em xem xét trong 5 ngày nữa thôi tức là 20 thanh Bar, cũng vừa đủ cho 1 cái hộp Darvas thứ 3 của H1
Happy trading

Bác chơi nhiều chiêu quá, không biết nên vui hay nên buồn cho bác đây.

View attachment 58429

Đồng Nhân biến Gia Nhân chưa gieo bao giờ bác ơi. Quẻ này bác cho ngày mai à?

Quẻ hôm nay đây bác @The Blade @Cọp ăn chay

Đây, vấn đề gay go nhất của Dịch đây này bác.

Nếu thông thường luận được quẻ này một cách khách quan thì Hôm nay sẽ là một ngày tăng điểm vì quẻ gốc và biến đều là các hào mộc (tốn) tượng vui vẻ. Tuy bị ngày Thổ khắc nhưng hào Địa thổ biến Thuỷ tương sinh cho Tốn mộc nên vẫn sẽ tăng nhẹ.

Tuy nhiên, em đang nắm lệnh short nên là người gieo quẻ sợ là lại thành ra trạng thái của người gieo, tượng quẻ là sự vui vẻ nên thành ra có khi mấy ông short lại vui vẻ.

@Cọp ăn chay gieo giúp a một quẻ nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
View attachment 58432

Quẻ hôm nay đây bác @The Blade @Cọp ăn chay

Đây, vấn đề gay go nhất của Dịch đây này bác.

Nếu thông thường luận được quẻ này một cách khách quan thì Hôm nay sẽ là một ngày tăng điểm vì quẻ gốc và biến đều là các hào mộc (tốn) tượng vui vẻ. Tuy bị ngày Thổ khắc nhưng hào Địa thổ biến Thuỷ tương sinh cho Tốn mộc nên vẫn sẽ tăng nhẹ.

Tuy nhiên, em đang nắm lệnh short nên là người gieo quẻ sợ là lại thành ra trạng thái của người gieo, tượng quẻ là sự vui vẻ nên thành ra có khi mấy ông short lại vui vẻ.

@Cọp ăn chay gieo giúp a một quẻ nhé.
Nói thẳng ra là quẻ nay gieo ra: “Shorter cười không ngậm đc mồm chăng” :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên