Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 18/04

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Xin chào anh em, hôm nay giao dịch thuận lợi nhé.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

Hôm nay chuyển sang view giảm nhé anh em.

Mai timing 13h30 - 13h45 nhé anh em.

Mời bác @sanguyen1911 gieo quẻ hôm nay nhé.

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương vẽ sóng cho ngày hôm nay.

Mời cao thủ Ichimoku @Cọp ăn chay cho cái view.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay, @PhanFX , @Kicker, , @0903213291, @Stock Thong @ILOVETA @thangnd.1211 @Cybertron, @TrangCo@Tu Thân@truongsidc

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.
-------------
Cảnh báo rủi ro: giao dịch chứng khoán phái sinh tiềm ẩn nhiều rủi ro và không phù hợp với tất cả mọi người, trader cần cân nhắc cẩn thận trước khi tham gia. Mọi thông tin và quan điểm trong bài phân tích này chỉ mang tính chất chia sẻ miễn phí, không nhằm mục đích hô hào, xúi giục hay dụ dỗ mua bán dịch vụ. Do đó tác giả không chịu trách nhiệm về bất cứ thua lỗ nào của trader.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Có dấu vết của sự... đơ

Đề nghị anh em giữ trật tự, bạn PS đang tiến hành sw tích lũy/phân phối gì đó mình cũng không biết nữa, chỉ biết sắp nay đóng 1904 mà mình vẫn còn vài cái sọc từ 895.5. Hi vọng nay sẽ có bất ngờ :D.

Có dấu vết của sự... đơ
View attachment 87908
Đề nghị anh em giữ trật tự, bạn PS đang tiến hành sw tích lũy/phân phối gì đó mình cũng không biết nữa, chỉ biết sắp nay đóng 1904 mà mình vẫn còn vài cái sọc từ 895.5. Hi vọng nay sẽ có bất ngờ :D.
Anh ơi, anh có thể lý giải mất chỗ anh chú thích trên Chart được ko ạ :D
Em cảm ơn

Spread F1905 giãn gần 20 pts, chả biết short kiểu gì đây :(
Không khéo lại canh Long :D

Spread F1905 giãn gần 20 pts, chả biết short kiểu gì đây :(
Không khéo lại canh Long :D
Em sẽ không thấy bất ngờ nếu giờ cở sở đang phi lên thì F1905 đè chạy xuống. Xong chút cơ sở đi xuống thì nó lại chạy ngược lên đâu cụ ạ :D
Mấy ngày cuối kỳ hạn giao dịch cứ như đánh bầu cua :D

Future không có mấy thuật ngữ đó.
Spread khi nói về chuyện mua/bán một loại tài sản tài chính. Vn30 và HDTL vn30 là 2 thứ khác nhau.
Bác nào cứ thích hồi quy thị giá của HDTL về giá của VN30 thì tha hồ ngậm đắng nuốt cay.

kết thúc ko bất ngờ lắm, thị trường có giảm nhưng chỉ giảm 1%, chưa quá mạnh, em kỳ vọng giảm 2% mà ko đc các bác ạ :)

Future không có mấy thuật ngữ đó.
Spread khi nói về chuyện mua/bán một loại tài sản tài chính. Vn30 và HDTL vn30 là 2 thứ khác nhau.
Bác nào cứ thích hồi quy thị giá của HDTL về giá của VN30 thì tha hồ ngậm đắng nuốt cay.

Bác mở bảng giá các cty CK như VND, SSI đều có 1 cột "Độ lệch" đấy bác ạ. Không cần thì họ đâu để đó làm gì cho chật màn hình.

Không phải căn vào nó để đánh nhưng cũng có giá trị tham khảo nhất định. Như hôm nay lệch âm càng cao = thị trường đánh giá khả năng giảm điểm cao, và nhiều người chấp nhận bán giá thấp hơn đè giá xuống > kỳ vọng TT xuống tiếp. Tuy nhiên, khi giá PS càng bị kéo hơi quá về một hướng (lệch cao quá) thì rủi ro tăng cao theo, nếu thực tế cơ sở không như kỳ vọng (đã kỳ vọng thì lúc đúng lúc không:D) khi nó bật ngược trở lại thường rất nhanh và mạnh.

VN30 Futures - HĐTL là sản phẩm phái sinh nên ngắn hạn có thể tách xa với cơ sở VN30. Nhưng phái sinh thì sớm muộn cũng phải chạy theo gốc như như F1904 hôm nay đáo hạn chẳng hạn.

Bác mở bảng giá các cty CK như VND, SSI đều có 1 cột "Độ lệch" đấy bác ạ. Không cần thì họ đâu để đó làm gì cho chật màn hình.

Không phải căn vào nó để đánh nhưng cũng có giá trị tham khảo nhất định. Như hôm nay lệch âm càng cao = thị trường đánh giá khả năng giảm điểm cao, và nhiều người chấp nhận bán giá thấp hơn đè giá xuống > kỳ vọng TT xuống tiếp. Tuy nhiên, khi giá PS càng bị kéo hơi quá về một hướng (lệch cao quá) thì rủi ro tăng cao theo, nếu thực tế cơ sở không như kỳ vọng (đã kỳ vọng thì lúc đúng lúc không:D) khi nó bật ngược trở lại thường rất nhanh và mạnh.

VN30 Futures - HĐTL là sản phẩm phái sinh nên ngắn hạn có thể tách xa với cơ sở VN30. Nhưng phái sinh thì sớm muộn cũng phải chạy theo gốc như như F1904 hôm nay đáo hạn chẳng hạn.
Giải thích làm gì cho mệt bác ui. Ai thích nghe thì nghe, không thích thì thôi. Lo trade kiếm xèng đã.

Cụ PhanFx là chuyên gia của công ty nào đấy :D

Giá trị HDTLtrên cơ sở VN30 = VN30 có khấu trừ đi lãi suất phi rủi ro, càng gần ngày đáo hạn thì cái lãi suất phi rủi ro càng tiến về 0.

Nhưng không có nghĩa là dựa vào đó mà mở vị thế mua/ bán được.

Về lý thuyết càng gần ngày đáo hạn thì HDTL vn30 càng gần VN30. Nhưng thực tế NDT mua một lô lớn CP và dùng HDTL (đoản vị thế) bảo hiểm cho trường vị thế đối với cổ phiếu. Vậy có thể VN30 lên mà HDTL giảm.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên