Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 20/12 - Ngày đáo hạn

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Xin chào anh em, ngày mới giao dịch thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN ĐÁNG CHÚ Ý

Basis đã thu hẹp ở hầu hết các kỳ hạn. Nhà đầu tư không còn bi quan về triển vọng của VN30-Index mà thay vào đó là thận trọng.

Giá trị giao dịch của thị trường phái sinh tăng 13.14% so với phiên hôm qua. Do VN30F1812 sẽ đáo hạn vào ngày mai nên thanh khoản của hợp đồng VN30F1901 tăng đột biến. Cụ thể, khối lượng giao dịch F1812 tăng 0.19%, có 122,924 hợp đồng được khớp lệnh. Trong khi F1901 đạt 28,007 hợp đồng, tăng 209.64%.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT CHO VN30F1812

Hôm nay timing 10h15 - 10h30 và 11h15 nhé anh em.

Mời bác @sanguyen1911 gieo quẻ hôm nay nhé.

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương vẽ sóng cho ngày hôm nay.

Mời cao thủ Ichimoku @Cọp ăn chay cho cái view.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay, @PhanFX , @Kicker, , @0903213291, @Stock Thong @ILOVETA @thangnd.1211 @Cybertron, @TrangCo @Tu Thân@truongsidc

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.
-------------
Cảnh báo rủi ro: giao dịch chứng khoán phái sinh tiềm ẩn nhiều rủi ro và không phù hợp với tất cả mọi người, trader cần cân nhắc cẩn thận trước khi tham gia. Mọi thông tin và quan điểm trong bài phân tích này chỉ mang tính chất chia sẻ miễn phí, không nhằm mục đích hô hào, xúi giục hay dụ dỗ mua bán dịch vụ. Do đó tác giả không chịu trách nhiệm về bất cứ thua lỗ nào của trader.

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Các bác biết cho em hỏi với
1.phái sinh có bao nhiêu sản phẩm hay có mỗi chỉ số VN30
2.vốn tối thiểu để đầu tư phái sinh là khoảng bao nhiêu ạ?
3. Sàn nào phí giao dịch tốt nhất
4. Sàn nào cho phép đặt lệnh chờ
Lệnh limit, lệnh tự động stop loss và tự động Chốt lời

Mấy nay nó đi 1 đường thẳng xuống, không có pivot nên cũng chả vẽ được EWP, chỉ biết là nó cắm đầu không hồi kết thôi kkkk

Xin chào anh em, ngày mới giao dịch thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN ĐÁNG CHÚ Ý

Basis đã thu hẹp ở hầu hết các kỳ hạn. Nhà đầu tư không còn bi quan về triển vọng của VN30-Index mà thay vào đó là thận trọng.

Giá trị giao dịch của thị trường phái sinh tăng 13.14% so với phiên hôm qua. Do VN30F1812 sẽ đáo hạn vào ngày mai nên thanh khoản của hợp đồng VN30F1901 tăng đột biến. Cụ thể, khối lượng giao dịch F1812 tăng 0.19%, có 122,924 hợp đồng được khớp lệnh. Trong khi F1901 đạt 28,007 hợp đồng, tăng 209.64%.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT CHO VN30F1812

View attachment 70933

Hôm nay timing 10h15 - 10h30 và 11h15 nhé anh em.

Mời bác @sanguyen1911 gieo quẻ hôm nay nhé.

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương vẽ sóng cho ngày hôm nay.

Mời cao thủ Ichimoku @Cọp ăn chay cho cái view.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay, @PhanFX , @Kicker, , @0903213291, @Stock Thong @ILOVETA @thangnd.1211 @Cybertron, @TrangCo @Tu Thân@truongsidc

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.
-------------
Cảnh báo rủi ro: giao dịch chứng khoán phái sinh tiềm ẩn nhiều rủi ro và không phù hợp với tất cả mọi người, trader cần cân nhắc cẩn thận trước khi tham gia. Mọi thông tin và quan điểm trong bài phân tích này chỉ mang tính chất chia sẻ miễn phí, không nhằm mục đích hô hào, xúi giục hay dụ dỗ mua bán dịch vụ. Do đó tác giả không chịu trách nhiệm về bất cứ thua lỗ nào của trader.
Nghi lắm mà, giá hôm qua em chờ bắt đáy không khớp nay ATO đã có, kaka.
Cơ mà kịch bản hôm nay khác hôm qua rồi :)

Nếu cứ theo nguyên tắc của cụ hôm trước hold short khi thủng 903 thì cũng ăn kha khá rồi cụ nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:
1. Hiện tại ở việt nam có mỗi sản phẩm future đối vs chỉ số VN30.
2. Vốn tối thiểu thì bác lấy giá của hợp đồng đang giao dịch x tỷ lệ kí quỹ tại cty ck cho phép x 100.000 đ. Ví dụ: em mở tk ở Vndirect hiện tại kí quỹ tối thiểu là 18%, giả sử hợp đồng đang giao dịch quanh mốc 880. Bác nhân ra sẽ rơi xấp xỉ khoảng gần 16 củ 1 hợp đồng.
3. Phí giao dịch tối nhất thì em chưa nghiên cứu, như em mở ở vndirect 1 vị thế là 6k chưa thuế, đánh trên 100 hợp đồng 1 ngày thì là 5k chưa thuế, thêm thuế vào chắc tầm 12k gì gì đó.
4. Hình như hiện tại các cty ck đều có các lệnh như bác yêu cầu thì phải. Danh sách các cty ck ở việt nam cho phép giao dịch future thì bác tự google hoặc lên web của ủy ban ck nhà nc chắc có.

Cùng quan tâm với bác, thấy anh em thảo luận xôm quá :p

1. Hiện tại ở việt nam có mỗi sản phẩm future đối vs chỉ số VN30.
2. Vốn tối thiểu thì bác lấy giá của hợp đồng đang giao dịch x tỷ lệ kí quỹ tại cty ck cho phép x 100.000 đ. Ví dụ: em mở tk ở Vndirect hiện tại kí quỹ tối thiểu là 18%, giả sử hợp đồng đang giao dịch quanh mốc 880. Bác nhân ra sẽ rơi xấp xỉ khoảng gần 16 củ 1 hợp đồng.
3. Phí giao dịch tối nhất thì em chưa nghiên cứu, như em mở ở vndirect 1 vị thế là 6k chưa thuế, đánh trên 100 hợp đồng 1 ngày thì là 5k chưa thuế, thêm thuế vào chắc tầm 12k gì gì đó.
4. Hình như hiện tại các cty ck đều có các lệnh như bác yêu cầu thì phải. Danh sách các cty ck ở việt nam cho phép giao dịch future thì bác tự google hoặc lên web của ủy ban ck nhà nc chắc có.
Cảm ơn bác nhiều.hi

Em gà hỏi hơi nhiều, lí do tại sao ko nên bác có thể giải thích giúp em ko , chứng khoán cơ sở em hay rải lệnh để có giá trung bình tốt, phái sinh tại sao lại không nên nhỉ
1 hợp đồng tương lai 15 củ, 1 điểm= 1 lít...bác muốn mua/ bán theo kiểu rải thì phải dài vốn và xác định tốt hướng đi ngày hôm đó là buy hay sell, chứ ko nên buy sell loạn xạ ko kiểm soát.
Thứ nữa là trader vn chưa quen với tt này nên hay có xu hướng canh BUY như chứng khoán, thực tế là có thể SELL khi giá xuống nhằm hedge hoặc kiếm lời. Như vậy nó giống forex, trong forex việc rải là việc chấp nhận thêm rủi ro, đối với mình là tối kị.

Em gà hỏi hơi nhiều, lí do tại sao ko nên bác có thể giải thích giúp em ko , chứng khoán cơ sở em hay rải lệnh để có giá trung bình tốt, phái sinh tại sao lại không nên nhỉ
Em ngày trước cũng chơi cổ phiếu nhưng em chơi tương đối dài hạn, bét nhất cũng phải hold vài tháng. Mua trung bình xuống hoặc bán trung bình lên được vì giá nó xoay quay giá trị mình kì vọng hoặc định giá nhưng cái món này nó đáo hạn trong 1 tháng và chốt lỗ lãi trong phiên, vào vị thế trung bình giá rất nguy hiểm vì bác đã đi sai chiều rồi ko chịu cắt, trung bình giá nó tiếp tục cái sai rất nhiều, cuối phiên lỗ càng ngày càng lớn. Thêm 1 cái nữa đòn bẩy rất lớn, đi 1 2 điểm là gần 1% 1 ngày rồi, bác đi vài điểm là tài khoản bốc hơi vài % 1 ngày. Vài ngày như thế này khả năng cao tài khoản bốc hơi đó bác :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 15 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 17 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 138 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,440 Xem / 1,065 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 66 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 509 Xem / 21 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên