Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 23/08 - Vẫn chưa đồng thuận !

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Chào buổi sáng tốt lành, chúc anh em chứng khoán phái sinh và cơ sở có một ngày giao dịch thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN CHÚ Ý

+ Phiên hôm qua coi như đã đi đúng một nửa nhận đi là hồi về vùng 952 - 953 sau phiên kéo ảo ngày 21, một nửa nhận định còn lại cho giá tăng kỳ vọng sẽ diễn ra trong phiên hôm nay.

+ Phần lớn cổ phiếu trụ cột hình thành vùng dao động đi ngang ổn định thể hiện áp lực bán không quá chiếm ưu thế. Đây là tín hiệu tích cực khi đại đa số Large Cap đã vượt thành công các kháng cự mạnh trong ngắn hạn. Chỉ có nhóm ngân hàng là nhóm duy nhất cần sự xác nhận vững chắc hơn. Rủi ro nếu diễn ra trên thị trường sẽ hướng đến nhiều hơn ở nhóm trụ này.

+ Ảnh hưởng từ thị trường thế giới cũng không còn quá tiêu cực. Xu hướng thị trường sẽ phụ thuộc chủ đạo vào kỳ vọng nội tại của cung-cầu trên thị trường. Sức ép từ bên bán suy giảm cho thấy khả năng cao thị trường đang hình thành vùng dao động đi ngang trước sự tích lũy của nhóm Large Cap. Việc quan sát sức mạnh dòng tiền theo đó cần được chú trọng trong các phiên tới.

+ Như vậy, với việc thiếu vắng thông tin hỗ trợ mạnh, sức mạnh tăng trưởng chưa được đánh giá cao trên thị trường. Xu hướng giằng co nhiều khả năng sẽ tiếp tục chiếm ưu thế trước sự giằng co của cung–cầu ở nhóm Large Cap.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

Hôm nay chúng ta có một cái nhìn rõ ràng hơn, tín hiệu Long cũng rõ ràng hơn.

GÓC NHÌN KINH DỊCH ỨNG DỤNG THỊ TRƯỜNG PHÁI SINH

Quẻ Kiển biến Ký Tế

Lời bình: tín hiệu mua rõ ràng vì người mua đã xuất hiện và nhiều hơn người bán. Tuy nhiên nhiều hơn cũng không bao nhiêu, nên thị trường khá tiêu điều, biên độ dao động hẹp lại, thanh khoản cũng thấp. Có mua cũng ăn được ít.

Theo lời của quẻ này thì chắc giá không vượt nổi 960. (Lấy làm gợi ý thôi nhé)

Xin mời chuyên gia @sanguyen1911 cho lời bình về Dịch lý. Bác nhận định quẻ này giống như vậy không? Có thể quan điểm sẽ khác ?

PHÂN TÍCH CỔ PHIẾU THEO YẾU CẦU - VPB

Đáp ứng đề nghị của bác @Xanhhd, tôi sẽ phân tích một chút về VPB.

Ngân hàng Việt Nam Thịnh Vượng là một ngân hàng rất tốt. Mặc dù trong thời gian qua dính phốt Home Credit nhưng dần dần đã khắc phục được. Dù sao đi nữa, Home Credit vẫn là con gà đẻ trứng vàng cho VPB nhất là khi trong thị trường cho vay tiêu dùng Home Credit chiếm thị phần cao nhât. Cho nên, về lâu dài, VPB là cổ phiếu đáng đầu tư khi giá đã về đúng giá trị của nó thay vì mức giá ảo tưởng 42 như hồi tháng 4.

Nhìn chart VPB khá giống với HDB, lên sàn sớm hơn HDB nhưng lại cùng cảnh ngộ. VPB thì có dao động được 1 tí. Tuy nhiên dòng tiền vẫn chưa có dấu hiệu chạy vào rõ ràng.

Có thể phải đợi thêm chứ bây giờ chưa phải là thời điểm để gom hàng VPB.

Sau đây là chiến lược nếu bác quyết tâm theo VPB:

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker , @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 20/08 - 24/08

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Sorry bác @The Blade , em vẫn còn công việc hành chính nên là sáng hay bận, đang test kháng cự mà ra quẻ Kiển đúng là gay go @.@

Nhiều khi mình kỳ vọng nó breakout kháng cự mà ra quẻ này... thì phải nhận định khách quan thôi.

Thấy bác an quẻ cũng đúng lắm đấy chứ. o_O
Trước em đi tán gái cũng ra quẻ này, cái lời bình hào 1 hình như đại ý là "kiếm cái khác đi". Sau 2 đứa không nhìn mặt nhau luôn, coi như chưa hề quen biết @.@

Quẻ này Thê Tài phục mất, hào biến khắc hào động xem ra dòng tiền hôm nay vẫn chưa xuất hiện đâu bác ạ :(

Hôm qua e lấy cái giờ bác hỏi phiên chiều để an quẻ đấy chứ, hôm qua e đặt sẵn L954 nên cũng ko dám tự an quẻ vì sợ không khách quan :))

Hy vọng bác Dương đúng, vì tôi cũng mong như vậy, :rolleyes: hàng đã vào đầy, chỉ chờ giá lên thôi.
Sáng giờ đc 3 lệnh:
- Chốt cái Long hôm qua ở 959
- Short 959.2 và chốt luôn ở 957
- Long luôn ở 957 và chờ tới giờ.

Cập nhật lại kịch bản cho anh em dễ hình dung:
a. Sói nhây sóng 2 tới chiều, đạp them cái nữa mới cho lên, vẫn chưa vi phạm rules của sóng.
Đặc điểm nhận dạng: tới đỉnh 960 tự nhiên rụng. Rụng về vùng 55-56 lại khựng và phi mạnh.
* Trading Plan: chốt lời nếu ko thấy kịch bản b xảy ra và tuyệt đối KHÔNG SHORT theo vì sóng đi Flat là c rất khó tính, chỉ canh me long dần từ 57 -> 56 -> 55, SL trong trường hợp gãy đáy 53.6 vì lúc này kịch bản nó khác zồi.
* Trường hợp muốn ăn luôn sóng c này với hi vọng cả 2 kịch bản đều sai thì short 959.9 và SL khi giá break 961, sau đó Long lại luôn vì break lên là vào kịch bản b:

b. Đã điều chỉnh xong, chính thức vào 5.3.3 đi lên.
Đặc điểm: break đỉnh với nến xanh dài, mạnh, vol tăng dần thể hiện NĐT vào lẹ không có mất ăn và Shorter cover lẹ không có cháy tài khoản. Nếu ko thấy hiện tượng này xảy ra, quay lại kịch bản a
* Trading plan: LONG and HOLD và quan sát vùng 960. Không xảy ra break đỉnh lập tức chốt LONG, tuyệt đối KHÔNG SHORT vì vẫn có thể sói chơi cù nhây dụ SHORT.
* Chốt lời kỳ vọng 973.3. Tuy nhiên, cần phải lưu ý là con sóng này rất dễ xảy ra hiện tượng kéo dài, có thể GAP UP qua sáng mai.

Nhớ chú ý mấy chỉ báo về VOL, Dòng tiền v.v... để xem chúng nó có đồng thuận giá lên hay ko, nếu thấy phân kỳ lập tức bỏ chạy.. Chốt lời luôn luôn đúng.

Xin phép vào chém phiên chiều góp vui:
Giá vẫn đi đúng như kỳ vọng

+Bên chart 15 vẫn chưa có cú đột phá mạnh nhưng anh em đừng lo lắng, giá ở xa mây kumo nên bị hút về thôi, khả năng hình thành sideway trong đám mây , anh em chỉ cần đánh theo chiến thuật sideway là chờ KL đột biến.
+Thêm 1 vài tín hiệu ở M30 và H1 để anh em củng cố lòng tin.

_1 nguyên nhân khiến M15 hôm qua mặc dù tín hiệu rất đẹp nhưng vẫn chưa có cú đột phá là chúng ta hãy nhìn qua M30 và H1.
+M30 chikou span trước mặt nó vẫn còn lực cản là đám mây kumo, nó cần thời gian để thoát ra lực cản đó
+H1 chikou span trước mặt nó vẫn còn lực cản là đường giá và nó cũng cần thời gian để thoát ra.
==> Những tín hiệu trên ở M30 và H1 là nguyên nhân làm cho M15 ko bứt phá được và giá sideway
_Anh em đừng lo lắng khi mà M15 M30 H1 đang đồng thuận xu hướng + OBV và A/D dòng tiền đã vào vượt qua đỉnh cũ
_MA 9 26 của cả 3 khung đều cho tín hiệu hội tu pullback nên anh em vẫn chỉ canh tín hiệu entry thôi, ko được bên khung M15 thì chúng ta qua M30 H1, dù sao chart càng lớn độ tin cậy vẫn cao hơn chart nhỏ thường xuyên bi nhiễu
_Xuất hiện nhưng tín hiệu sau thì anh em vào lệnh
+ Narrow bar + VL thấp
+ Outside bar
+ Absorbed + nến xác nhận
+ Reversal up-trust + nến xác nhận.
Happy trading

Em mới tập tành về TA thôi nên cũng không biết nhận định gì, bình luận mang tính chất chém gió theo hiểu biết của mình là chính. Hiện tại em chưa Trade phái sinh nên chỉ nhận định về chỉ số Vnindex, mà chỉ số VNI như em đã nhận định vẫn là tăng trung hạn, ngắn hạn vẫn tich lũy đi ngang chờ 1 vài phiên xác nhận như bác @The Blade có nói. còn về VPB theo đánh giá của em chart tuần khá xấu , Bollinger Bands hướng xướng các đường MA nhỏ đang nằm dưới các đường MA lớn , MA20 sắp cắt xuống MA50 đây là 1 tín hiệu xấu về trung hạn, vì vậy chiến lược cho VPB hiện tại theo em chỉ có thể là bắt đáy ăn sóng hồi theo T. Điểm tích cực của VPB là giá đang về vùng đáy kể từ khi lên sàn nên có thể được xem là hỗ trợ mạnh, cây vol 10tr ngày 20 là 1 tín hiệu tốt cho thấy sự tham gia của dòng tiền lớn , giá chạm Band dưới ở chart ngày và Bollinger Band co lại cũng là 1 dấu hiệu cho 1 nhịp hồi. Tuy nhiên nhịp hồi này khả năng dư địa không lớn vì quá nhiều kháng cự đỉnh cũ kèm theo các đường MA và Band phía trên , nếu như có thêm công cụ MP của bác The blade vào để xác định kháng cự hỗ trợ thì sẽ tốt hơn nữa. (mà em xin góp ý xíu là bác @The Blade có nhầm lẫn về Home credit thì phải theo em biết Home credeit là của công ty chứng khoán Vndirect vừa rồi vừa dín vào vụ đánh bạc nghìn tỷ, còn của VPB là FE credit thì phỉ nếu em nhớ không nhầm ;))

Em mới tập tành về TA thôi nên cũng không biết nhận định gì, bình luận mang tính chất chém gió theo hiểu biết của mình là chính. Hiện tại em chưa Trade phái sinh nên chỉ nhận định về chỉ số Vnindex, mà chỉ số VNI như em đã nhận định vẫn là tăng trung hạn, ngắn hạn vẫn tich lũy đi ngang chờ 1 vài phiên xác nhận như bác @The Blade có nói. còn về VPB theo đánh giá của em chart tuần khá xấu , Bollinger Bands hướng xướng các đường MA nhỏ đang nằm dưới các đường MA lớn , MA20 sắp cắt xuống MA50 đây là 1 tín hiệu xấu về trung hạn, vì vậy chiến lược cho VPB hiện tại theo em chỉ có thể là bắt đáy ăn sóng hồi theo T. Điểm tích cực của VPB là giá đang về vùng đáy kể từ khi lên sàn nên có thể được xem là hỗ trợ mạnh, cây vol 10tr ngày 20 là 1 tín hiệu tốt cho thấy sự tham gia của dòng tiền lớn , giá chạm Band dưới ở chart ngày và Bollinger Band co lại cũng là 1 dấu hiệu cho 1 nhịp hồi. Tuy nhiên nhịp hồi này khả năng dư địa không lớn vì quá nhiều kháng cự đỉnh cũ kèm theo các đường MA và Band phía trên , nếu như có thêm công cụ MP của bác The blade vào để xác định kháng cự hỗ trợ thì sẽ tốt hơn nữa. (mà em xin góp ý xíu là bác @The Blade có nhầm lẫn về Home credit thì phải theo em biết Home credeit là của công ty chứng khoán Vndirect vừa rồi vừa dín vào vụ đánh bạc nghìn tỷ, còn của VPB là FE credit thì phỉ nếu em nhớ không nhầm ;))

Cám ơn bác đã nhắc vụ Credit. Tôi hay nhầm lẫn hai em đó. Nào giờ toàn vay tiền vợ trade nên ko có rành.:D

Góp ý cho bác 1 chút: bác nhận định như vậy là ok, nhưng cho thêm hình để anh em còn chặt chém bác nữa. Vừa đọc chữ của bác vừa hình dung vừa hại mắt vừa hại não.

Nếu bác sử dụng MP được là quá tốt, vì MP là công cụ cực kỳ mạnh mẽ. Chứng khoán VN cực một cái là không có dữ liệu miễn phí cho MP.

Xin phép vào chém phiên chiều góp vui:
Giá vẫn đi đúng như kỳ vọng
View attachment 55710

+Bên chart 15 vẫn chưa có cú đột phá mạnh nhưng anh em đừng lo lắng, giá ở xa mây kumo nên bị hút về thôi, khả năng hình thành sideway trong đám mây , anh em chỉ cần đánh theo chiến thuật sideway là chờ KL đột biến.
+Thêm 1 vài tín hiệu ở M30 và H1 để anh em củng cố lòng tin.

View attachment 55711

View attachment 55712

_1 nguyên nhân khiến M15 hôm qua mặc dù tín hiệu rất đẹp nhưng vẫn chưa có cú đột phá là chúng ta hãy nhìn qua M30 và H1.
+M30 chikou span trước mặt nó vẫn còn lực cản là đám mây kumo, nó cần thời gian để thoát ra lực cản đó
+H1 chikou span trước mặt nó vẫn còn lực cản là đường giá và nó cũng cần thời gian để thoát ra.
==> Những tín hiệu trên ở M30 và H1 là nguyên nhân làm cho M15 ko bứt phá được và giá sideway
_Anh em đừng lo lắng khi mà M15 M30 H1 đang đồng thuận xu hướng + OBV và A/D dòng tiền đã vào vượt qua đỉnh cũ
_MA 9 26 của cả 3 khung đều cho tín hiệu hội tu pullback nên anh em vẫn chỉ canh tín hiệu entry thôi, ko được bên khung M15 thì chúng ta qua M30 H1, dù sao chart càng lớn độ tin cậy vẫn cao hơn chart nhỏ thường xuyên bi nhiễu
_Xuất hiện nhưng tín hiệu sau thì anh em vào lệnh
+ Narrow bar + VL thấp
+ Outside bar
+ Absorbed + nến xác nhận
+ Reversal up-trust + nến xác nhận.
Happy trading

Xài ít chỉ báo thôi bác, báo động cho bác là hơi nhiều công cụ rồi.

Cám ơn bác đã nhắc vụ Credit. Tôi hay nhầm lẫn hai em đó. Nào giờ toàn vay tiền vợ trade nên ko có rành.:D

Góp ý cho bác 1 chút: bác nhận định như vậy là ok, nhưng cho thêm hình để anh em còn chặt chém bác nữa. Vừa đọc chữ của bác vừa hình dung vừa hại mắt vừa hại não.

Nếu bác sử dụng MP được là quá tốt, vì MP là công cụ cực kỳ mạnh mẽ. Chứng khoán VN cực một cái là không có dữ liệu miễn phí cho MP.
Ok bác lần sau em sẽ đăng thêm hình cho mọi người dễ hình dung, còn cái MP em cũng muốn dùng lắm mà hình như dành cho CK thì tìm không thấy. Em thấy trên phần mềm AmiBroker có 2 công cụ là Volume At Price và Volume At Price Multi, Nhìn thì giống VP mà MP, bác @The Blade xem giúp em 2 công cụ này là gì và có dùng được không nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 61 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 90 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 97 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,965 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên