Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 27/08 - Chờ bứt phá!

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Chào buổi sáng tốt lành, chúc anh em chứng khoán phái sinh và cơ sở có một ngày giao dịch thuận lợi nhé.

MỘT SỐ THÔNG TIN CẦN CHÚ Ý

+ Hiện tại thị trường cơ sở thiếu vắng những thông tin hỗ trợ, đồng thời dòng tiền chảy vào các cổ phiếu cũng tỏ ra thận trọng cho nên thị trường nói chung chưa kỳ vọng là tăng bứt phá được, chúng ta vẫn chỉ nên giao dịch cầm chừng.

GÓC NHÌN PHÂN TÍCH KỸ THUẬT

GÓC NHÌN KINH DỊCH ỨNG DỤNG THỊ TRƯỜNG PHÁI SINH

Quẻ Phệ Hạp biến Chấn

Lời bình: mua bán đầu tuần đều được, tuy nhiên giữa phiên sẽ có dao động mạnh, giá tăng (giảm ) bất ngờ. Trader nên cẩn thận thứ nhất là sẽ bị kẹt bởi sự tăng giảm bất ngờ đó. Thứ hai nếu giá tăng / giảm bất ngờ cũng không nên mua đuổi hoặc bán đuổi vì khả năng cao đó là một cái trap.

Mời bác @sanguyen1911 cho quẻ và bình luận ngày thứ hai đầu tuần. Bác mà an quẻ và bình gần giống vậy thì tuyệt vời rồi.

PHÂN TÍCH CỔ PHIẾU THEO YÊU CẦU - VGT

Đáp ứng lời đề nghị của bác @NTDZ27 tôi sẽ phân tích sơ bộ về mã cổ phiếu VGT.

Về ngành dệt may và nhất là Việt Tiến thì không nằm trong danh mục theo dõi của tôi vì tôi đánh giá ngành dệt may không có gì nổi bật trong năm nay, ngược lại còn quá rủi ro. Nếu Việt Tiến tốt thì nó đã chuyển sàn lên HOSE như Dệt Thành Công chưa không phải ở trong sàn UPCOM từ năm 2017 đến giờ.

Nếu bác đầu tư VGT thì có thể giá sẽ tăng nhưng trong tương lai xa một khi VGT đủ tiêu chuẩn (về kết quả kinh doanh, về minh bạch tài chính,...) được chuyển lên sàn HOSE hoặc chí ít là sàn HNX thì lúc đó may ra lọt vào mắt xanh của tay chơi lớn và mong họ mua để giá đi lên.

Nếu để đầu cơ lướt sóng thì càng không nên, vì hiện tại dòng tiền ở toàn sàn UPCOM đang có dấu hiệu bị rút ra và chảy về các mã Bluechip. Kết quả tất yếu là các mã UPCOM sẽ bị rút hết thanh khoản, VGT nằm trong đó cũng không ngoại lệ. Và dĩ nhiên thanh khoản không còn thì khó lòng hỗ trợ giá đi lên được.

Trong ngành dệt may, ngoài VGT ra còn có TCM ở sàn HOSE đang chuyển động rất tích cực, mã này có thể là lựa chọn tốt cho bác thay vì VGT.

Còn nếu bác đang nắm hàng VGT thì chắc còn lâu lắm mới lên lại đỉnh 18 hồi đó. Đôi lời chia sẻ cùng bác.

Anh em cần phân tích cổ phiếu nào trên thị trường chứng khoán (Việt hay nước nào đó) thì xin mời comment bên dưới nhé.

Xin mời các thành viên cốt cán room phái sinh vào chém bão và lái thị trường để anh em cùng nhau kiếm ăn @SONTINH ,@Cọp ăn chay,@khoinguyen @Nomad2018 , @Kicker , @hai lúa, @LamLT2, @Hải Đăng 37 @Stock Thong @ILOVETA

Mời chuyên gia Elliott @Vũ Thái Dương cho hôm nay.

Đây là nơi sinh hoạt chung của tất cả mọi người những ai thuộc cộng đồng phái sinh và cơ sở.

Chúng ta cùng chung tay đẩy mạnh các mục phái sinh VN30 lên để nó không thua kém gì hội anh em forex và anh em crypto nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 27/08 - 31/08

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Xin phép vào chém góp vui:
THỊ TRƯỜNG ĐÃ ĐI ĐÚNG NHƯ KỲ VỌNG
Như bài tuần trước em đã phân tích, những anh em kiên nhẫn thì sáng nay đã co chút thành quả
+ Sau cây Narrow Bar cuối phiên thứ 6 tuần trước, thì sáng nay mở màn bằng 1 cây bar đột biến tăng khối lượng bức phá khỏi vùng sideway, anh em nào có xem bài của bác @The Blade tối hôm qua thì đây cũng chiến lược bức phá khối lượng khỏi chiếc hộp Darvas. Cây Narrow Bar trong trường hợp này cũng là 1 cây No Demand, thì nó có ý nghĩa ở đây là như thế nào ?
+Sau khi gom hàng các BBs thực hiện 1 bài test để chắc chắn rằng ko còn con Bear nào cản trở Bull nữa

+Nhưng có 1 điều anh em lưu ý đó là KL và giá tăng ko tương xứng với nhau khả năng các BBs sẽ backtest về chiếc hộp thêm 1 lần nữa nên nếu anh em nào còn đang giữ lệnh khả năng sẽ bị drawdown 1 chút.
+Lời khuyên của em là TP với mức Fibo 2.0 ( 1:1 so với chiếc hộp) cũng là ngang bằng với kênh giá, mức 973. Sau đó chúng ta vẫn sẽ tiếp tục xem xét động thái của thị trường xem có bức phá khỏi kênh giá hay ko, hay vẫn tiếp tục đi trong biên độ nhỏ.
Chúc anh em thành công
Happy trading

Đính kèm

424.9 KB · Xem: 2
Hôm nay HPG gặp k/c mạnh theo MP nên em chốt, VCB tiếp tục giữ còn về thị trường Vnindex và thị trường PS có 2 kịch bản có thể xảy ra:

Kịch bản 1 : thị trường tiếp tục tăng, xác nhận bằng 1 phiên tăng bùng nổ biên độ lớn kèm vol đột biến , khả năng này là thấp khoảng 30% vì thị trường đang chạm Band Top, và chạm kháng cự tại 990 và thị trường đã tăng liên tiếp 6 tuần rồi nên xác suất tuần này chỉnh là cao

Kịch bản 2: Thị trường điều chỉnh và quay lại test hỗ trợ vùng 960 - 970 và PS test hỗ trợ 938 - 945

Sorry bác, hôm nay em đi họp nên không tham gia được, cơ mà nó tăng thì sai mất quẻ tuần rồi :((

Bắt đầu quan tâm đến VN30, kiến thức hiện giờ = 0. Biết đi từ đâu @The Blade nhỉ ?

Để có thời gian một tí tôi sẽ viết một số bài cơ bản về phái sinh để các bác dễ dàng tiếp cận. Hiện tại bác cứ đọc bài nhận định mỗi ngày, tích cực chém gió với anh em là sẽ hòa nhập thôi.

Đây là chart xem phái sinh VN30F1809

http://banggia.mbs.com.vn/ptktps/index.html

Xin phép vào chém góp vui:
THỊ TRƯỜNG ĐÃ ĐI ĐÚNG NHƯ KỲ VỌNG
Như bài tuần trước em đã phân tích, những anh em kiên nhẫn thì sáng nay đã co chút thành quả
+ Sau cây Narrow Bar cuối phiên thứ 6 tuần trước, thì sáng nay mở màn bằng 1 cây bar đột biến tăng khối lượng bức phá khỏi vùng sideway, anh em nào có xem bài của bác @The Blade tối hôm qua thì đây cũng chiến lược bức phá khối lượng khỏi chiếc hộp Darvas. Cây Narrow Bar trong trường hợp này cũng là 1 cây No Demand, thì nó có ý nghĩa ở đây là như thế nào ?
+Sau khi gom hàng các BBs thực hiện 1 bài test để chắc chắn rằng ko còn con Bear nào cản trở Bull nữa
View attachment 56081

+Nhưng có 1 điều anh em lưu ý đó là KL và giá tăng ko tương xứng với nhau khả năng các BBs sẽ backtest về chiếc hộp thêm 1 lần nữa nên nếu anh em nào còn đang giữ lệnh khả năng sẽ bị drawdown 1 chút.
+Lời khuyên của em là TP với mức Fibo 2.0 ( 1:1 so với chiếc hộp) cũng là ngang bằng với kênh giá, mức 973. Sau đó chúng ta vẫn sẽ tiếp tục xem xét động thái của thị trường xem có bức phá khỏi kênh giá hay ko, hay vẫn tiếp tục đi trong biên độ nhỏ.
Chúc anh em thành công
Happy trading

Chuẩn quá rồi bác, bác học nhanh thật. 1 like !

Hôm nay HPG gặp k/c mạnh theo MP nên em chốt, VCB tiếp tục giữ còn về thị trường Vnindex và thị trường PS có 2 kịch bản có thể xảy ra:

Kịch bản 1 : thị trường tiếp tục tăng, xác nhận bằng 1 phiên tăng bùng nổ biên độ lớn kèm vol đột biến , khả năng này là thấp khoảng 30% vì thị trường đang chạm Band Top, và chạm kháng cự tại 990 và thị trường đã tăng liên tiếp 6 tuần rồi nên xác suất tuần này chỉnh là cao
View attachment 56082

View attachment 56083

Kịch bản 2: Thị trường điều chỉnh và quay lại test hỗ trợ vùng 960 - 970 và PS test hỗ trợ 938 - 945
View attachment 56084

View attachment 56085

Bác add đường nhìn nhiều thế, nhìn không hiểu.

À em trade theo xu hướng dựa trên các đường trung bình động và Bollinger Bands nên Add vào, lần sau để em note thêm mấy cái chú thích vào hình cho dễ hiểu

BBs hiện đang thắt cổ chai chuẩn bị bung. Bác gắn thêm A/D hoặc OBV vào để xem tín hiệu tích lũy / phân phối của VNI như thế nào.

Mà các đường MA của bác dùng vào việc gì? Vì thấy tới 3 đường MA.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 59 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,792 Xem / 99 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,533 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên