Phân tích phái sinh VN30 - Ngày 27/08 - Chờ bứt phá!

BBs hiện đang thắt cổ chai chuẩn bị bung. Bác gắn thêm A/D hoặc OBV vào để xem tín hiệu tích lũy / phân phối của VNI như thế nào.

Mà các đường MA của bác dùng vào việc gì? Vì thấy tới 3 đường MA.
Kịch bản BBs bung em cũng có tính tới nên em mới bảo có kịch bản 1 khả năng là đi tiếp, nhưng giá chạm Band Top quá sát nếu bung không thể đâm thẳng Band Top ngay được nếu có đâm, theo em sẽ phải quay về trong Band thì khi đó em lại vào hàng.
Các đường MA của em gồm EMA 6 , MA 20 và MA 50, EMA 6 cắt lên MA 20 thì khả năng cho 1 tín hiệu tăng ngắn hạn, còn MA 20 cắt lên MA 50 thì khả năng tăng trung hạn và xác suất xu hướng tăng tiếp là rất cao.
Em không thích A/D hay OBV lắm, em thích xem vol thuần túy hơn, em đang nghiên cứu cách đọc vol thuần túy theo bác

Cây đó thật chất là cây shake-out, mà shake-out nhanh quá, chắc sellers ít, do đó, khả năng là không cần hồi về hộp mà đi tiếp luôn. Cần 1 cây nến nữa để xác thực sellers đã bị absorb hết.
tại em thấy KL no tăng k tương xứng với giá nên em nghĩ giá sẽ backtest về hộp lại

Kịch bản BBs bung em cũng có tính tới nên em mới bảo có kịch bản 1 khả năng là đi tiếp, nhưng giá chạm Band Top quá sát nếu bung không thể đâm thẳng Band Top ngay được nếu có đâm, theo em sẽ phải quay về trong Band thì khi đó em lại vào hàng.
Các đường MA của em gồm EMA 6 , MA 20 và MA 50, EMA 6 cắt lên MA 20 thì khả năng cho 1 tín hiệu tăng ngắn hạn, còn MA 20 cắt lên MA 50 thì khả năng tăng trung hạn và xác suất xu hướng tăng tiếp là rất cao.
Em không thích A/D hay OBV lắm, em thích xem vol thuần túy hơn, em đang nghiên cứu cách đọc vol thuần túy theo bác

Rồi bác sẽ thấy A/D và OBV là cần thiết, nó tránh cho bác đọc volume một cách đơn lẻ và đi vào lối mòn. Volume vẫn là chủ đạo, nhưng dùng volume không khéo sẽ dẫn đến tư duy cục bộ. Mà thị trường thì phải nhìn tổng thể.

tại em thấy KL no tăng k tương xứng với giá nên em nghĩ giá sẽ backtest về hộp lại

Có thể bác đúng, mỗi người 1 cách đọc, bởi vậy mới phải thảo luận.

Nhưng không phải lúc nào KL không tương xứng với giá là sẽ điều chỉnh đâu bác. Điển hình là có một cây bung ra khỏi vùng tích lũy, cây đó chắc chắc sẽ tăng dài, nhưng volume thấp. Lúc đó là do thiếu cung.

Hoặc từ phân phối bung xuống 1 cây giảm dài, nhưng khối lượng lại thấp, cái đó là do hoảng loạn của trader nhỏ lẻ.

Dĩ nhiên, sau hai cây đó, giá sẽ tiếp tục đi sâu hơn nữa vì đà đẩy giá hoặc bán trong hoảng loạn đang rất mạnh.

Rồi bác sẽ thấy A/D và OBV là cần thiết, nó tránh cho bác đọc volume một cách đơn lẻ và đi vào lối mòn. Volume vẫn là chủ đạo, nhưng dùng volume không khéo sẽ dẫn đến tư duy cục bộ. Mà thị trường thì phải nhìn tổng thể.
vì em không hiểu về nó lắm, em phải hiếu nó tính toán như thế nào, dựa trên cái gì để tính như vậy và ý nghĩa nó áp dụng vào thực tế như thế nào, em xem tài liệu trên mạng thì chỉ đa số hướng dẫn cách áp dụng và chỉ ra hệ thống như thế này như thế kia, em ko muốn áp dụng máy móc mà là muốn hiểu bản chất của nó à bác.

Có thể bác đúng, mỗi người 1 cách đọc, bởi vậy mới phải thảo luận.

Nhưng không phải lúc nào KL không tương xứng với giá là sẽ điều chỉnh đâu bác. Điển hình là có một cây bung ra khỏi vùng tích lũy, cây đó chắc chắc sẽ tăng dài, nhưng volume thấp. Lúc đó là do thiếu cung.

Hoặc từ phân phối bung xuống 1 cây giảm dài, nhưng khối lượng lại thấp, cái đó là do hoảng loạn của trader nhỏ lẻ.

Dĩ nhiên, sau hai cây đó, giá sẽ tiếp tục đi sâu hơn nữa vì đà đẩy giá hoặc bán trong hoảng loạn đang rất mạnh.
ah em hiểu rồi hèn gì con bear lúc nào cũng hung dữ hơn con Bull

vì em không hiểu về nó lắm, em phải hiếu nó tính toán như thế nào, dựa trên cái gì để tính như vậy và ý nghĩa nó áp dụng vào thực tế như thế nào, em xem tài liệu trên mạng thì chỉ đa số hướng dẫn cách áp dụng và chỉ ra hệ thống như thế này như thế kia, em ko muốn áp dụng máy móc mà là muốn hiểu bản chất của nó à bác.

Bác tìm lại bài của tôi, có một bài nói về A/D và một bài nói về OBV. Đọc xong bác sẽ biết những cái bác đang thắc mắc.

Ngày mai cho nhận định tiếp thử xem. Nhưng mà bác học vol nhanh đấy.
Ngày nào em cũng tập luyện tích cực, nếu có 1 group nhận định forex hoac stock bằng MP em xin phép chém gió góp bão keke, ngày nào em cũng nhận định cũng là 1 cách em tự rèn luyện thêm. :d :D :D :D

Để có thời gian một tí tôi sẽ viết một số bài cơ bản về phái sinh để các bác dễ dàng tiếp cận. Hiện tại bác cứ đọc bài nhận định mỗi ngày, tích cực chém gió với anh em là sẽ hòa nhập thôi.

Đây là chart xem phái sinh VN30F1809

http://banggia.mbs.com.vn/ptktps/index.html
Cũng rất quan tâm đến phái sinh nhưng kiến thức cũng lại = 0 và không biết phải làm gì, bắt đầu tư đâu..... Mong Bác @The Blade viết seri bài về phái sinh thì tôi sẽ đọc từ 1 đến hết.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 35 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên