Phân tích phái sinh VN30 - Tuần 29/10 - 02/11

Ha ha vậy là chắc ông Blade vừa tăm được em nào trong cái Talk show rồi. Ủa mà EWP cũng tiên đoán được vụ này nữa hả bác? Tôi chưa thấy sách nào viết về vụ này, nhưng luận từ cái gốc của EWP là dùng để đo cái tâm lý thì cũng rất có khả năng đó. Dự là ông Blade đã đi hết cái sóng hồi của tình yêu trước, giờ chuẩn bị bước vào chu kỳ sóng đẩy của tình yêu kế tiếp :D

Tăm được em nào cũng vui rồi, giờ giải lao các bác túm lại hỏi nên có tranh thủ được tí nào đâu. :D

Tối nhé, kb của mình là sắp đổi đào, ủa nhầm, đổi chiều. Chỉ là mình chưa chắc thôi.
Chart W1 cho phân kỳ MACD rõ rồi.
Chart D1 cũng thế
Volume đang ủng hộ đổi đào
Kinh dịch đang ủng hộ đổi đào
@The Blade đang muốn đổi đào
DJ cũng muốn đổi đào
M30 cho thấy đường xuống sắp cạn
Thứ 2 mà PS có 34-37 thì nên go LONG, ắt có thành quả :D

Đang sắp muốn đổi, để em gom SSI full hàng xong rồi thắp nhan cầu khấn cho được đổi qua con đào mới.

Review và phân tích 1 chút về Tuần tới của PS (Bữa nay làm thẳng PS luôn cho đỡ rối)

Trước tiên là review:

Như vậy, phiên thứ 6 có lẽ mình đã đếm sai chỗ nào đấy, dẫn đến việc phải SL cho lệnh thứ 2.
Tại đây, có 2 kịch bản đều chỉ cùng về 1 hướng:
KB1: ABC thực ra đi xong rồi, như hình vẽ, thứ 6 là đi nhịp 1-2 của 1 cái sóng giảm mới. Cuối giờ chiều là vào sóng 3 của nó.
KB2: Sóng C bị cụt do TT yếu, nó không hoàn thành đc chặng đường và xảy ra số ít trường hợp C ko vượt đc đỉnh A. Như vậy cuối giờ chiều TT đang trong nhịp 1 của sóng giảm mới.

Nhìn hình thì có vẻ như 1-2-3 đang hiện ra. Như vậy, có thể tạm kết luận là những ae nào đang hold short sẽ an toàn, ít nhất là cho đến hết ATO thứ 2.
Tiếp theo thế nào thì phải chờ TT nó chạy mới tính tiếp đc.
Là 1 người đánh IWP (Biến thể của EWP), không thấy 1-2 thì ngồi ngoài.
=> Đừng short đuổi, cũng đừng bắt đáy. Nên ngồi kiên nhẫn đếm sóng. Để luyện kiên nhẫn, có thể mở chart M30 ra ngồi nhìn giá di chuyển trên chart.
Happy trading.

Review và phân tích 1 chút về Tuần tới của PS (Bữa nay làm thẳng PS luôn cho đỡ rối)

Trước tiên là review:
View attachment 63596

View attachment 63597

Như vậy, phiên thứ 6 có lẽ mình đã đếm sai chỗ nào đấy, dẫn đến việc phải SL cho lệnh thứ 2.
KB1: ABC thực ra đi xong rồi, như hình vẽ, thứ 6 là đi nhịp 1-2 của 1 cái sóng giảm mới. Cuối giờ chiều là vào sóng 3 của nó.
KB2: Sóng C bị cụt do TT yếu, nó không hoàn thành đc chặng đường và xảy ra số ít trường hợp C ko vượt đc đỉnh A. Như vậy cuối giờ chiều TT đang trong nhịp 1 của sóng giảm mới.

Nhìn hình thì có vẻ như 1-2-3 đang hiện ra. Như vậy, có thể tạm kết luận là những ae nào đang hold short sẽ an toàn, ít nhất là cho đến hết ATO thứ 2.
=> Đừng short đuổi, cũng đừng bắt đáy. Nên ngồi kiên nhẫn đếm sóng. Để luyện kiên nhẫn, có thể mở chart M30 ra ngồi nhìn giá di chuyển trên chart.
Happy trading.
Hay quá bác. Cám ơn bác. Đúng là cần có 2 kịch bản của bác để cẩn trọng trong thời điểm này. Tình hình chung quốc tế là không tốt. Tình hình VN thì bi quan vẫn nhiều hơn lạc quan. Nếu có hồi thì cũng không mạnh.
Tuy nhiên để cho nó đủ bộ thì tôi cũng xin mạn phép bác thêm vào kịch bản thứ 3. Đó là mô hình Flat correction. Có 2 lý do để tôi nghĩ đến mô hình này.
Thứ nhất, theo hình vẽ trên của bác, là cái wave A là dạng 3 waves chứ không phải 5 waves. Như vậy cả cái nhịp hồi ABC sẽ tương ứng với 1 cái Flat corection chứ không phải zigzag. Vì nếu là zigzag thì cái wave A phải là 5 wave.
Thứ hai, là cái nhịp B hồi, bản thân nó có vẻ là zigzag, dù rằng hình như nó chưa đi hết cái chân c of B của cái zigzag này. Điều này lý giải vì sao nhịp b of B của nó chỉ retrace 72.3% của cái wave a of B.
Từ đó tôi nghĩ đến kịch bản 3 là Flat.
Nhưng ngay tại đây tôi phải cảnh báo ngay, đối với các bác trader mới, là giả sử hôm nay có nhịp hồi và các bác quyết định go Long, thì phải ý thức được rằng mình đang đánh ngược sóng, độ rủi ro rất cao. Do đó không bắt đáy, cần có tín hiệu rõ ràng xác định xu hướng hồi đã hình thành mới vào, và không nên tham. Không đánh full TK, cài SL chặt, và luôn sẵn sàng nhảy ra ngay lập tức khi thấy có nguy cơ. Vì thế trong kịch bản 3 tôi vẫn để thêm kịch bản 1 hoặc 2 của bác @Vũ Thái Dương (kịch bản đỏ).

Trước tiên là review:
View attachment 63596

View attachment 63597

Happy trading.

Bác ơi chiều qua bác Plan SL 872.3 và cố định luôn chứ không dời lên vd dưới sóng 4 ở 80-83 à. Do bác muốn chốt trọn sóng 5 và tránh trường hợp sóng 4 mở rộng lấn vào sóng 1 phải kg bác?

Nể cái "trade your plan" của bác quá.

Bác ơi chiều qua bác Plan SL 872.3 và cố định luôn chứ không dời lên vd dưới sóng 4 ở 80-83 à. Do bác muốn chốt trọn sóng 5 và tránh trường hợp sóng 4 mở rộng lấn vào sóng 1 phải kg bác?

Nể cái "trade your plan" của bác quá.
à, mình ko có thói quen dời SL :D tại cứ mỗi lần dời là nó quánh cho SL rồi mới chạy tiếp, nên giờ chán gòi

đi cày gờ ráp kiếm tý cháo bù lỗ các bác ợ, cơ mà sáng ra đã bị một anh xe khách phang cho bẹp rúm cửa, em đi làm bảo hiểm giờ mới về, hôm qua tiếc quá, thân phận ngoài bắc kỳ ko được giao lưu cùng các bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 872 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,222 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,923 Xem / 14 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên