Phỏng vấn Mark Minervini - Công thức làm nên một Trader đại tài

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,535
Mark Minervini là 1 Phù thủy Trader, tức là 1 Phù thuỷ trong giới đầu tư tài chính, và là 1 nhà giao dịch đại tài. Ông được phỏng vấn bởi ông Jack Schwager trong series sách huyền thoại của ông là Phù Thủy Thị Trường Tài Chính (Market Wizards), và còn là nhà vô định trong cuộc thi US Investing Champion năm 1997 với tỷ suất lợi nhuận 155%. Độ bá đạo của Mark Minervini còn ở chỗ các nhà giao dịch cùng thời chỉ mong đạt được tỷ suất lợi nhuận trong năm tệ nhất của ông - 128%/ năm.

Bài viết này ghi lại trích đoạn phỏng vấn Mark Minervini của tác giả Jack Schwager trong quyển Market Wizards, chắc chắn sẽ giúp chúng ta hiểu thêm về công thức làm nên 1 nhà giao dịch đại tài.

Quá trình chọn cổ phiếu và phương pháp vào lệnh của ông là gì?

Hãy xem này, chẳng có hộp đen nào cả. Mà tất cả mọi người đều phải cố gắng đưa ra những công thức đánh bại thị trường. Thị trường không phải là 1 khoa học. Khoa học có thể giúp tăng xác suất, nhưng để trở nên xuất sắc bạn cần phải nắm vững nghệ thuật giao dịch.

Mọi người luôn muốn biết mô hình máy tính của tôi là gì. Tôi nghĩ rằng đó là vấn đề ít liên quan nhất đến việc giao dịch thành công. Tất nhiên bạn cần có ưu thế, nhưng có hàng ngàn cách để có được ưu thế. Một số người sử dụng các chiến lược hoàn toàn ngược với tôi, nhưng cả hai trong chúng tôi đều kiếm được nhiều lợi nhuận.

Phát triển chiến lược của riêng bạn là điều quan trọng, chứ bạn không cần biết chiến lược của tôi, vì tôi thiết kế nó để phù hợp với tính cách của tôi. Hiểu được triết lý giao dịch, nguyên tắc và kỹ thuật quản lý tiền bạc của tôi có thể rất có giá trị. Tôi nghĩ rằng mọi người dành quá nhiều thời gian để tìm kiếm chiến lược đi vào thị trường mà không dành đủ thời gian cho việc quản lý tiền bạc.

Kiếm tiền có phải là mục tiêu lớn nhất của ông khi giao dịch chứng khoán?

Tiền không phải là vấn đề của tôi. Vấn đề là chiến thắng. Là mình phải giỏi nhất về một cái gì đó. Mục tiêu của tôi là trở thành nhà giao dịch giỏi nhất thế giới. Nếu là người giỏi nhất, bạn không phải lo lắng về tiền bạc; nó sẽ tự bay vào túi bạn.

Ông học được gì từ trải nghiệm của mình trong việc mất tất cả tiền bạc?

Mặc dù lúc đó tôi không nhận ra điều này, nhưng việc mất tất cả tiền bạc là 1 trong những điều tốt nhất có thể xảy ra đối với 1 người bắt đầu làm nhà giao dịch.

Bởi điều đó sẽ dạy bạn biết tôn trọng thị trường. Học được bài học rằng bạn có thể mất tất cả khi bạn không có nhiều tiền tốt hơn nhiều so với lúc bạn có nhiều tiền.

Vậy ông không ủng hộ việc giao dịch demo ở những người mới bắt đầu?

Chắc chắn rồi. Tôi nghĩ rằng giao dịch demo là điều tồi tệ nhất bạn có thể làm. Nếu bạn là người mới bắt đầu, hãy giao dịch với 1 số tiền đủ nhỏ để bạn có thể chịu đựng được nếu mất nó, nhưng cũng đủ lớn để bạn có thể cảm nhận sự đau đớn khi không đạt được nó. Nếu không, bạn đang lừa dối bản thân mình. Tôi có tin tốt lành cho các bạn đây: việc giao dịch demo với giao dịch thật chẳng có gì giống nhau cả. Giống như việc bạn đang tập chơi quyền Anh và sau đó phải lên sàn đấu với 1 võ sỹ chuyên nghiệp. Bạn sẽ bò như 1 con rùa và bị đấm cho tơi tả.

Ông đã thực hiện quá trình chuyển bại thành thắng như thế nào?

Kết quả giao dịch của tôi đã biến chuyển khi tôi hiểu rằng không nên đếm xem mình thắng bao nhiêu lần, mà là kiếm được bao nhiêu lợi nhuận từ các giao dịch thắng so với mất bao nhiêu từ các giao dịch thua. Tính trung bình, tôi chỉ thắng khoảng 50% số lần giao dịch, nhưng tôi kiếm được nhiều tiền khi thắng hơn là mất tiền khi thua.

Có phải sau khi mở 1 vị thế, ông phải quan sát nó để nhận ra sớm nhất việc nó không diễn biến như kế hoạch, và thoát sớm chỉ với thua lỗ nhỏ?

Đúng rồi. Tôi có 1 câu nói “Sai lầm thì chấp nhận được, nhưng cứ sai mãi thì hoàn toàn không thể chấp nhận” Sai lầm không phải là 1 lựa chọn, nhưng không chịu khắc phục là sai.

Bạn không thể bị đánh bại nếu bạn có 1 hàng phòng thủ tuyệt vời. Tôi luôn thích đặt cược vào 1 đội bóng có hàng hậu vệ giỏi hơn là 1 hàng tấn công tốt. Nếu 1 giao dịch không nhanh chóng có hiệu quả, tôi chỉ bị tổn thất nhỏ, và tôi có thể bị tổn thất nhỏ nhiều lần.

(còn tiếp)

Anh em thấy những bài học của Mark Minervini thấm thía thì để lại 1 like nhé!

Tham khảo Market Wizards

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Khoái mấy thễ loại phỏng vấn như vầy.
Tiếp tục chuổi phỏng vấn đi bạn

155% lợi nhuận mà đem so với các cuộc thi ở việt nam thì chỉ bét bảng. Mình biết mấy bạn trade cho quỹ khoán lợi nhuận là 20%/ ngày. Thật là ko thể tưởng tượng dc.

155% lợi nhuận mà đem so với các cuộc thi ở việt nam thì chỉ bét bảng. Mình biết mấy bạn trade cho quỹ khoán lợi nhuận là 20%/ ngày. Thật là ko thể tưởng tượng dc.
Nếu đánh được lợi nhuận 20%/ngày thì tự đánh cũng đủ giàu rồi chứ đi làm thuê làm gì cho khổ. Các quỹ bóc lột kinh nhỉ

Không thực tế vì nếu giỏi như vậy người ta tự làm vài năm là thành tỷ phú. Bạn thử lắp công thức lợi nhuận kép với 20%/ngày sẽ thấy nó kinh khủng thế nào. Có lẽ 20% đó có cả + và - :D

Không thực tế vì nếu giỏi như vậy người ta tự làm vài năm là thành tỷ phú. Bạn thử lắp công thức lợi nhuận kép với 20%/ngày sẽ thấy nó kinh khủng thế nào. Có lẽ 20% đó có cả + và - :D
Lợi nhuận kép thực tế chỉ là lý thuyết thôi bác. Ko bao giờ đạt được và ko ai có thể đạt được sự ổn định và tăng vol tương ứng với số dư tk cân đối như thế theo thời gian. Còn cái quỹ mình nói khoán nhân viên 20%/ ngày là có thật. Chuyên đánh GU, tk 2500 mà đánh toàn 2-3 lot một lệnh, đánh sóng siêu ngắn, ăn vài pip là chốt rồi. Các bạn ấy lúc đỏ thì x2 tk chỉ một giờ đồng hồ thôi, còn đen thì chết ko kịp ngáp. Có tuần 1 team 5 người mà đốt mất 70k của quỹ.

Nếu đánh được lợi nhuận 20%/ngày thì tự đánh cũng đủ giàu rồi chứ đi làm thuê làm gì cho khổ. Các quỹ bóc lột kinh nhỉ
Mình ko hiểu quỹ ấy quản lý kiểu gì. Nhưng mình biết một bạn đang gd cho quỹ thì thấy kiến thức của bạn ấy rất yếu, đánh ko hề có sl và cách đánh thì là đánh bạc thật sự. Gd bên exness có khi tk 2500 mà vào lệnh tổng đến 10 lot.

Khác biệt không nằm ở con số đâu bác
Năm tệ nhất của Minervini là 128% lợi nhuận, các năm còn lại đều hơn
Năm nay 1 trader có thể kiếm 1000%, năm sau lỗ, năm sau cháy luôn là bình thường
Khác biệt ở lợi nhuận nhất quán và đều đặn

20% của nghìn đô khác 20% của triệu đô. Mấy bác đánh BO chắc quen vs X2 X3 Tài khoản hôm nay. xong mai trả lại X4 X5 tk hehe

"Bạn không thể bị đánh bại nếu bạn có 1 hàng phòng thủ tuyệt vời. Tôi luôn thích đặt cược vào 1 đội bóng có hàng hậu vệ giỏi hơn là 1 hàng tấn công tốt. "
Cái này là cái các trader nào muốn sống bằng nghề phải học tập này ^^

"Bạn không thể bị đánh bại nếu bạn có 1 hàng phòng thủ tuyệt vời. Tôi luôn thích đặt cược vào 1 đội bóng có hàng hậu vệ giỏi hơn là 1 hàng tấn công tốt. "
Cái này là cái các trader nào muốn sống bằng nghề phải học tập này ^^
Mình cũng là fan của Mark Minervini :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Hội Trader giao dịch Quỹ 84 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 955 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 143 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,524 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 413 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 355 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,769 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên