Phỏng vấn Trader - Tiến sĩ Alexander Elder - về cách thức tạo nên 1 trader thành công

Phỏng vấn Trader - Tiến sĩ Alexander Elder - về cách thức tạo nên 1 trader thành công

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Tiến sĩ Alexander Elder là một trader người Mỹ gốc Nga và là giáo viên dạy môn trading ở rất nhiều nơi trên thế giới. Cuốn sách năm 1993, Trading for a Living, một trong những cuốn sách bán chạy nhất quốc tế đã được dịch sang hơn 12 ngôn ngữ, được coi là kinh thánh trading thực sự.

>> Review sách Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống - Trading for a Living

Công việc trước đây của tiến sĩ Alexander Elder là cựu bác sĩ tâm thần, kinh nghiệm này tưởng chừng không liên quan nhưng thực chất nó đã giúp ông khai thác và có cái nhìn rất độc đáo về tâm lý trading.

[B]Sử dụng tâm thần để ứng dụng vào giao dịch[/B]

Tâm thần học dường như là đúng ngành nghề phù hợp với tôi. Nhớ lại khi tôi đến New York, tôi được nhận vào chương trình Albert Einstein ở New York, lúc đó là dự án tốt nhất trong thành phố. Và sau đó tôi được tài trợ để phát triển dự án của riêng tôi.

Nhưng khi tôi bước vào tuổi ba mươi, tôi cảm thấy rằng tôi đã làm rất tốt và mọi thứ dường như đã an toàn, không còn là một cuộc phiêu lưu nữa. Tôi tiếp tục tìm kiếm điều gì đó để thử thách bản thân, khi có suy nghĩ đó thì tôi đã traing được một chút trước đó rồi….chân thật mà nói, lúc đó tôi không phải là giao dịch, tôi đánh bạc thì đúng hơn, hồi đó tôi chưa biết gì về trading đúng nghĩa cả.

Nhưng trading thu hút tôi, thị trường thu hút tôi rất nhiều. Thời điểm đó tôi có tài khảon 3.000 đô la, sau đó tôi thua sạch. Quay trở lại làm việc và bỏ tiền vào nhiều hơn, mở một tài khoản 5.000 đô la, cho đến khi tôi tìm ra quy luật tâm lý của trò chơi này. Phải mất rất nhiều năm.

Và tôi thấy rằng một sự giáo dịch chính quy chưa chắc là nền tảng để thành công trong lĩnh vực giao dịch này. Mọi người thường hỏi, tâm thần và trading có điểm gì chung? Vâng, cả hai đều dựa trên thực tế. Bạn nhìn vào biểu đồ và bạn đang cố gắng xem những gì bạn thực sự muốn thấy ở đó. Nhưng biểu đồ đang làm những gì nó đang làm, chứ không phải đang làm những gì bạn muốn thấy. Bạn có khả năng gạt đi những tưởng tượng của bạn và nhìn vào biểu đồ với con mắt của một đứa trẻ không? Lên là lên, xuống là xuống và ngang là ngang. Không tưởng tượng quá nhiều.

[B]Về quá trình phát triển của mỗi trader…[/B]

Tôi cảm thấy tiếc cho một số người tin vào việc "tăng gấp ba tiền của bạn trong một năm, làm việc 15 phút một ngày mà không cần nghiên cứu vất vả". Đó là cuộc sống giả tưởng. Hãy nghiêm túc nghiên cứu, học hỏi, giấc mơ sẽ đến chứ đừng mơ mộng hoài rồi mong giấc mơ thành sự thực.

Tôi thường nói với mọi người, học cách trở thành một nhà giao dịch có thể sẽ mất nhiều thời gian và chi phí nhiều như lấy bằng đại học. Bởi vì đó là một quá trình. Bạn phải đọc, có được tri thức; bạn phải mở một tài khoản học tập nhỏ. Bạn phải thực hành trong một tài khoản nhỏ và dần dần bắt đầu thêm vốn vào nó.

Xét về các giai đoạn phát triển, Giai đoạn 1 là khi một người nào đó hoàn toàn mới, đến với thị trường và cố gắng tìm điểm kết thúc. Trong giai đoạn này nếu ai thua lỗ không quá 10% (một năm), thì điều đó thật tuyệt vời vì có lẽ họ đã tư duy đúng.

Để khởi đầu như một người mới hãy chuẩn bị tinh thần mất tiền đi, cố gắng mất ít thôi, thực hành nhiều về quản lý tiền. Trong thực tế, một trong những điều tồi tệ nhất đã xảy ra với tôi khi tôi mới bắt đầu và tôi không biết gì, tôi kiếm được tiền từ lần đầu tiên giao dịch và lần thứ 2 giao dịch, sau đó tôi ảo tưởng rằng giao dịch thật dễ dàng…

[B]Với kỳ vọng kiếm tiền trong năm đầu tiên ...[/B]

Giả sử bạn quyết định trở thành nha sĩ, bạn đi học nha khoa. Bạn có kiếm được tiền trong năm đầu tiên ở trường không? Bạn có thể học xuất sắc, nhưng bạn sẽ không kiếm được tiền ở năm 1 đại học đâu. Ngược lại bạn còn phải trả học phí, đó là bạn mất tiền. Bạn sẽ phải trả tiền cho giáo dục, đọc và học, dành thời gian trong phòng thí nghiệm, v.v. Cũng giống như giao dịch, bạn sẽ phải học cách giao dịch.

[B]Về tiến trình của nhà giao dịch…[/B]

Giai đoạn hai: bạn muốn cải thiện tình hình tài chính và giảm rủi ro. Tới giai đoạn này bạn vẫn có thể bỏ tiền vào ngân hàng để kiếm lợi nhuận hơn là phải nhức đầu với việc trading. Thật khó khăn cho người mới bắt đầu. Thật dễ dàng để thực hiện một giao dịch, nhưng thật khó khăn để chiến thắng.

Hãy đi từng bước nhỏ trên hành trình vạn dặm. Một tài khoản nhỏ 100 đô la, cố gắng trading trong vài tháng, khi nó ổn hãy tiếp tục nạp thêm. Cần phải hiểu rằng điều gì tốt đang diễn ra. Đó là giai đoạn thứ ba.

[B]Cơ duyện gặp Gann ...[/B]

Tôi đã gặp con trai của Wann Gann khoảng 20 năm trước. Anh chàng này đến từ Boston, tên anh ấy là Gann. Anh ấy là một nhà phân tích ngânA hàng và tôi nói với anh ấy "bạn có liên quan đến Wann Gann không?". "Oh đó là cha của tôi". Vì vậy, tôi nói "đúng là cha của bạn đã kiếm được hàng triệu đô la và ông ấy có một chiếc máy bay riêng?". Anh ta nói "nahhh".

Anh ấy thực sự tức giận với cha mình, bởi vì hồi đó ông Gann không chịu thuê thư kí và người phụ tá ông ấy chính là con trai ông ấy. Tại thời điểm ông Gann qua đời, ông ấy để lại cho con trai 100.000 đô la, không phải ít mà cũng chẳng gọi là giàu có.

[B]Về quản lý tiền ...[/B]

Quản lý tiền bạc là khi cần thiết trong giao dịch, y chang như việc bạn có một chiếc áo phao trên thuyền. Bạn có thể đi thuyền mà không cần áo phao 1 lần và trở lại an toàn. Nhưng nếu bạn tiếp tục đi như vậy thì rủi ro rồi sẽ đến. Rắc rối sẽ xảy ra. Thị trường cũng như biển khơi vậy thôi, rủi ro không thể đoán trước được.

Có hai loại nhân quả là năng động và thống kê. Quan hệ nhân quả năng động là khi bạn đặt cây bút chì lên tờ giáy, bạn dùng lực tay để viết nó, nó sẽ nghe theo hướng bạn muốn.

Thật đơn giản. Nhưng quan hệ nhân quả thống kê là nêu bạn có hộp 20 quả bóng tennis trong đó có 12 quả bóng màu xanh lục và 8 màu vàng, bạn muốn đặt cược vào rút trái đầu màu nào? Tất nhiên bạn sẽ nói màu xanh lá cây. Đặt cược là thế nhưng bạn biết rằng nếu bạn đặt tay vào, có khả năng bạn sẽ kéo hai, ba, bốn quả bóng màu vàng liên tiếp. Vì vậy, nếu bạn đang đặt cược một phần lớn số tiền trong tài khoản của mình khi nó màu xanh lục thì vẫn có khả năng nó ra màu vàng nhé.

Vì vậy, đó là lý do tại sao quản lý tiền là cần thiết, bởi vì thị trường không hoạt động trên nguyên nhân năng động, nó hoạt động trên nguyên nhân thống kê.

Mời tham khảo sách của tiến sỹ Alexander Elder rất hay tại đây http://store.traderviet.org/product...o-dich-kiem-song-the-new-trading-for-a-living

Nguồn traderlife.co.uk

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Thật đơn giản. Nhưng quan hệ nhân quả thống kê là nêu bạn có hộp 20 quả bóng tennis trong đó có 12 quả bóng màu xanh lục và 8 màu vàng, bạn muốn đặt cược vào rút trái đầu màu nào? Tất nhiên bạn sẽ nói màu xanh lá cây. Đặt cược là thế nhưng bạn biết rằng nếu bạn đặt tay vào, có khả năng bạn sẽ kéo hai, ba, bốn quả bóng màu vàng liên tiếp. Vì vậy, nếu bạn đang đặt cược một phần lớn số tiền trong tài khoản của mình khi nó màu xanh lục thì vẫn có khả năng nó ra màu vàng nhé.
Ví dụ y chang bài toán xác suất thống kê. Xúc tích, ngắn gọn, dễ hiểu =))

"Thật đơn giản. Nhưng quan hệ nhân quả thống kê là nêu bạn có hộp 20 quả bóng tennis trong đó có 12 quả bóng màu xanh lục và 8 màu vàng, bạn muốn đặt cược vào rút trái đầu màu nào? Tất nhiên bạn sẽ nói màu xanh lá cây. Đặt cược là thế nhưng bạn biết rằng nếu bạn đặt tay vào, có khả năng bạn sẽ kéo hai, ba, bốn quả bóng màu vàng liên tiếp. Vì vậy, nếu bạn đang đặt cược một phần lớn số tiền trong tài khoản của mình khi nó màu xanh lục thì vẫn có khả năng nó ra màu vàng nhé."
Công thức Kelly là cách tối ưu để giải quyết đặt bao nhiêu tiền trong bài toán này.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 12 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên