Phù thủy Mark Minervini hướng dẫn cách nhồi lệnh theo kiểu Kim Tự Tháp của Jesse Livermore & O’neil

Phù thủy Mark Minervini hướng dẫn cách nhồi lệnh theo kiểu Kim Tự Tháp của Jesse Livermore & O’neil

TraderViet News

Editor
Trial mod
6,443
34,772
Kỹ thuật nhồi lệnh (hay giao dịch bình quân giá) được đánh giá là một phương pháp giao dịch nhiều rủi ro và được chia là hai loại bình quân giá lên và bình quân giá xuống.

Trong thực tế, đa phần ác anh em trader đều áp dụng phương pháp bình quân giá xuống, tức giá càng đi ngược lại nhận định thì chúng ta càng vào thêm nhiều lệnh. Tuy nhiên, các trader gạo cội thị lại thích làm điều ngược lại vì họ tin rằng nó ít rủi ro hơn, và hôm nay chúng ta sẽ tìm hiểu về cách nhồi lệnh theo kiểu Livermore và O’neil, và được hướng dẫn bởi phù thủy Mark Minervini.
-----

Jesse Livermore và kỹ thuật bổ sung vị thế mua

Sau khi đọc cuốn sách của Livermore, tôi đã áp dụng phương pháp “bổ sung vị thế mua (pyramid)” hoặc “bình quân giá lên” khi cổ phiếu tăng giá sau lần mua đầu tiên. Muốn thực hiện tốt kỹ thuật này, bạn phải đảm bảo lần mua đầu tiên phải chính xác, tức chỉ cao hơn 2%-3% so với điểm pivot. Về cơ bản, tôi bổ sung thêm vị thế mua nhưng luôn với khối lượng cổ phiếu nhỏ hơn. Điều này cho phép tôi tập trung nguồn vốn vào những giao dịch nắm chắc phần thắng. Nếu tôi sai và cổ phiếu giảm xuống thấp hơn so với giá vốn, tôi sẽ sớm cắt lỗ.

Đây là cách đầu tư hoàn toàn khác với phần lớn các nhà giao dịch. Hầu hết mọi người đều ưa thích bình quân giá xuống, nghĩa là họ sẽ mua thêm cổ phiếu khi giá giảm nhằm hạ thấp giá vốn. Nhưng tại sao bạn lại chấp nhận đầu tư nhiều hơn số tiền mồ hôi nước mắt cho những cổ phiếu đang thua lỗ? Đây là một cách giao dịch tồi.

Nhiều độc giả đã thắc mắc về phần này, vì vậy tôi muốn giới thiệu bài phỏng vấn với phù thủy chứng khoán Mark Minervini, để giúp các trader hiểu rõ thêm về kỹ thuật nhồi lệnh.

Nế bạn phát hiện một siêu cổ phiếu, có thể bạn đang ở rất gần điểm mua hợp lý. Tất cả việc bạn phải làm là thiết lập một tiếng chuông cảnh báo, nhắc bạn nên mua vào đúng thời điểm. Nhưng thế vẫn chưa đủ.

Sự thực là bất cứ cổ phiếu nào cũng có thể chống lại bạn, kể cả siêu cổ phiếu. Bạn có thể đã phát hiện ra một Apple tiếp theo, một Amazon tiếp theo, nhưng bất cứ cổ phiếu nào cũng có thể bị thất bại sau khi xuất hiện điểm phá vỡ từ tín hiệu mua. Việc giải ngân từ từ theo từng đợt sẽ giúp bạn tránh gặp phải những rủi ro quá lớn.

Chiến lược mua giải ngân theo từng đợt gọi là Bổ Sung Vị Thế Mua theo mô hình Kim Tự Tháp (Người Việt Nam gọi đó là “nhồi lệnh”). Chiến lược này sẽ giúp bạn xây dựng một vị thế mong muốn khi giá cổ phiếu tăng lên. Chiến lược này được phát triển bởi thiên tài đầu tư Jesse Livermore nhằm giảm thiểu rủi ro và làm tăng tỷ suất sinh lợi.

Phương pháp này hoạt động như thế nào?

Khái niệm chính đăng sau việc Bổ Sung Vị Thế Mua Theo Mô Hình Kim Tự Tháp là “bình quân giá lên“, một khái niệm đơn giản nhưng lại bị phớt lờ vì nó trái ngược với bản năng con người (thích mua rẻ).

Trong khi đó Bổ Sung Vị Thế Mua Theo Mô Hình Kim Tự Tháp sẽ mang đến cho bạn một cảm giác hoàn toàn khác: bạn sẽ cảm thấy vui mừng khi bạn mua thêm các cổ phiếu đang tăng giá cao hơn. William O’Neil từng đặt câu hỏi: “Tại sao bạn lại ném những đồng tiền mô hôi nước mắt vào các cổ phiếu đang giảm giá?”

Cách triển khai chiến lược BỔ SUNG VỊ THẾ MUA THEO MÔ HÌNH KIM TỰ THÁP

Đầu tiên, bạn tìm kiếm các siêu cổ phiếu đạt tiêu chí đầu tư. Chờ đợi cổ phiếu này chạm tới điểm mua hợp lý. Hãy tính toán toàn bộ vị thế mong muốn mà bạn muốn mua ở cổ phiếu này. Ví dụ, tôi muốn giải ngân 10,000 USD ở cổ phiếu OLLI đang có điểm phá vỡ từ Nền Giá Phẳng (Flat Base) vào tháng 8/2018.

Bước 1: Mua 50% vị thế (ở đây là 5,000 USD) khi giá vừa mới vượt qua điểm pivot. Hãy mua gần điểm pivot nhất có thể.

Bước 2: Khi cổ phiếu tăng 2%-2.5% so với giá mua ban đầu của bạn (tức cũng chỉ tầm 2%-2.5% so với điểm pivot), bạn mua 30% vị thế (ở đây là 3,000 USD). Như vậy, bạn đã giải ngân được 80% vị thế mong muốn.

Bước 3: Mua 20% vị thế còn lại (ở đây là 2,000 USD) khi cổ phiếu tăng thêm 2%-2.5% từ lần mua thứ hai, tức 5% so với lần mua đầu tiên của bạn (và bảo đảm cổ phiếu không vượt quá xa 5% so với điểm pivot).

Sau đây là ví dụ minh họa cách phù thủy Mark Minvervini thực hiện Bổ Sung Vị Thế Mua Theo Mô HÌnh Kim Tự Tháp ở cổ phiếu OLLI vào tháng 8/2018.

Chiến lược kim tự tháp giảm thiểu rủi ro như thế nào?

Trong ví dụ này, giả sử cổ phiếu bạn mua giảm 8% và kích hoạt lệnh dừng lỗ.Nếu bạn mua toàn bộ vị thế mong muốn một lúc, bạn sẽ lập tức mất ngày 800 USD (8% của 10,000 USD). Nhưng với chiến lược Bổ Sung Vị Thế Mua Theo Kim Tự Tháp, khoản lỗ đầu tiên của bạn chỉ là 400 USD (8% x 5,000 USD). Tất nhiên, bạn sẽ không thực hiện các lần mua sau.
-----

Phương pháp trên được miêu tả rất cụ thể trong quyển Làm Giàu Từ Chứng Khoán của William O’neil , anh em muốn hiểu sâu hơn có thể đọc trong sách.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Bữa giờ mình toàn làm
Ngược trách sao ko cháy. Giờ làm theo cách này có lẻ sẻ tiến bộ hơn. Cám ơn tác giả

Mình đã từng bình quân giá xuống rất nhiều khi trade cổ phiếu. Sau này, khi tính cách đã trầm ổn hơn, mình mới học được cách bình quân giá lên và giao dịch Pull-back - hai điều cần sự kiên nhẫn to lớn

Đây là phương pháp đã giải quyết tất cả câu hỏi mà mình đã tự đặt ra. Mình nhận ra nhiều người dùng pp này, chỉ có điều dưới tên gọi khác nhau mà thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên