Phù thủy trader Mark Minervini nói gì về việc bắt đáy thị trường?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,604
153,964
Trong tweet cách đây mấy ngày, phù thủy trader Mark Minervini đã nói về việc bắt đỉnh đáy như sau:

ascontent_hkg3_1.xx.fbcdn.net_v_t1.0_9_91499789_1021622641975278991ebb33026662cd47b9aefaa0a43a.jpg

Mọi người đang cố gắng tìm hiểu cơ hội mua vào bắt đáy "chỉ có một lần trong đời" lần này. Đầu tiên, đây không phải là cơ hội chỉ có một lần trong đời. Tiếp theo, bắt đáy không phải là một cơ hội. Thị trường tăng giá phía sau đáy mới là cơ hội. Còn nhiều thời gian cho việc đó.

Qua tweet này, chúng ta có thể thấy rằng phù thủy là người trade theo xu hướng. Ông không khuyến khích việc bắt đỉnh đáy mà là đợi xu hướng hình thành xong rồi mới đi theo. Và tất nhiên, bắt đỉnh đáy không phải là chỉ có 1 lần trong đời.

Trong thực tế, anh em mình ngày nào mà chả chơi trò bắt đỉnh đáy của các con sóng nhỏ. Dân giang hồ trader gọi trò bắt đáy là catching the falling knife - đưa tay bắt con dao đang rơi. Trò này bắt được cán thì ít mà chụp cái lưỡi thì nhiều.

Hay là phù thủy "nhát" quá nhỉ?

P/S: Anh em nào thích học cách trade của Mark Minervini thì xem bộ sách này trên #finfin nhé:
==> Sách Phương Pháp Giao Dịch Của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Bắt đáy, đỉnh hay follow trend mình lại thấy đang là những khái niệm rất tương đối, tất cả là ở time frame nào mà thôi, follow theo trend H1 có khi lại là bắt đáy D1. Nếu bạn view thị trường ở các khung thời gian khác nhau thì sẽ khác nhau, nếu tất cả mọi khung đều cùng trend khi đó rất có thể đỉnh đáy lại cận kề và follow trend lúc này lại rủi ro cao.

Bắt đáy, đỉnh hay follow trend mình lại thấy đang là những khái niệm rất tương đối, tất cả là ở time frame nào mà thôi, follow theo trend H1 có khi lại là bắt đáy D1. Nếu bạn view thị trường ở các khung thời gian khác nhau thì sẽ khác nhau, nếu tất cả mọi khung đều cùng trend khi đó rất có thể đỉnh đáy lại cận kề và follow trend lúc này lại rủi ro cao.
Bạn đang hiểu sai vấn đề rồi

Theo em thì bác nói không sai mỗi khung thời gian Market nó phản ánh 1 câu chuyện rất khác nhau có thể tăng trong khung time nhỏ nhưng giảm trong khung thời gian lớn. Nhưng bác để ý kỹ sẽ thấy các trader nhỏ kiếm cơm sẽ giao dịch ngắn hạn (khung H1, H2) ăn các sóng nhỏ theo hành động giá (có thể đánh long/Short ngắn hạn - Các con sóng hồi). Còn các tay to họ không xuống lệnh chỉ để ăn 5 hay 10% giá trị lệnh. Họ đánh trung và dài hạn (khung D) vì vậy điểm vào lệnh của họ thoải mái hơn ít áp lực về mặt dừng lỗ so với đánh ngắn hạn. Với họ chỉ cần 1 lệnh win/4 lệnh vào là quá đủ rồi.
Xu hướng thị trường trung và dài hạn thì tốt nhất là nên xem Khung H4, D, còn H1, H2 thì chỉ là ngắn hạn lướt lát theo hành động giá.
Ngu kiến em vậy thôi ạ các bác khai sáng thêm để anh em rõ

Theo em thì bác nói không sai mỗi khung thời gian Market nó phản ánh 1 câu chuyện rất khác nhau có thể tăng trong khung time nhỏ nhưng giảm trong khung thời gian lớn. Nhưng bác để ý kỹ sẽ thấy các trader nhỏ kiếm cơm sẽ giao dịch ngắn hạn (khung H1, H2) ăn các sóng nhỏ theo hành động giá (có thể đánh long/Short ngắn hạn - Các con sóng hồi). Còn các tay to họ không xuống lệnh chỉ để ăn 5 hay 10% giá trị lệnh. Họ đánh trung và dài hạn (khung D) vì vậy điểm vào lệnh của họ thoải mái hơn ít áp lực về mặt dừng lỗ so với đánh ngắn hạn. Với họ chỉ cần 1 lệnh win/4 lệnh vào là quá đủ rồi.
Xu hướng thị trường trung và dài hạn thì tốt nhất là nên xem Khung H4, D, còn H1, H2 thì chỉ là ngắn hạn lướt lát theo hành động giá.
Ngu kiến em vậy thôi ạ các bác khai sáng thêm để anh em rõ
giờ tôi đưa bạn 1 cái chart thì bạn xem nhìn có thể phân biệt đó ước chừng là timeframe nào k?

giờ tôi đưa bạn 1 cái chart thì bạn xem nhìn có thể phân biệt đó ước chừng là timeframe nào k?
Đâu có phải trò đuổi hình bắt chữ đâu mà cần phải nhìn chart đoán timeframe ạ. Nếu "đoán" như vậy thì trading nó giống cờ bạc quá. Market nó luôn hiện hữu ở thực tại, nến- khối lượng nó phản ánh toàn bộ câu chuyện thị trường thực tại bất kể khung thời gian nào.
Em đã xem rất nhiều cmt của bác và thấy bác đi theo trường phái khá khác biệt. Cách nhìn nhận thị trường và khái niệm STL của bác rất khác mọi người. Có thể bác có rất nhiều kinh nghiệm và cái nhìn khác về câu chuyện thị trường. "No SL Trading" không phải ai cũng đủ tự tin để làm điều này. Kiến thức em hạn hẹp mong bác chỉ giáo thêm.

Đâu có phải trò đuổi hình bắt chữ đâu mà cần phải nhìn chart đoán timeframe ạ. Nếu "đoán" như vậy thì trading nó giống cờ bạc quá. Market nó luôn hiện hữu ở thực tại, nến- khối lượng nó phản ánh toàn bộ câu chuyện thị trường thực tại bất kể khung thời gian nào.
Em đã xem rất nhiều cmt của bác và thấy bác đi theo trường phái khá khác biệt. Cách nhìn nhận thị trường và khái niệm STL của bác rất khác mọi người. Có thể bác có rất nhiều kinh nghiệm và cái nhìn khác về câu chuyện thị trường. "No SL Trading" không phải ai cũng đủ tự tin để làm điều này. Kiến thức em hạn hẹp mong bác chỉ giáo thêm.
Cái này đơn giản mà bạn, biên độ trung bình phiên thế nào? dịch nến về khung đó là ra thôi.

Mấy bác rãnh rỗi bàn luận sôi nổi quá, tui đọc muốn nổ não mà chưa thông mấy vấn đề trên

ý tôi chỉ là TF lớn nó cũng dao động chả khác gì TF nhỏ nên đừng nghĩ tay to chơi TF lớn sẽ an toàn và lợi nhuận cao hơn.
Lợi nhuận và an toàn là do đọc được market. Ở TF nhỏ thì market biến đổi với tốc độ cao có khi biên độ rất mạnh, k phù hợp với dòng tiền lớn đồng thời cũng cần thời gian bám trụ, cập nhật market liên tục nên rất dễ phạm sai lầm.

Chơi TF lớn thì TP lớn nhưng SL cũng lớn k kém.
Nhiều ng nghĩ phân tích H4,D1 xong lui xuống M5,M15 vào lệnh để tìm điểm SL thật nhỏ. Nghe thì có vẻ rất logic nhưng đó là lý thuyết để dẫn dụ ng ta lao vào market thôi. Ông nào mà nói như vậy thì hoặc là mới đang nghiên cứu lý thuyết hoặc là cố tình dụ dỗ.

Bản thân tôi thấy cũng có thể làm được như vậy nhưng phải chấp nhận 10 trade giỏi lắm chỉ trúng dc 1-2 nhưng ăn đậm. Còn nếu SL rộng ra thì 10 trade trúng 7-8 nhưng ăn ít. Con người bt thì khó mà chịu nổi khi bị market vả liên tục nên dễ sinh sân si, hận thù mà tự mình hại mình.

Bác nào cũng có lý của mình cả, mỗi người mỗi phong cách trade. Mình thì tiếp thu cả hai, nếu có phương pháp và áp dụng 2 pp này lại cũng ok đó chứ?

Cái này đơn giản mà bạn, biên độ trung bình phiên thế nào? dịch nến về khung đó là ra thôi.
Vâng em cám ơn bác! có điều ý em muốn trả lời bác ấy là: cái chart bác ấy đưa em là câu chuyện market nó đang diễn ra ở thực tại. Gán chart đấy vào khung nào thì nó cũng vẫn vậy nó không làm thay đổi bối cảnh thị trường. Trader ở khung nào cũng được nhưng cần phải hiểu bối cảnh của thị trường đó là: xu hướng vận động và động lượng của thị trường. Chắc tại em vẫn chưa luyện được skill nào ra hồn nên phát ngôn hơi xàm các bác thông cảm...:D:D:D:D

ý tôi chỉ là TF lớn nó cũng dao động chả khác gì TF nhỏ nên đừng nghĩ tay to chơi TF lớn sẽ an toàn và lợi nhuận cao hơn.
Lợi nhuận và an toàn là do đọc được market. Ở TF nhỏ thì market biến đổi với tốc độ cao có khi biên độ rất mạnh, k phù hợp với dòng tiền lớn đồng thời cũng cần thời gian bám trụ, cập nhật market liên tục nên rất dễ phạm sai lầm.

Chơi TF lớn thì TP lớn nhưng SL cũng lớn k kém.
Nhiều ng nghĩ phân tích H4,D1 xong lui xuống M5,M15 vào lệnh để tìm điểm SL thật nhỏ. Nghe thì có vẻ rất logic nhưng đó là lý thuyết để dẫn dụ ng ta lao vào market thôi. Ông nào mà nói như vậy thì hoặc là mới đang nghiên cứu lý thuyết hoặc là cố tình dụ dỗ.

Bản thân tôi thấy cũng có thể làm được như vậy nhưng phải chấp nhận 10 trade giỏi lắm chỉ trúng dc 1-2 nhưng ăn đậm. Còn nếu SL rộng ra thì 10 trade trúng 7-8 nhưng ăn ít. Con người bt thì khó mà chịu nổi khi bị market vả liên tục nên dễ sinh sân si, hận thù mà tự mình hại mình.
Chính điều em muốn nói như vậy đó bác. Không thể mang câu chuyện H4, D qua M15, H1 được. TF cao chỉ để cho mình nhìn tổng thể sự vận động của thị trường. chỉ cần hiểu được market ở TF mình trader là được.
Đồng ý với bác ST khung càng cao thì mức càng rát nhưng đổi lại lợi nhuận sẽ rất cao. Nó chỉ thích hợp với người trường vốn, am hiểu sâu và đọc market tốt.
Xin mạn phép hỏi bác bác hay đọc market chay phải không ạ? (ý em là ko sài bất kỳ 1 indicators nào đúng ko ạ?)
Mẫu hình trader như bác em thấy khá độc và có nhìn nhận hay ngược số đông :D:D:D:D

Vâng em cám ơn bác! có điều ý em muốn trả lời bác ấy là: cái chart bác ấy đưa em là câu chuyện market nó đang diễn ra ở thực tại. Gán chart đấy vào khung nào thì nó cũng vẫn vậy nó không làm thay đổi bối cảnh thị trường. Trader ở khung nào cũng được nhưng cần phải hiểu bối cảnh của thị trường đó là: xu hướng vận động và động lượng của thị trường. Chắc tại em vẫn chưa luyện được skill nào ra hồn nên phát ngôn hơi xàm các bác thông cảm...:D:D:D:D
vậy bác sẽ làm gì thì H1 thì đang tăng nhưng D1 thì giảm. Như vậy thì bối cảnh là gì
Lấy cặp NZDUSD H1 và D1 luôn đi cho nó trực quan. Bác sẽ làm gì với nó

Hoặc là anh cho rằng loại tài sản đấy là rẻ, dưới giá trị thì anh mua vào, để đấy... càng rẻ càng tốt càng mua thêm.
Hoặc là anh trade dùng đòn bẩy thì ham bắt đáy mới toi

Em thấy 2 cụ @Kicker@Hà Trí Quyền có sử dụng 2 time frame mà. Lẽ nào 2 cụ ấy đang "dẫn dụ" ?

Em thấy 2 cụ @Kicker@Hà Trí Quyền có sử dụng 2 time frame mà. Lẽ nào 2 cụ ấy đang "dẫn dụ" ?
dùng 2TF nhưng còn theo kiểu nào nữa.
Tôi chưa từng được thấy 2 cụ đó vào lệnh nên chả biết thực hư thế nào. Nhưng cái gọi là market technik của cụ Kicker bản thân tôi cho rằng đánh éo lại market, k chết ngay nhưng mất máu dần mà chết.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 30 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 5 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,365 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,107 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên