Phù thuỷ trader Mark Minervini và thử thách quăng tiền ra cửa sổ

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Lược dịch từ bài viết “Throw 100 USD out of the window” của Mark Minervini, trader huyền thoại, được mệnh danh là phù thuỷ thị trường trong quyển Market Wizards của Jack Schwager.

Đối với phần lớn mọi người, ý tưởng quăng tiền qua cửa sổ hoàn toàn trái ngược với những gì họ nghĩ. Cảm giác rất sai trái, vô trách nhiệm - thậm chí còn rất “tệ hại”.

Nhưng đó chính xác là những gì tôi muốn bạn làm, theo đúng nghĩa đen.

Lần tới khi bạn đang lái xe, hãy quẳng tờ $100 ra cửa sổ. Không cần suy nghĩ. Đó là 1 lời tuyên bố cũng như cam kết của bản thân bạn.

Wolf-of-Wall-Street_jpg (1).png

QUÁT TỜ HEO?

Đây là lý do tại sao. Nếu bạn có mục tiêu kiếm được khối tài sản lớn, thì tờ $100 chẳng có ý nghĩ gì cả. Quăng nó ra cửa sổ là 1 lời tuyên bố với bản thân bạn rằng bạn đã vượt qua được suy nghĩ về sự khan hiếm. Tờ 100 đô đó chẳng là gì so với khối tài sản mà bạn sẽ kiếm được. Bạn có tin vào bản thân mình không?

Khi quăng nó, hãy ước 1 điều cho người tìm được nó. Tưởng tượng rằng người nhặt được nó sẽ rất cần đến nó.

Khi tôi đề nghị thử thách này trên Twitter, nó đã tạo ra 1 cơn bão. Nhiều người đã làm như tôi thử thách và cảm nhận được ý nghĩa của hành động này với bản thân họ. Nhưng nhiều người vẫn cảm thấy sự “lãng phí” của nó - lỡ tờ tiền rơi vào cống rãnh và hoặc bị cuốn vào 1 cơn gió và bị xé nát thì sao? Liệu có tốt hơn khi đem tờ tiền đó đi làm từ thiện?

Làm từ thiện là 1 điều tuyệt vời. Bạn đưa tiền cho 1 quỹ từ thiện hoặc trực tiếp cho những người nghèo, và bạn cảm thấy thật tốt về những gì bạn đã làm. Nhưng làm từ thiện vẫn đem lại 1 phần thương; nó cho bạn cảm giác hạnh phúc và bạn biết được là tiền của bạn đã đi về đâu.

Đó Không phải là điều tôi đang nói đến ở đây. Có 1 sự khác biệt về tâm lý giữa việc quăng tiền ra cửa sổ và đưa nó cho người nào đó đang cần và cảm nhận được hạnh phúc. Tôi đảm bảo với bạn: tôi đã đưa tiền cho người lạ rồi, nhưng quăng nó ra cửa sổ mới là thử thách thực sự.

Bài tập này cũng giống như 1 bước nhảy của niềm tin. Bạn phải tách rời bản thân với tờ tiền mà không có 1 cảm giác hạnh phúc nào rằng bạn đã làm “điều đúng” hay “giúp đỡ người khác”.

Thay vào đó, bạn đang tách rời một thứ nhỏ bé để đạt được thứ lớn hơn.

Quan trọng hơn, bằng cách quăng tờ $100 ra cửa sổ, bạn đang quẳng đi sự ám ảnh của bạn với vật chất ở hiện tại, và thay thế nó với 1 lời cam kết theo quá trình, mà bạn biết rằng nó sẽ đem lại phần thưởng cho bạn trong dài hạn.

Hãy tự hỏi: bạn có thật sự nghĩ rằng bạn có thể tăng tài khoản giao dịch của mình lên hàng triệu đô la - chấp nhận rằng sẽ có thời điểm bạn mất 5k, 10k hay 20k để cắt lỗ trên 1 trade - trong khi bạn thậm chí còn không thể chia tay với tờ $100?

Khi bạn coi nó dưới góc nhìn này, bạn không thực sự “quăng tiền đi”, bạn đang “thả nó tự do”. Bạn đang tự nói với bản thân mình: “Tôi không còn quan tâm tới sự mất đi, sự thiếu thốn nữa, và tôi đang tiến gần hơn đến với thành công.” Bạn cũng đồng thời chia tay với những sai lầm trong quá khứ và của tư duy nhỏ.

Tôi chắc chắn rằng vẫn còn nhiều người đang đọc bài này và cho rằng thử thách này là nhảm nhí. Nhưng, trong số họ vẫn còn nhiều người chi đến 10k mỗi năm cho thuốc lá và huỷ hoại sức khoẻ của mình. Đối với tôi, đó mới là quăng tiền ra cửa sổ.

Thay đổi cuộc đời bạn, trước tiên cần thay đổi tư duy của bạn. Để đi từ tư duy khan hiếm đến tư duy dư thừa, đầu tiên bạn cần phải quan tâm đến tiền, nhưng không phải theo kiểu từng đồng xu một. Nếu bạn sẽ là thành công lớn, 100$ là nhỏ. Và tôi không nói điều này bởi vì tôi đã giàu và thành công. Tôi đã áp dụng tư duy này rất lâu trước khi tôi trở nên giàu.

Điều này cũng đơn giản như bạn cắt lỗ 1 lệnh 100$, trên con đường xây dựng khối tài sản triệu đô vậy.

Gửi đến bạn những lời chúc tốt đẹp nhất.

Mark Minervini

Tham khảo bộ sách trading bằng tiếng Việt của Mark Minervini tại đây: https://finfin.vn/products/phuong-phap-giao-dich-cua-phu-thuy-trader

ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài rất hay như thế này nhé anh em

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
cụ này có phương pháp gọi là SEPA, Specific Entry Point Analysis.
PP này dùng cho stock. K thấy nói đến forex.
Trong PP này có 1 bộ lọc là FA (tin tức cơ bản). Tin tức cơ bản luôn là thức có thể nói 2 chiều, có thể đỗ tại bị bất kỳ lý do gì khi giá lên hoặc xuống k như mong đợi.

Mình làm vậy nhiều rồi mà không thành công.
Ps.làm khi đưa tang.các bác nhé.

Ở Nam Kỳ lục tỉnh có ông kia lấy tiền luột trứng hèn chi đến lúc cuối nghèo quá trời!

Tư duy và cách làm của bác này khá lạ.
Nhưng bác không có nói là làm đến bao giờ và kiểm chứng thế nào đây ạ.

nếu đọc Bí Mật Tư Duy Triệu Phú thì đọc bài này sẽ hiểu hơn. Suy nghĩ đồng tiền khan hiếm sẽ khiến tư duy của ta bị hạn hẹp và không có niềm tin vào sự giàu có thịnh vượng. Khi không còn cảm giác sợ hãi vì mất tiền nữa thì tư duy ta sẽ hướng tới "rất nhiều tiền". Đương nhiên quản lý vốn vẫn là số 1

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên