Phương pháp đọc Price Action theo từng nến (phần 1)

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Price Action là kỹ năng giao dịch một cách tùy ý và phần kỹ năng đọc nến là kỹ năng quan trọng nhất khi bạn phân tích Price Action. Để hiểu về nến, bạn không chỉ sử dụng bộ mô hình đảo chiều cổ điển nến Nhật, bạn sẽ cần học cách xem xét vị trí, cách sắp xếp và phối hợp của các cây nến với nhau.

Dù bạn đã từng đọc nến hay đang có ý định tìm hiểu về cách đọc này, bài viết sau mình hy vọng cũng sẽ giúp anh em hiểu thêm về một kỹ năng rất quan trọng trong Price Action.

Vì bản chất Price Action không có quy luật cụ thể, cách đọc nến trong bài viết sẽ mang tính chủ quan cao. Bạn phải thực hành và luyện tập thật nhiều để làm chủ được kỹ năng này nhé.

Phương pháp phân tích theo từng nến (Bar by Bar Analysis) là gì?

Cách phân tích thị trường theo từng nến không cho rằng mọi cây nến đều có ý nghĩa quan trọng. Nó cũng không cho rằng bạn phải nắm được ý nghĩa trong mỗi nến mà bạn quan sát.

Trong trường hợp đó, tại sao chúng ta lại gọi cách đọc nến này là cách phân tích theo từng nến? Bởi vì nó hoạt động dựa trên nguyên tắc rằng mỗi cây nến có thể có một vai trò quan trọng nào đó.

Có thể quan trọng. Đó là lý do vì sao bạn chú ý đến từng cây nến.

Có thể quan trọng. Đó là lý do vì sao bạn không nên phân tích quá mức cần thiết. Bạn có thể cố gắng để đi tìm một ý nghĩa nào đó trong mỗi hay mọi cây nến, nhưng nỗ lực sẽ không đáng để bạn bỏ ra. Và thường thì việc phân tích quá mức sẽ khiến vấn đề trở nên phức tạp hơn mức cần thiết.

Phân tích theo từng nến có nghĩa là bạn đang:
  • Tìm hiểu điều gì đang xảy ra ở hiện tại
  • Đưa ra kỳ vọng về tương lai
  • Đánh giá những gì thực sự xảy ra
  • Dự kiến điều gì sẽ xảy ra
Chúng ta không kỳ vọng sẽ dự đoán chính xác hướng đi của thị trường, vì thế ta mới cần đánh giá lại và phác thảo dự kiến.

Các quy tắc cơ bản để lựa chọn ví dụ minh họa

Mình sẽ giới thiệu một số ví dụ để minh họa cho cách đọc theo từng nến, và những ví dụ này cần thỏa những điều kiện sau:
  1. Chọn một chart ngẫu nhiên.
  2. Tập trung vào việc phân tích 20 cây nến.
  3. Sử dụng các điểm swing point để phân tích cấu trúc price action (price action context)
Các ví dụ dưới đây có thể sẽ khiến bạn có chút bối rối nếu chưa quen thuộc về đồ thị nến hay price action. Bạn có thể đọc thêm một số bài viết sau đây để hiểu thêm trước khi chúng ta bắt đầu:

Ví dụ 1 - Biểu đồ HD chart daily

Trong ví dụ này, chúng ta sẽ xem xét biểu đồ nến chart daily của Home Depot (HD trên NYSE).

Cấu trúc Price Action

phuong-phap-doc-price-action-theo-tung-nen-phan-1-traderviet-1.jpg

Click vào hình để phóng to

Bên trong ô vuông màu đỏ, bạn sẽ thấy có 20 cây nến được lựa chọn. Hai đường chấm nhỏ đánh dấu 2 đỉnh swing high và đáy swing low ngay trước vùng được chọn.

Phân tích theo từng nến

Chart bên dưới đã được mình đánh số thứ tự từng vị trí đọc, bạn bấm vào để phóng to chart lên xem cho rõ số thứ tự và đọc tiếp cách đọc ở dòng bên dưới.

phuong-phap-doc-price-action-theo-tung-nen-phan-1-traderviet-2.jpg

Click vào hình để phóng to
  1. Cây nến giảm mạnh lấp luôn chiều dài của nến trước đó, đang cố gắng chạm đến đáy swing low gần nhất.
  2. Nến không phá vỡ đường hỗ trợ thành công, áp lực mua tiến vào thị trường.
  3. Cây nến giảm trước đó chỉ là một đợt test của thị trường để xem áp lực mua có giữ được giá bên trên đường hỗ trợ hay không. Và thanh nến ở vị trí hiện tại khẳng định lực tăng đang rất mạnh.
  4. Giá nhanh chóng tăng mạnh để test đỉnh swing high trên cùng. Mặc dù lực đẩy từ thị trường rất mạnh, nhưng giá vẫn không thể thoát khỏi đường kháng cự.
  5. Thị trường đã giảm và đi vào một vùng sideway. Bốn cây nến tăng tiếp theo không thể đẩy thị trường lên cau. Chú ý 4 cây nến tăng không thể vượt nổi cây nến giảm đầu tiên.
  6. Thị trường tiếp tục giảm sau đó.
  7. Tuy nhiên, thị trường bật nảy từ đường hỗ trợ rất nhanh sau khi cây nến giảm thất bại khi giá không thể di chuyển bên dưới đường hỗ trợ.

Diễn biến thị trường tiếp theo

Ô vuông màu đỏ là vùng chúng ta vừa phân tích. Hãy xem diễn biến của thị trường xảy ra sau đó.

phuong-phap-doc-price-action-theo-tung-nen-phan-1-traderviet-3.jpg

Phần sau mình sẽ giới thiệu thêm 2 ví dụ khác (thuộc loại thị trường khác nhau) để chúng ta tiếp tục phân tích.

Tham khảo TSR

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Một con dao đưa cho 1 người thì khả năng đâm chết người khác là bao nhiêu %
Câu trả lời là tùy thuộc vào trình độ của người dùng dao
Em thì không nghĩ thế anh ạ. Em nghĩ là dao dùng để thái thịt hay dùng để giết người? Muốn thái đc thịt thì dùng cả dao cả thớt.
Trong trường hợp đọc chart ổn thì mình vẫn cần thêm công cụ hỗ trợ chứ dùng mô hình không thôi là chưa đủ phải không ạ?

Em thì không nghĩ thế anh ạ. Em nghĩ là dao dùng để thái thịt hay dùng để giết người? Muốn thái đc thịt thì dùng cả dao cả thớt.
Trong trường hợp đọc chart ổn thì mình vẫn cần thêm công cụ hỗ trợ chứ dùng mô hình không thôi là chưa đủ phải không ạ?
Nếu là tập sự dù có dùng 100 cái indi vẫn thua còn cao thủ có khi chỉ lướt qua 4 khung thời gian H4,D1,W,M là có thể vào lệnh rồi, cũng chẳng cần phải vẽ kháng cự, hỗ trợ hay trendline nữa vì nó đã quá quen thuộc rồi :eek:

Có khi mới vào học nhìn nến ngay từ đầu lại hay,chứ chơi indi quen rồi chuyển sang nhìn nến ko nó cứ khó chịu thế nào í.

đây là một ghề sau khi phân tích miệt mài thì còn có thêm mội cái yếu tốn nữa là may mắn trong đó nên đó cũng là lý vì sao đừng quá nhấn sau vào, không thì cách trade của chính mình sẽ bị đi theo hướng cờ bạc

minh ko hieu cach danh so thu tu va cach chon 20 cay nen la cach chon bat ky a? thank ban nhe

Một con dao đưa cho 1 người thì khả năng đâm chết người khác là bao nhiêu %
Câu trả lời là tùy thuộc vào trình độ của người dùng dao
Bác Dương Huy đúng là đại ca giang hồ trong thế giới Trading. Ngôn ngữ của bác chỉ toàn là sexy và bạo lực chứ không ngôn tình như bác Khánh Trình. Nhưng mà em thích hahahahaha

chính xác thêm bên quản lý vốn với tâm lý nữa chớ đọc nến chay vẽ thêm kháng cự hỗ trợ và trend là ok rồi .... cài indi cũng được nhưng mà dân mới vào thì gần như đặt 100% vào 1 mớ chỉ báo

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên