Phương pháp giao dịch forex hay với mô hình 1-2-3 (STFX)

Cần gì phải dịch bác. Cứ xem hình mà triển khai thôi.

Em mới xem qua hệ thống này và theo cảm nhận cá nhân em thì đây là hệ thống hoàn hảo nhất trong tất cả các hệ thống trên TraderViet mà em đã từng xem.

Tuy nhiên, như em đã nói ở đâu đó rằng. Mỗi phương pháp/hệ thống đều có điểm mạnh điểm yếu của nó. Và các hệ thống dựa trên MA đều có kết quả rất tệ khi market sidway và cực hiệu quả khi vào trend.

Vậy các bác cứ canh trend mà nhảy vạo quật thội :)

3./ HỆ THỐNG SPARTAN TRADER FX

Chào mừng bạn đến với SPARTAN TRADER FX và tôi rất hạnh phúc khi biết rằng bạn đã thực hiện bước đầu tiên để hướng tới tự do tài chính.

Trước khi chúng ta bắt đầu, tôi muốn nói rõ là hệ thống STFX và triết ký của nó hoàn toàn dựa trên phân tích kỹ thuật. Và như bạn đã biết thì máy tính có kết nối internet là điều bắt buộc đối với trader thời nay. Một trader sẽ dễ dàng quản lý việc trade trong khi đang xem chart và các indicator trên màn hình. Chỉ với 1 click chuột đơn giản, anh ấy có thể vào lệnh hoặc thoát lệnh tại bất kỳ đâu trên thế giới.

Để bạn có thể sử áp dụng phương pháp STFX chính xác, bạn chỉ cần một vài chỉ báo kỹ thuật đơn giản. Điều quan trọng nhất là bạn phải học đuợc các đọc biểu đồ, xem đuợc các thiết lập và vào lệnh khi đúng với yêu cầu của phương pháp STFX. Bạn chẳng cần phải hiệu cách hoạt động cụ thể của các chỉ báo để có thể thành công trong trading. Việc duy nhất bạn cần biết là dùng các chỉ báo này làm sao cho chính xác để kiếm tiền mỗi ngày.
Lấy cái TV làm ví dụ nha. Hầu hết mọi người chẳng hề biết bên trong TV có cái gì hay là nó hoạt động ra làm sao; và điều này không có nghĩa là họ không thể xem các chương trình yêu thích của họ. Chúng ta chỉ cần nhấn đúng nút trên TV để xem những gì chúng ta thích thôi đúng không nào.

Tương tự vậy, chúng ta chẳng cần quan tâm cách hoạt động của 1 chỉ báo mà chúng ta chỉ cần biết các sử dụng nó. Nghe có vẻ rất dễ dàng; và tôi hoàn toàn không đùa đâu, thật sự là như vậy. Trong trading, bạn phải kiểm soát được cảm xúc của mình và tuân thủ nguyên tắc của phương pháp nếu bạn không muốn gặp rắc rối (đốt tài khoản – lời của người dịch).

Tôi sẽ không nói nhiều về tâm lý giao dịch vì đó không phải là mục tiêu của cuốn sách này. Điều quan trọng là bạn phải luôn phải nhắc nhở bản thân về việc tuân thủ kỷ luật và tuân theo chính xác những nguyên tắc của hệ thống STFX để tạo ra kết quả. Nếu bạn làm được điều đó thì tôi hứa là bạn sẽ có được 70-80% các lệnh thắng trong trung và dài hạn.

Tất nhiên là khi đụng vào tiền thực tế, việc kiểm soát cảm xúc của bạn không hề dễ dàng như bạn nghĩ; nhưng nếu bạn luyện tập, tâm lý và năng lượng tích cực có thể giúp bạn đạt đuợc điều này một các chắc chắn.

Bạn luôn phải nhớ 1 điều là 1 trader thực thụ thì rất thoáng và chỉ tập trung vào lợi nhuận, vào thành công và vào cách quản lý tiền đúng cách chứ không nhìn vào các thua lỗ.

Hệ thống này rất đơn giản để bạn có thể hiểu, và sau khi bạn bạn đọc cuốn sách này, tôi sẽ giúp bạn nếu bạn cần; tôi sẽ cho bạn xem nhiều ví dụ bằng live trading để bạn tự tin hơn với phương pháp này.

Trong 100 trang tiếp theo, tôi sẽ huớng dẫn bạn từng bước để nắm bắt phương pháp STFX. Khi tôi học về forex, tôi đã ngồi trước máy tính không biết bao nhiêu giờ để tinh chỉnh phương pháp này được tốt. Tôi thật sự muốn nó hoạt động. Tôi nhớ rõ những lúc khó khăn và khó chịu trước khi tôi tạo ra được nó, nhưng tôi đã kiên trì và cuối cùng tôi đã được tưởng thuởng.

Triết lý nền tảng và mục tiêu của phương pháp của tôi là giảm thiểu thua lỗ và để thành công cất cánh. Với STFX, bạn sẽ học theo cách rất thoải mái & nhẹ nhàng, bạn sẽ biết cách để sử dụng các kỹ thuật cũng như cách trade thành công mà không phải trả qua những khó khăn cũng như thất bại mà tôi đã phải trải nghiệm trong quá khứ. Trong cuốn sách này chừa cho bạn đủ chỗ trống để ghi chú cũng như viết lại những suy nghĩ của bạn.

Hãy cứ giữ nó thật đơn giản và bạn sẽ thành công. Chúc bạn vui vẻ!

Cần gì phải dịch bác. Cứ xem hình mà triển khai thôi.

Em mới xem qua hệ thống này và theo cảm nhận cá nhân em thì đây là hệ thống hoàn hảo nhất trong tất cả các hệ thống trên TraderViet mà em đã từng xem.

Tuy nhiên, như em đã nói ở đâu đó rằng. Mỗi phương pháp/hệ thống đều có điểm mạnh điểm yếu của nó. Và các hệ thống dựa trên MA đều có kết quả rất tệ khi market sidway và cực hiệu quả khi vào trend.

Vậy các bác cứ canh trend mà nhảy vạo quật thội :)

Mỗi người chỉ có 1 khả năng, bác có thể học rất nhanh các phương pháp rồi áp dụng trước khi đốt tài khoản, anh em khác thì chậm hơn nhiều :D Như mình là đốt không biết bao nhiêu tài khoản... demo luôn rồi nên vẫn chưa dám chiến real :D ---> chỉ dám dịch sách chứ chưa dám viết trade journal như bác @tienha

4./ PHƯƠNG PHÁP TRADE VỚI MÔ HÌNH 1-2-3

Phương pháp mô hình 1-2-3 đã tồn tại trong phân tích kỹ thuật đã khá lâu, nhưng đáng tiếc là rất nhiều traders không biết sử dụng nó một cách đúng đắn. Hệ thống STFX dựa trên phương pháp này nhưng phải cùng kết hợp với 2 chỉ báo khác. Sự kết hợp này là chìa khóa bảo đảm cho những kết quả tuyệt vời trong trading. Tất nhiên là bạn phải dùng nó đúng cách! Bạn sẽ có thể chọn đuợc điểm đỉnh, đáy và sẽ cưỡi lên lưng sóng/xu hướng của thị trường trên bất kỳ khung thời gian nào khi bạn tuân thủ nguyên tắc của phương pháp 100%.

Vậy thì chỉ báo nào chúng ta cần dùng để bắt đầu trading với STFX?
1. Nến Heiken-Ashi
2. Giao điểm đường EMA (đường trung bình động hàm mũ)

Sau khi phân tích điểm vào lệnh với các indicator này, chúng ta cần xem lại lịch tin tức để bảo đảm rằng chúng ta sẽ không vào lệnh sát với giờ ra tin kinh tế hay chính trị quan trọng.

Chắc chắn bạn đang nghĩ rằng điều này có thật sự đơn giản vậy sao, nhưng bạn cứ tin tôi đi, nó thật sự là vậy đó. Bạn chỉ cần quen với nó, thực hành nó thường xuyên cho tới thời điểm nó trở thành 1 thói quen là được.

Sau khi bạn đã hiểu được những điều cơ bản, bạn phải tin tưởng vào bản thân và luôn phải tập trung vào thành công của bạn, không bất cứ thứ gì khác.

Tôi thật lòng khuyên bạn nên khởi động với tài khoản demo và chỉ vào trade tiền thật khi bạn thật sự hiểu hệ thống này một cách trọn vẹn và nhân đôi được số tiền trong tài khoản demo.

Đừng trade khi bạn mệt mỏi hay có tâm lý không ổn định (ví dụ vợ chửi, con khóc, cãi lộn với bạn gái chẳng hạn – lời của người dịch).

Truớc khi bạn mở máy tính lên thì bạn phải chắc rằng bạn đang rất tập trung và tâm trí của bạn dành trọn vẹn cho việc trading.
Bạn phải luôn biết rằng những lệnh thua lỗ nhỏ là 1 phần của cuộc chơi và những lệnh này không được ảnh hưởng tới quyết định của bạn khi những tín hiệu tốt xuất hiện. Đừng để suy nghĩ của bạn vào sự sợ hãi hay sự tham lam. Cố gắng tập trung vào những nguyên tắc của hệ thống. Thực hiện điều này mỗi ngày và bạn sẽ thấy rằng cuối cùng thì việc trading thật ra rất dễ dàng.
Chúng ta bắt đầu với những điều căn bản nhất…

Chúng ta xác định và sử dụng phương pháp 1-2-3 như thế nào cho đúng cách! Chắc chắn bạn cũng thấy rằng giá chẳng bao giờ đi thẳng trong 1 xu hướng cả. Giá sẽ chững lại, hồi ngược 1 vài lần trước khi lên tới đỉnh trong 1 xu huớng tăng hoặc đi xuống đáy trong một xu hướng giảm. Dấu hiệu đầu tiên của việc đảo chiều xu hướng là khi thị trường tạo ra 1 đáy thấp hơn (2)đỉnh thấp hơn (3) sau 1 đỉnh cao nhất (1) trong xu hướng tăng hoặc 1 đỉnh cao hơn (2)1 đáy cao hơn (3) sau 1 đáy thất nhấp (1) trong 1 xu hướng giảm.

N1

Trong ví dụ tiếp theo (N2) và với sự hỗ trợ của đường xu hướng bạn sẽ thấy việc xác định thiết lập của phương pháp 1-2-3 trên biểu đồ thật sự rất dễ dàng.
1. Bạn cần tìm và nối các điểm thấp nhất trong xu hướng tăng, tìm tối thiểu 3 điểm chạm (đường màu đỏ). Giá sẽ đi theo đường xu hướng mà lên.
2. Sau đó nối điểm thấp nhất (1) với điểm cao nhất (2) và tiếp tục là điểm thấp nhất (3). Và đây là thiết lập đầu tiên & rõ ràng nhất của 1-2-3 hướng lên. Việc này thì dễ dàng mà đúng không.

Giá tiếp tục đi lên và tạo ra tiếp các thiếp lập 1-2-3 tăng thêm 1 vài nhịp nữa. Đây là điều xác nhận là xu hướng tăng sẽ còn tiếp tục. Đỉnh cao mới sẽ hình thành, tuy nhiên, giá không cho chúng ta thấy điều đó một cách rõ ràng. Và sau đó bạn thấy rõ ràng là các cây nến bắt đầu đổ xuống rồi dựa vào đường xu hướng tăng; điều này nghĩa là phe mua đã dần mất lực.

Chuyện gì đang xảy ra? Lần đầu tiên sau khi tạo đỉnh cao nhất (1), bạn thấy rõ một đáy thấp hơn (2) và một đỉnh thấp hơn (3). Rồi bạn thấy gì nữa? Đường xu hướng cũng bị phá vỡ luôn. Thiết lập 1-2-3 xuống sau xu hướng tăng là dấu diệu & cảnh báo đầu tiên.

Tiếp theo bạn thấy thêm một số 1-2-3 xuống xuất hiện và xu hướng bây giờ chuyển thành giảm 1 cách rõ ràng (đường màu xanh).

N2

Đính kèm

137.5 KB · Xem: 7
Mỗi người chỉ có 1 khả năng, bác có thể học rất nhanh các phương pháp rồi áp dụng trước khi đốt tài khoản, anh em khác thì chậm hơn nhiều :D Như mình là đốt không biết bao nhiêu tài khoản... demo luôn rồi nên vẫn chưa dám chiến real :D ---> chỉ dám dịch sách chứ chưa dám viết trade journal như bác @tienha

Bác mới chỉ dám đốt demo thôi à? Em thì đã kịp đốt hết cả đời em roài :mad:

Bác mới chỉ dám đốt demo thôi à? Em thì đã kịp đốt hết cả đời em roài :mad:
Sau khi nướng 1 vài tài khoản real thì cũng thức tỉnh để trở về với quê hương demo. Tiếp nối quán tính như vũ bão đốt là cháy để trả thù con ma kẹt, em mạnh tay đốt tới bến tk demo vì tạo lại ko giới hạn mà :D

Góp vui nhé các bạn !
1. Hệ thống này căn cứ vào đường trend bẻ gãy của 1 xu hướng tăng hoặc giảm > lưu ý kiểm tra xem xh đủ bộ sóng chưa ( 5 sóng thì chuẩn hơn 3 )
2. Vào lệnh khi giá bẻ gãy đáy trước và hồi lại đường trend xu hướng trước đó thì vào lệnh theo hướng bẻ trend
3. Ngay điểm bẻ trend nên xác nhận với lại 2 đường MA cắt nhau thì chuẩn hơn ( vào lệnh sau khi 2 đường MA cắt nhau và hồi lại đụng đường MA cắt )
4. Hệ thống này thì xác suất thành công cao > tuy nhiên chỉ là bề nổi của vấn đề ( nên phải tuân thủ kỹ luật khi nó phá đi qui luật đó vì 1 yếu tố bất thường hoặc các điều kiện cần và đủ chưa hội tụ )
5. Kết luận là hệ thống nào củng có cái hay nhưng đa phần người ta thất bại là vì quá tin vào nó ( bị cảm xúc chi phối mà bỏ qua quản lí rủi ro khi lâu lâu nó đi ko đúng mà lâm vào cảnh ăn thua ko chấp nhận ) > hệ thống đơn giản hiệu quả nhưng ko thường xuất hiện ở các time chuẩn > time nhỏ thì nhiều nhưng dể bị nhiểu ) > thị trường thiên biến vạn hóa > hệ thống tốt vẩn thất bại > chỉ có kỹ luật cùng hệ thống tốt thì mới thành công.

Trên diễn đàn có bác còn khẳng định kiếm 1% mỗi ngày với hệ thống 123 này. Nên cái này mà vào tay sát thủ market biết sử dụng nhuần nhuyễn thì vô cùng bá đạo.

Trên diễn đàn có bác còn khẳng định kiếm 1% mỗi ngày với hệ thống 123 này. Nên cái này mà vào tay sát thủ market biết sử dụng nhuần nhuyễn thì vô cùng bá đạo.

Có nhiều hệ thống cùng tên 123. Không biết bác ấy đến hệ thống 123 nào?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 60 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 16 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 90 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 97 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,965 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên