Phương pháp giao dịch forex hay với mô hình 1-2-3 (STFX)

Thanks bác @thangco nhiều, bác cứ share cho anh em, em không biết bản đó của ai nhưng chắc là sẽ tốt hơn bản của em vì em chỉ thuần dịch thôi :)

Bản của em vẫn còn một vài chỗ đọc sẽ hơi sạn 1 chút vì thuật ngữ chuyên ngành forex em vẫn chưa nắm hết. Ngoài ra thì các chart hiện em vẫn chưa dịch hết 100%, chỉ mới tập trung dịch phần văn bản.

Sau vài ngày cắm mặt vào bàn phím thì em xin thông báo là bản dịch của em đã xong, em sẽ post lên liền đây :)

5. BÀI TẬP E1-E2

Bạn hãy lấy bút chì và thước kẻ để vẽ đường xu hướng cũng như thiết lập 1-2-3 trên các biểu đồ sau. Tiếp theo là cố chỉ ra điểm đảo chiều xu hướng trên cả 2 ví dụ. Bạn có thể xem lại ví dụ N2 nếu cần trợ giúp.

Nếu bạn cần ghi chú thì cứ làm vì trang tiếp theo đủ chỗ trống để bạn ghi chép thoải mái.

E1

E2

6./ LỜI GIẢI E1-E2
LỜI GIẢI E1

Thiết lập 1-2-3 tăng ở góc dưới bên trái trên biểu đồ là dấu hiệu đầu tiên cho 1 xu hướng tăng. Điểm 3 cao hơn điểm 1, như vậy là giá đã tạo ra đáy cao hơn. Tiếp theo nối tất cả các đáy cao hơn và bạn sẽ thấy là mình đã vẽ được đường xu hướng tăng (đường màu đỏ)

Tiếp theo sau đó, các đỉnh cao hơn và các đáy cao hơn liên tục đuợc tạo ra. Bạn dễ dàng chỉ ra các thiết lập 1-2-3 tăng (đường màu xanh). Lực hỗ trợ rất mạnh vì bạn thấy rõ là giá luôn hồi lại sau khi chạm vào đường xu hướng này.

Sau 7 thiết lập 1-2-3 tăng thì người mua bắt đầu giảm dần lực và thị trường không thể thiết lập thêm đỉnh mới (1). Đường xu hướng đã bị phá vỡ lần đầu tiên. Và giờ thì bạn thấy một đáy thấp hơn (2) và một đỉnh thấp hơn (3). Đường hỗ trợ trở thành đường kháng cự rồi đó. Đây cũng chính là dấu hiệu đầu tiên cho 1 xu hướng giảm.

LỜI GIẢI E2

Mô hình 1-2-3 giảm ở góc trái phía trên của biểu đồ là dấu hiệu đầu tiên cho 1 chu kỳ giảm. Điểm 3 thấp hơn điểm 1 nên giá tạo ra đỉnh thấp hơn. Tiếp theo chúng ta nối tất cả các đỉnh thấp hơn lại với nhau để tạo ra một đường xu hướng giảm (đường màu đỏ).

Tiếp theo là các đỉnh & đáy thấp hơn liên tục xuất hiện. Và bạn dễ dàng nhận ra các mô hình 1-2-3 giảm (đường màu đen). Sự kháng cự ở đây rất mạnh như bạn thấy là giá luôn bị dội lại ngay sau khi chạm vào đường xu hướng.

Sau liên tiếp 8 mô hình 1-2-3 thì bên bán bắt đầu có dấu hiệu yếu dần và thị trường không thể tạo ra đáy thấp hơn (sau điểm 1). Đường xu hướng bị cắt lên. Và giờ thì bạn có thể nhận ra một đỉnh cao hơn (2) và một đáy cao hơn (3). Lúc này thì đường kháng cự đã trở thành đường hỗ trợ. Đây chính là dấu hiệu đầu tiên cho một xu hướng tăng đã xuất hiện.

LUÔN PHẢI GHI NHỚ:

CHÚNG TA CẦN TỐI THIỂU 3 ĐIỂM ĐỂ VẼ ĐUỢC MỘT ĐƯỜNG XU HƯỚNG.

7./ NẾN HEIKIN-ASHI

Chúng ta sẽ dùng biểu đồ Heikin-Ashi thay cho biểu đồ nến chuẩn thường thấy. Biểu đồ Heiken-Ashi nhìn cũng tương tự với biểu đồ nến nhưng cách tính giá trị các cây nến của Keikin-Ashi thì khác một chút. Bạn có thể dùng Heikin-Ashi với hầu hết các nền tảng, phần mềm trading.

Với biểu đồ nến, mỗi cây nến hiển thị các giá khác nhau: Giá mở cửa, giá đóng cửa, giá cao nhất và giá thấp nhất. Mỗi cây nến độc lập với nhau và chẳng có liên đới gì tới cây nến trước. Nến Heikin-Ashi thì khác. Các cây nến được tính toán và vẽ lại dựa trên thông tin của cây nến trước đó. Sự di chuyển của giá nhìn rất mượt mà trên biểu đồ và mô hình 1-2-3 dễ dàng để nhận biết hơn. Và chúng ta sẽ sẽ hạn chế được các lệnh vào thua lỗ cũng như xác định điểm đảo chiều xu hướng nhanh hơn khi sử dụng các cây nến này đúng cách. Phần sau của cuốn sách này tôi sẽ giải thích chi tiết cách thức mà chúng ta làm điều đó.

8./ GIAO ĐIỂM ĐƯỜNG TRUNG BÌNH ĐỘNG HÀM MŨ ( EMA)

Đường trung bình động là một trong những chỉ báo phân tích kỹ thuật đơn giản và phổ biến nhất để sử dụng. Nó làm mượt mà hơn các hành động giá giúp cho chúng ta dễ dàng nhận biết được 1 xu hướng hơn rất nhiều. Điều này rất có lợi trong 1 thị trường nhiều biến động và có xu hướng. Thị trường có rất nhiều người tham gia và đường trung bình động chỉ ra hướng đi của số đông.

Tất nhiên là tất cả các dạng đường trung bình là những chỉ báo có độ trễ và luôn đi sau giá. Đường trung bình hoạt động tốt trong thị trường có xu hướng rõ ràng, nên nó sẽ rất phù hợp để kết hợp với các chỉ báo khác đi theo xu hướng. Khi thị trường không có xu hướng rõ ràng thì đường trung bình động cho chúng ta rất nhiều tín hiệu sai; và đây là lý do mà chúng ta sẽ cần kết hợp với 1 chỉ báo khác để bảo đảm phương pháp hoạt động tốt & ổn định.
Đường EMA sẽ nhạy hơn đường SMA khi có thay đổi dữ liệu về giá. Đường trung bình sẽ giúp chúng ta trade và duy trì được lợi thế theo xu hướng lâu nhất có thể. Điều này tạo ra tầm quan trọng cho đường EMA đối với phương pháp STFX.

Những đường EMA chúng ta cần & lý do chúng ta cần nó được mô tả bên dưới:
  • EMA 200 dùng trên tất cả các khung thời gian, dùng để xác định và theo dõi xu hướng thị trường cũng như các mức hỗ trợ, kháng cự.
  • EMA 633: dùng để xác định ngưỡng hỗ trợ và kháng cự trên tất cả khung thời gian.
  • Giao điểm EMA 12/EMA 36 trên tất cả các khung thời gian để xác định điềm vào và thoát lệnh; xác định xu hướng và quản lý các lệnh ở các ngưỡng hỗ trợ và kháng cự.
N4

Trên biểu đồ N4 bạn có thể thấy rõ xu hướng giảm rõ nét khi sử dụng nến Heikin-Ashi. Bây giờ bạn nhìn qua các đường EMA xem sao. Tất cả 4 đường đều đang nằm trên giá. Và dường như đường EMA 36 đang liên tục đẩy giá xuống phía dưới.

Trong suốt xu hướng, đường EMA 36 đóng vai trò là đường hỗ trợ / kháng cự rất quan trọng. Nếu đường EMA 36 bị giá phá vỡ và mô hình 1-2-3 đuợc hình thành sau đó thì đó là 1 cơ hội có khả năng cao đối với việc đảo chiều xu hướng. Và nếu bạn đã hiểu được những điểm căn bản này thì chúng ta tiếp tục với đường EMA 200.

Như là luật bất thành văn, chúng ta có thể nói rằng nếu giá đang nằm dưới EMA 200 thì chúng ta nên bán và nếu nó đi lên trên EMA 200 thì chúng ta sẽ nên mua. Tất nhiên chỉ bấy nhiêu cũng chưa phải là đủ, tổi thiểu bạn cần biết hướng đi của xu hướng và phải biết tìm kiếm tín hiệu nào tiếp theo.

Sẽ nhiều lần bạn thấy tín hiệu đi rất sát vào đường EMA 200 thì hãy cứ nhớ rằng luật bất thành văn về EMA 200 sẽ giúp bạn có quyết định đúng đắn và nhanh hơn.

Ví dụ N5 tiếp theo sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn điều này. Sau khi bạn xem kỹ biểu đồ này thì sẽ có 2 bài tập để bạn thực hành. Như lần trước thì cứ thoải mái dùng bút thước để vẽ đường xu hướng, mô hình 1-2-3. Chỉ sau khi bạn vẽ xong đường xu hướng và xác định được mô hình 1-2-3 rồi hẳn mở bài giải nhé.

N5

Giá đã dội lại khi chạm vào đường EMA 200. Như bạn có thể thấy các vị trí mũi tên màu xanh thì lệnh mua có thể vào cuộc. Đường hỗ trợ vẫn đang đứng vững nên sẽ chẳng có tín hiệu nào cho vệc bán cả. Sau khi đường xu hướng bị phá vỡ và cả đường EMA 200 bị phá vỡ thì bạn có thể thấy mô hình 1-2-3 xuống. Giá vẫn chưa thể thoát khỏi đường EMA 200 mà quay trở lên 1 lần nữa. Sau khi tạo thành mô hình 1-2-3, đường nối điểm 2 tới điểm 3 đã phá vỡ (vòng tròn xanh) và lệnh bán vào cuộc.

E3

LỜI GIẢI E3

Mình nhận được tài liệu rồi, cảm ơn bạn Thangco nhiều nhé, mình cũng xin cảm ơn bạn Taifx đã dành thời gian giúp đỡ mọi người ^^

9./ HỆ THỐNG GIAO ĐIỂM EMA VÀ NGUYÊN TẮC CỦA HỆ THỐNG STFX

Vậy là bạn đã hiểu cách dùng của đường EMA 200, chúng ta tiếp tục với điểm giao nhau của EMA 12EMA 36.

Hệ thống các đường EMA và điểm giao nhau của EMA được sử dụng kết hợp với mô hình 1-2-3.

Với các này bạn sẽ học được cách vào lệnh phù hợp cũng như cách quản lý lệnh khi xu hướng chuẩn bị đảo chiều. Bạn có thể dùng phương pháp này trên bất kỳ khung thời gian nào. Phần sau tôi sẽ giải thích để bạn hiểu rõ hơn cách tiến hành 1 trade dù bạn đang đánh forex trong ngày hay đi lệnh dài hạn theo thị trường.

Điều quan trọng nhất tôi muốn nhắc lại vẫn là bạn phải nhớ và tuân thủ các nguyên tắc của hệ thống STFX trước khi bạn thực hiện bất cứ hành động nào.

Xác nhận cho một lệnh mua (BUY ORDER)
  1. Chúng ta có điểm giao nhau của EMA 12/36 theo hướng lên chưa?
  2. Chúng ta có đường hỗ trợ ở mức giá hiện tại chưa?
  3. Chúng ta có được sự phá vỡ mức kháng cự không?
  4. Chúng ta có điểm phá vỡ của giá với đường nối 2 điểm 2-3 theo hướng lên sau mô hình 1-2-3 không?

Xác nhận cho một lệnh bán (SELL ORDER)
  1. Chúng ta có điểm giao nhau của EMA 12/36 theo hướng xuống chưa?
  2. Chúng ta có đường kháng cự ở mức giá hiện tại chưa?
  3. Chúng ta có được sự phá vỡ mức hỗ trợ không?
  4. Chúng ta có điểm phá vỡ của giá với đường nối 2 điểm 2-3 theo hướng xuống sau mô hình 1-2-3 không?

Chỉ khi bạn trả lời CÓ cho tất cả 4 nguyên tắc trên thì bạn nên hành động và tiến hành vào lệnh trade.

9./ HỆ THỐNG GIAO ĐIỂM EMA VÀ NGUYÊN TẮC CỦA HỆ THỐNG STFX

Vậy là bạn đã hiểu cách dùng của đường EMA 200, chúng ta tiếp tục với điểm giao nhau của EMA 12EMA 36.

Hệ thống các đường EMA và điểm giao nhau của EMA được sử dụng kết hợp với mô hình 1-2-3.

Với các này bạn sẽ học được cách vào lệnh phù hợp cũng như cách quản lý lệnh khi xu hướng chuẩn bị đảo chiều. Bạn có thể dùng phương pháp này trên bất kỳ khung thời gian nào. Phần sau tôi sẽ giải thích để bạn hiểu rõ hơn cách tiến hành 1 trade dù bạn đang đánh forex trong ngày hay đi lệnh dài hạn theo thị trường.

Điều quan trọng nhất tôi muốn nhắc lại vẫn là bạn phải nhớ và tuân thủ các nguyên tắc của hệ thống STFX trước khi bạn thực hiện bất cứ hành động nào.

Xác nhận cho một lệnh mua (BUY ORDER)
  1. Chúng ta có điểm giao nhau của EMA 12/36 theo hướng lên chưa?
  2. Chúng ta có đường hỗ trợ ở mức giá hiện tại chưa?
  3. Chúng ta có được sự phá vỡ mức kháng cự không?
  4. Chúng ta có điểm phá vỡ của giá với đường nối 2 điểm 2-3 theo hướng lên sau mô hình 1-2-3 không?

Xác nhận cho một lệnh bán (SELL ORDER)
  1. Chúng ta có điểm giao nhau của EMA 12/36 theo hướng xuống chưa?
  2. Chúng ta có đường kháng cự ở mức giá hiện tại chưa?
  3. Chúng ta có được sự phá vỡ mức hỗ trợ không?
  4. Chúng ta có điểm phá vỡ của giá với đường nối 2 điểm 2-3 theo hướng xuống sau mô hình 1-2-3 không?

Chỉ khi bạn trả lời CÓ cho tất cả 4 nguyên tắc trên thì bạn nên hành động và tiến hành vào lệnh trade.

Bạn có năng khiếu dịch thuật đấy.
Bạn dịch rất chuẩn và hay.

Mấy bác vào xin lót dép chờ Taifx hay là xin tài liệu của bác Thangco đều nói lên 1 điều:
Đầu sách 1 2 3 STFX rất đáng quan tâm.
Hoan nghênh bác Taifx đã giới thiệu đầu sách (Tiếng Anh) này đến với ae.
Hoan nghênh bác Taifx đã xung phong dịch đầu sách này sang tiếng Việt.
Cũng nhờ vậy mà bác Thangco mới quan tâm đến đầu sách này và tìm bản tiếng Việt cho ae.
Vì vậy việc bác Thangco mạo muội share sách hay này cho ae cũng là phần lớn nhờ bác Taifx đấy ạ.

Chốt lại, bác Taifx cũng xem xem như bác Thangco = cũng vì cộng đồng cả thôi. 1 phe mà ae.

Vậy nên khi ae xin hay cám ơn khi được share từ bác Thangco cũng chính là xin và cám ơn bác Taifx = 1 phe mà ae.

Lại nói, bác Thangco mạo muội giới thiệu bản tiếng Việt, cũng là là 1 phần nghĩ đến cái vất vả của bác Taifx khi phải tranh thủ dịch . sách.
Bây giờ đã có bản tiếng Việt hẳn hoi, chắc các bác không nỡ bắt "thằng bạn mình" tranh thủ từng chút thời gian quý báu vừa dịch vừa gõ chứ. Chi bằng chúng ta chia sẻ với nhau. Để bác Taifx giành thời gian quý báu cho công việc công ty, gia đình, trading và kẹt xe nữa chứ...

Qua đây chúng ta cũng phát hiện được 1 dịch giả tâm huyết của TraderViet. Anh em có sách nào quá hay mà tìm bản tiếng Việt quá khó thì cứ gõ cửa nhà bác Taifx nhé.

Mình bỏ 1 phiếu cho bác Thangco lập toppic khác share sách tiếng Việt này cho ae.

Mình bỏ 1 phiếu khác cho bác Taifx tiếp tục dùng toppic này để ae chia sẻ các chart và thực chiến theo hệ thống này. Bác hướng dẫn ae thêm vì bác theo hệ thống này trước ae.

Cám ơn 2 bác ạ.
Anh em vào like để bỏ phiếu để 2 bác quyết định nào.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,180 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 841 Xem / 39 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 149 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,284 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên