Phương pháp giao dịch với các mẫu hình Market Profile thông dụng

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Như đã nói ở bài trước, hôm nay tôi sẽ tiếp chủ đề Market Profile với các mẫu hình chính có thể sử dụng để giao dịch. Những bạn nào chưa đọc bài hôm qua tôi post có thể theo link này:

Market Profile - công cụ của các trader đẳng cấp

Ở bài trước, các bạn đã biết được Market Profile là gì, hình thù nó như thế nào, nó dùng để làm gì, sử dụng cho ai,... Bài viết hôm nay sẽ nói về các mẫu hình mà Market Profile thường tạo ra và cách sử dụng các mẫu hình đó như thế nào để kiếm được lợi nhuận. Dĩ nhiên, tất cả chỉ ở mức cơ bản, chúng ta chỉ đang ở cấp độ làm quen, nên chưa cần thiết phải nâng cao và chuyên sâu. Khi tôi nhận thấy mọi người đã sẵn sàng để nâng cao kiến thức về mảng này, tôi sẽ tự động chia sẻ những kiến thức chuyên về trường phái Market Profile cho mọi người. Còn bây giờ thì vào chủ đề chính thôi.

MẪU HÌNH D - PROFILE

D - Profile là mẫu hình xuất hiện nhiều nhất và dễ nhận ra nhất. Gọi là D vì hình dạng của nó giống chữ D, lồi ở giữa và thoải dần ra hai bên. Mẫu hình D - Profile được hình thành khi thị trường trở nên "cân bằng". Tức là cả người mua và người bán hiện tại đều cảm thấy khá vừa ý với mức giá này và chấp nhận giao dịch. Thị trường tại vùng này sẽ có trạng thái tích lũy, đi ngang hoặc có lên xuống thì cũng lên xuống chút ít. Mẫu hình này được sử dụng để nhận biết khối lượng lệnh giao dịch mà các Big boys đang âm thầm tích lũy (âm thầm gom hàng). Họ sẽ gom dần ở mức giá này, do đó khối lượng ở khu vực này rất cao.

Có ba chỗ ở mẫu hình này mà các bạn cần phải chú ý: đỉnh, đáy và điểm trung tâm (POC). POC là Point of control tức là nơi tập trung nhiều giao dịch nhất. Ai chưa hiểu có thể tìm bài trước đọc nhé.

Những mức giá có tập trung khối lượng lớn nhất xung quanh đỉnh và đáy của mẫu hình D - Profile chính là các kháng cựhỗ trợ cực mạnh. Do đó, nó sẽ là gợi ý để chúng ta xem xét vào lệnh (tùy theo bạn là trader giao dịch đảo chiều hay giao dịch theo xu hướng). Như hình trên, trader có thể xem xét vào lệnh SELL tại vùng kháng cự, hoặc chờ giá xuống vùng hỗ trợ và BUY.

Lưu ý: MP không phải là chén thánh, nó cũng chỉ cung cấp cho chúng ta tín hiệu, các bạn còn phải dựa vào các yếu tố khác như nến, chuyển động giá, xu hướng, tin tức...

POC chính là nơi lý tưởng để chốt lời, vì tại đó giá đã cân bằng và sẽ chững lại trước khi đi tiếp theo hướng nào đó.

MẪU HÌNH P - PROFILE

Gọi là mẫu hình P vì nó giống chữ P. Tức là nó lồi ở bên trên và thoải ở bên dưới. P - Profile hình thành khi phe mua mạnh và phe bán yếu. Nếu bạn nhìn theo chuyển động giá, bạn sẽ thấy rất rõ, giá lúc này sẽ hình thành như cây nến tăng mạnh, thể hiện phe mua đang kiểm soát thị trường (đuôi chưa P), chẳng mấy chốc sẽ tạo được một đỉnh ngắn hạn, đỉnh đó sẽ là đỉnh của ngày hôm đó, và tại đó thị trường trở nên cân bằng (đầu chữ P). Vùng cân bằng nhất là POC.

P - Profile thường được thấy ở thị trường đang có xu hướng lên hoặc cuối xu hướng xuống. Cái này quan trọng, anh em note vào nhé. Đặc điểm nhận biết xu hướng đấy. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng vậy. Tôi nhắc lại, chúng ta phải có các công cụ khác hỗ trợ.

Biết được thông tin này thì ta sẽ trade như thế nào?

Thứ nhất, POC sẽ là vùng hỗ trợ tốt để đẩy giá đi lên nữa, chờ giá pullback về POC, chúng ta sẽ đặt lệnh chờ tại đây. Giá sẽ không về POC ngay lập tức đâu, có thể mất một giai đoạn dài, hoặc có thể chưa về mà chạy luôn. Dĩ nhiên lúc nào cũng có ngoại lệ.

Thứ hai, ở đuôi chữ P cũng sẽ có mức giá nhiều khối lượng giao dịch, nó không nhiều bằng POC thôi chứ tại khu vực đó thì nó nhiều nhất. Đó sẽ là một hỗ trợ tốt cho trader trong trường hợp hỗ trợ tại POC bị thủng.

Tại sao chỗ này lại lấy làm hỗ trợ, bởi lẽ vùng đuôi chữ P chính là vùng phe mua đua giá, đua giá bất chấp. Thì mức có khối lượng cao nhất chính (tạm gọi là POC phụ đi) chính là mức giá mà phe mua ưa thích nhất vì họ đồng ý mua ở đó nhiều nhất. Sau đó giá lên tiếp, một số người đã mua tại hoặc chưa đua lệnh kịp sẽ tiếc nuối. Nên một khi giá quay về mức giá POC phụ, phe mua trước kia sẽ sẵn sàng đặt lệnh vì đó là mức giá họ ưa thích.

MẪU HÌNH b - PROFILE

Mẫu hình này ngược lại với mẫu hình P - profile, tức là bầu ở dưới và thoải dần lên trên. Chữ b thường nha các bạn, chữ B hoa là không phải nha.

Mẫu hình P như thế nào thì b - profile y chang vậy. Chỉ khác ở chỗ b - Profile sẽ thường xuất hiện ở xu hướng xuống hoặc cuối xu hướng lên.

POC sẽ là kháng cự để ta xem xét vào lệnh SELL

Vùng giá có khối lượng giao dịch cao nhất ở bên trên chữ b (POC phụ) sẽ là kháng cự tiếp theo trong trường hợp POC chính bị thủng.

MẪU HÌNH THIN - PROFILE

Mẫu hình Thin - Profile xuất hiện ở cả xu hướng tăng và xu hướng giảm. Nghe tên là biết, khối lượng giao dịch trên MP rất mỏng và gần như tương đương nhau nên không có mức nào đủ tiêu chuẩn gọi là POC cả.

Tại sao lại có mẫu hình này? Đơn giản là khi phe mua hoặc phe bán điên cuồng đua lệnh thì họ sẽ bất chấp mua/ bán bất cứ giá nào. Điều này sẽ là giá bị đẩy đi rất nhanh theo một hướng mà không cần quá nhiều giao dịch. Do đó, thanh khoản ở vùng này sẽ rất mỏng.

Tuy nhiên, nói mỏng thì mỏng chứ cũng sẽ có những chỗ dày, chỗ đó gọi là dày nhất trong những chỗ mỏng. Vùng đó không được gọi là POC nhưng cũng đóng vai trò là một POC vì người mua / người bán rất thích giao dịch tại mức giá đó.

Trong trường hợp ở hình trên, hai điểm được coi là POC sẽ đóng vai trò như một hỗ trợ tốt, một khi giá hồi lại có thể sẽ khớp những lệnh của người mua trước đó chưa mua được và đẩy giá lên tiếp.

KẾT BÀI

Những mẫu hình tôi vừa trình bày trên đây sẽ đem lại một gợi ý tốt cho việc quyết định nên BUY hay SELL. Nói cho cùng nó cũng chỉ là gợi ý, đôi khi nó có thể sai, không hoàn toàn đúng hết được. Cái quan trọng là bạn có kết hợp nó với công cụ hiện tại của bạn được hay không.

Đừng coi MP là chén thánh, vì thực sự nó không phải. Nó chỉ là một công cụ hỗ trợ, không hơn không kém. Indicator được đính kèm bên dưới bài viết, ai chưa có thì tải về dùng nhé.

Bài tiếp theo sẽ là bài ứng dụng Market Profile vào chiến lược giao dịch. Hy vọng bài viết hữu ích cho anh em TraderViet.

Xem thêm:

>> Trader không nên giao dịch trong ngày thứ hai và thứ sáu. Có thật như lời đồn ?

Đính kèm

• Volume Profile_2018.ex4
    40.8 KB · Xem: 469

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ về lý thuyết Market Profile. Đây là lý thuyết rất hay được sử dụng bởi các Traders chuyên nghiệp trong việc đánh giá supply/ demand. Theo phân tích trong 2 bài viết thì mình thấy có vẻ đang đề cập tới lý thuyết về Volume Profile, chưa phải là Market Profile đầy đủ :D (Indicator này có sẵn trên tradingview, khoảng vài tháng nữa Tradingview có thể sẽ có công cụ Market Profile). Nếu đề cập tới MP thì phải bao gồm cả TPO (Time Price Opportunity) biểu thị dưới dạng letters. Bản chất Market Profile là việc thiết lập Trading Data dưới dạng Alphabets (bảng chữ cái). Profiles ở đây ám chỉ từ “Alphabets”. Bloomberg mình thấy họ gọi là “Market Pictures”.

Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ về lý thuyết Market Profile. Đây là lý thuyết rất hay được sử dụng bởi các Traders chuyên nghiệp trong việc đánh giá supply/demand. Theo phân tích trong 2 bài viết thì mình thấy có vẻ đang đề cập tới lý thuyết về Volume Profile, chưa phải là Market Profile đầy đủ :D (Indicator này có sẵn trên tradingview, khoảng vài tháng nữa Tradingview có thể sẽ có công cụ Market Profile). Nếu đề cập tới MP thì phải bao gồm cả TPO (Time Price Opportunity) biểu thị dưới dạng letters. Bản chất Market Profile là việc thiết lập Trading Data dưới dạng Alphabets (bảng chữ cái). Profiles ở đây ám chỉ từ “Alphabets”. Bloomberg mình thấy họ gọi là “Market Pictures”.

Xin cám ơn bác đã góp ý kiến cho bài viết.

Bác cho xin thông tin indi MP trên Tradingview với. Em tìm đc mấy cái MP nhưng ko giống indi của bác. Thank Bác :)
(Em dùng Pro)

Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ về lý thuyết Market Profile. Đây là lý thuyết rất hay được sử dụng bởi các Traders chuyên nghiệp trong việc đánh giá supply/demand. Theo phân tích trong 2 bài viết thì mình thấy có vẻ đang đề cập tới lý thuyết về Volume Profile, chưa phải là Market Profile đầy đủ :D (Indicator này có sẵn trên tradingview, khoảng vài tháng nữa Tradingview có thể sẽ có công cụ Market Profile). Nếu đề cập tới MP thì phải bao gồm cả TPO (Time Price Opportunity) biểu thị dưới dạng letters. Bản chất Market Profile là việc thiết lập Trading Data dưới dạng Alphabets (bảng chữ cái). Profiles ở đây ám chỉ từ “Alphabets”. Bloomberg mình thấy họ gọi là “Market Pictures”.
Bac lam 1 bai chia se ae nha, nhan tien bac cho e hoi cai indi mau trang trong anh cua bac dinh kem la MAcD ah?

Xin cám ơn bác đã góp ý kiến cho bài viết.
Mình đã đọc hết tất cả 8 mẫu hình của bác The Blade. Mình có 1 thắc mắc là mẫu hình chỉ hình thành khi hết phiên giao dịch hoặc vào cuối phiên giao dịch ( cụ thể trong forex là cuối phiên Mỹ). Truớc đó mình đã biết đc mẫu hình sẽ như thế nào đâu để mà vào lệnh hả bác? Hay mình phải dự đoán trước mẫu hình ở giữa phiên Âu hoặc đầu phiên Mỹ để vào lệnh?

Bác bài viết quá hay, nhưng cho mình hỏi 1 câu. Khi kết thúc phiên rồi mẫu hình mới hiện ra rõ nét, như vậy trong phiên cũng đâu dự đoán được mẫu hình nào mà trade theo được ạ? Hay là mình dùng nó để dự đoán mẫu hình phiên kế tiếp ạ?
Cảm ơn

Mình đã đọc hết tất cả 8 mẫu hình của bác The Blade. Mình có 1 thắc mắc là mẫu hình chỉ hình thành khi hết phiên giao dịch hoặc vào cuối phiên giao dịch ( cụ thể trong forex là cuối phiên Mỹ). Truớc đó mình đã biết đc mẫu hình sẽ như thế nào đâu để mà vào lệnh hả bác? Hay mình phải dự đoán trước mẫu hình ở giữa phiên Âu hoặc đầu phiên Mỹ để vào lệnh?
Giống thắc mắc của mình quá.

Bạn ơi bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn về các cài và sử dụng trên trading view chỉ báo này được không.
Cảm ơn nhiều!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 842 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,169 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 312 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 327 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,918 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,465 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên