Phương pháp giap dịch giúp tôi kiếm tiền đều đặn .Phần 2

Le Anh

Member
17
67
Chào các bro ,mình xin lỗi không gửi bài lên sớm cho bro xem được tại hơi bận một số việc .Hôm nay cuối tuần mình mới rảnh để viết bài ,mình xin nhắc lại là mình không phải là dân trade pro ,chỉ đơn giản là mình muốn chia sẻ lại phương pháp giao dịch mình cảm thấy hiệu quả ( đối với mình ) với mong muốn phương pháp của mình có thể có ích cho mọi người thôi chứ cũng không phải để thể hiện trình độ gì ,mong mọi người tập trung vào việc chia sẻ kiến thức cùng nhau kiếm tiền chứ đừng soi mói những vấn đề không liên quan trên diễn đàn mình cảm thấy không được hay lắm,nhân đây mình cũng hy vọng các thành viên đã kiếm được tiền rồi cũng chia sẻ lại phương pháp của mình để có thể cùng giúp nhau tiến bộ

Mình xin vào vấn đề chính luôn : sau khi các bạn đã nắm được các kiến thức cơ bản mình nêu ở phần 1 các bạn có thể xem tại : http://traderviet.org/threads/phuon...toi-kiem-tien-deu-dan-phan-1.5432/#post-39443 Các bạn cần nắm thêm 1 khái niệm khác nữa đó chính là vùng cung – cầu .Trên diễn đàn hình như đã có 1 bác đăng rồi thì phải nhưng bác ấy không gọi là vùng cung – cầu như mình và cách áp dụng của bác ấy cũng khác mình nữa .Mình học được của bác Tieulong ,xin phép bác TieuLong mình được chia sẻ lại kiến thức này .

Vùng cung – cầu có thể hiểu 1 cách đơn giản nó tương tự như hỗ trợ - kháng cự vậy ,nhưng khác ở chỗ nó là 1 vùng giá ( hay khoảng giá ) chứ không đơn thuần là 1 đường thẳng giống như trend .Điều này cực kì quan trọng ,mình sẽ trình bày sau.
Cách xác định vùng cung-cầu :

+ Vùng cung : ( vùng kháng cự )

vung cung.png

----- TH1 ; Bao gồm 2 cây nến mạnh ở 2 bên ,ở giữa là 1-7 cây nến yếu ( màu gì cũng được ) , vùng cung được xác định là khoảng giá cao nhất đến thấp nhất ( trong số các cây nến ở giữa ) nếu có pinbar thì mình sẽ lấy 50% cây pinbar ( chứ không lấy hết cây ),thường xảy ra sau khi đã có 1 xu hướng tăng trước đó rồi

----TH2 : Tương tự như TH1 nhưng thường xảy ra ở chân song

+ Vùng cầu ( vùng hỗ trợ)

Cũng có 2 trường hợp ,nó ngược lại với vùng cung các bạn nhìn hình là hiểu liền (mình lười ghi :D)​

vùng cầu.png

Các bạn nên xem đi xem lại vài lần để thực sự hiểu khái niệm này nhé ( có ích lắm đấy ) Mọi thắc mắc các bạn xin để lại commet bên dưới mình sẽ giải đáp .Chúc các bro 1 ngày cuối tuần vui vẻ

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
@lê anh.
mình có thắc mắc là khi xuất hiện vùng cung ( nến nhỏ )và phá vỡ vùng đó ( ở khung thời gian nhỏ hơn thì mình sẽ sell ). bạn có thể đưa ra một ví dụ về cách áp dụng các phương pháp tổng hợp với( price action, ichimoku...) . Do mình mơ hồ về cách áp dung.
Cám ơn bạn đã chia sẽ

@lê anh.
mình có thắc mắc là khi xuất hiện vùng cung ( nến nhỏ )và phá vỡ vùng đó ( ở khung thời gian nhỏ hơn thì mình sẽ sell ). bạn có thể đưa ra một ví dụ về cách áp dụng các phương pháp tổng hợp với( price action, ichimoku...) . Do mình mơ hồ về cách áp dung.
Cám ơn bạn đã chia sẽ
bạn cứ đọc hiểu rõ cách xác định vùng cung-cầu này đi nhé ,cách áp dụng mình sẽ nói trong các phần tiếp theo bạn đừng lo nhé

Ở hình minh hoạ như trên thì hình bên phải vùng cung cầu đó ngta còn gọi là vùng CP (continou pattern) là vùng tiếp diễn xu hướng.Có thể nói price action với ichimoku giống như 2 trường phái triết học trong gd fx giữa phương tây và phương đông
Để xác định vùng cung thì nhìn bên phải nó có 1 cây nến có thân lớn,ngược lại vùng cầu thì nhìn cây nến phía bên trái.Nếu thân nến <= 10% toàn bộ nến thì vẽ bao toàn bộ từ giá thấp nhất đến giá cao nhất,nếu 10% nến < thân nến <=50% toàn bộ nến thì vẽ từ đuôi nến đến giá đóng cửa,vùng cung - cầu ko vẽ bao quá 6 nến,tuy nhiên thực tế vùng giá chứa 6 nến vẫn tồn tại vùng cung cầu đc,ngoài ra để tăng độ chính xác của vùng cung cầu còn xét đến vùng hợp lưu từ tf lớn xuống tf nhỏ
cảm ơn bác đã bổ sung

theo mình thì phân tích nến nó ko chuẩn vì spread mỗi sàn mỗi khác, có khi sàn này nến đỏ mà sàn kia nến xanh :))). chỉ là do chênh lệnh phần spread với thời gian mở đóng nến. ví dụ ở H4 có sàn mở nến mới từ 5h sáng mà có sàn 7h sáng mới bắt đầu nến h4 mới

Cái này mới nè, hiểu được mấu chốt của vấn đề là ở cung và cầu

Để xác định vùng cung thì nhìn bên phải nó có 1 cây nến có thân lớn,ngược lại vùng cầu thì nhìn cây nến phía bên trái.Nếu thân nến <= 10% toàn bộ nến thì vẽ bao toàn bộ từ giá thấp nhất đến giá cao nhất,nếu 10% nến < thân nến <=50% toàn bộ nến thì vẽ từ đuôi nến đến giá đóng cửa,vùng cung - cầu ko vẽ bao quá 6 nến,tuy nhiên thực tế vùng giá chứa 6 nến vẫn tồn tại vùng cung cầu đc,ngoài ra để tăng độ chính xác của vùng cung cầu còn xét đến vùng hợp lưu từ tf lớn xuống tf nhỏ
Bên phải có gì đâu mà nhìn bạn? Việc chưa xảy ra mừ?!Screenshot_20170702-114103.jpg

Mình có bộ video chuyên xâu về priceaction của thầy tiểu long rất hay bạn nào cần thì ib zalo cho mình. 0971398236

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên