Phương pháp thống kê dành cho Forex - Nỗi trăn trở mới của trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Hello cả nhà, hôm nay mình lại tìm thấy một trăn trở khác trong giới trader đó là vấn đề phân tích thống kê trong forex, không biết có ai quan tâm không nhỉ?

Tâm sự được giãi bày như sau...

Chào các bạn, mình đang cố gắng tìm cách giao dịch với độ chính xác cao nhất có thể bằng cách tìm kiếm trên Wikipedia và những cuốn sách dạy về Forex nhưng lại không thấy có cái nào đề cập đến phân tích thống kê cho Forex hoặc giao dịch nói chung.

Ngắn gọn về tiến trình hiện tại của mình thì là như này: Mình đã bắt đầu với lộ trình tiêu chuẩn để giao dịch giống như bao người, là đọc sách/ bài viết về các kiểu phân tích kỹ thuật, các chỉ báo và học hỏi kinh nghiệm từ những trader khác để phân tích điểm vào lệnh. Ban đầu, tiến trình diễn ra khá hiệu quả. Thậm chí mình đã viết một số chương trình để giao dịch tự động (Expert Advisor) và một số cái đã đem lại lợi nhuận kha khá cho mình. Trong quá trình giao dịch, mình cũng đã nhận thức được giá trị của phân tích cơ bản. Và rồi, một thời gian sau, lòng tham của mình bắt đầu trỗi dậy, mình chuyển sang "đánh bạc" với các cặp tiền tệ siêu rủi ro. Sau đó mình mất tất cả, rồi làm lại từ đầu, rồi lại thua lỗ tiếp, cuối cùng thì gầy dựng lại một lần nữa. Sau khi học được rất nhiều bài học trên đoạn đường đầy gian nan ấy, có lẽ lòng tham lam của mình đã bị xóa bỏ gần hết sau những lần "trọng thương" kia! Những điều mình vừa kể thậm chí diễn ra chưa được một năm nữa.

Bây giờ, một phần vì mình cảm thấy nền tảng chuyên môn của mình đã khá vững và kinh nghiệm trong gần một năm qua, mình nhận ra rằng giao dịch với toàn bộ những công cụ phân tích kỹ thuật là không đủ, thậm chí khi kết hợp với phân tích cơ bản một cách mơ hồ (dự đoán thị trường sẽ đi về đâu dựa trên các quyết định về lãi suất, GDP, PMI, chỉ thị của ngân hàng trung ương, các phỏng vấn, chính sách, điều kiện chính trị,...) cũng vẫn chưa OK. Hiện tại, mình đang thực hiện một chiến lược định tính dựa trên mức MA và pivots/ SR đơn giản.

Mọi người có thể nói rằng "Không ai có thể dự đoán những gì sẽ xảy ra tiếp theo trên thị trường". Đó là sự thật, nhưng có ai đã từng nghĩ tới ý tưởng định lượng, tính xác suất các kịch bản mà thị trường sẽ rơi vào?

Liệu chúng ta có nên kỳ vọng vào một phân tích hồi quy hoặc một số khóa học tính xác suất nâng cao giúp cải thiện giao dịch nói chung và forex nói riêng hay không? Liệu có cuốn sách nào giúp trader về vấn đề này không?

Hiện tại, mình đang đọc cuốn Evidence-Based Technical Analysis ( Phân tích kỹ thuật dựa trên bằng chứng) và Introduction to Statistical Learning (Giới thiệu về học thống kê). Mặc dù cuốn Evidence-Based Technical Analysis khá ổn, nhưng vẫn chưa cho mình thấy những cơ sở chính xác. Còn Introduction to Statistical Learning là một cuốn sách giáo khoa tổng quát, hy vọng nó sẽ là nền tảng tốt giúp mình phát triển các chiến lược trong tương lai.

Lời khuyên cho trader

Theo bản thân mình, ý tưởng phân tích thống kê forex của anh bạn trader trên khá là thú vị và có thể cải thiện kết quả giao dịch đối với một số bạn có phong cách giao dịch theo kịch bản. Nhưng những băn khoăn hiện tại của bạn ấy khó có thể tìm được câu trả lời xác đáng ngay tức thì được!

Mình chỉ có một lời khuyên cho các bạn là: Các bạn chỉ cần hiểu phong cách giao dịch của mình là gì, sau đó tự khắc những tò mò của các bạn sẽ được giải đáp trong quá trình tìm tòi chiến lược phù hợp nhất!

Chúng ta không thể biết được chuyện gì sẽ xảy ra trong tương lai, nhưng hoàn toàn có thể phân tích dựa trên các kịch bản trong quá khứ và vạch ra một kế hoạch cho cặp tiền đang giao dịch bằng cách tính thống kê đơn giản trên các khung thời gian khác nhau.

Còn ai có cao kiến gì thì hãy comment tham mưu bên dưới cho anh em cả nhà cùng lĩnh hội nhé!

Nguồn: reddit.com

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Theo mình nghĩ cũng có thể tính được xác suất cho các trường hợp nếu có thể phân tích kĩ được Market Sentiment tại thời điểm hiện tại. Các mô hình giá cũng là từ thống kê mà ra mà.

Theo mình nghĩ cũng có thể tính được xác suất cho các trường hợp nếu có thể phân tích kĩ được Market Sentiment tại thời điểm hiện tại. Các mô hình giá cũng là từ thống kê mà ra mà.
Mình cũng đồng ý! Mà tại vấn đề của bạn này là muốn tìm kiếm một nguồn tài liệu hướng dẫn cụ thể cách phân tích thống kê hiệu quả ấy! Không biết có ai đã từng tìm hiểu chưa nhỉ? o_O

Mình cũng đồng ý! Mà tại vấn đề của bạn này là muốn tìm kiếm một nguồn tài liệu hướng dẫn cụ thể cách phân tích thống kê hiệu quả ấy! Không biết có ai đã từng tìm hiểu chưa nhỉ? o_O
cái này chắc phải học thêm về xác suất thống kê, rồi tự thống kê theo dữ liệu quá khứ và dự liệu thực thôi. Nếu muốn làm coi bộ sẽ rất kì công đó, đòi hỏi đam mê và quyết tâm cao lắm .

cái này chắc phải học thêm về xác suất thống kê, rồi tự thống kê theo dữ liệu quá khứ và dự liệu thực thôi. Nếu muốn làm coi bộ sẽ rất kì công đó, đòi hỏi đam mê và quyết tâm cao lắm .
Đúng vậy! Có khi làm được một đề tài nghiên cứu khoa học luôn chứ không chừng! :D

depth of market: dữ liệu từ đâu ra, có đáng tin cậy hay không, có bị misleading (manipulating) hay không?
Các bạn đảm bảo đươc điều đó thì chuyển hướng tiếp theo là xây dựng mô hình nghiên cứu chứ trong giai đoạn xác định sample mà không làm rõ đươc thì dễ phi thăng thành chính quá lắm à :D

Phân dựa trên thống kê đã có đầy, mình toàn so sánh với các chart quá khứ đây, trong forum cũng có phân tích cặp tiền theo mùa theo tháng với tỷ lệ lên hay xuống, search google sẽ có đầy các kỹ thuật thống kê quá khứ, mỗi cái 1 kiểu. Các kỹ thuật dùng trí tuệ nhân tạo hay cái gì mang tính PR kiểu đấy cơ bản đều phải cho máy học quá khứ. Các công thức ma số bao nhiêu, thông số rsi đều phải thống kê rồi mới quyết định con số , đó là 1 dạng model giản đơn của máy học. Đơn giản là chúng ta dùng thống kê quá khứ rất nhiều mà không để ý thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,124 Xem / 68 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,988 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên