Phương pháp Trade Non-Farm mới - 5 phút / 1 tháng

chauchau1207

Editor
Trial mod
346
2,307
Chào các bạn,

Tôi giao dịch đã 10 năm rồi. Thường thì dùng EA, nhưng cũng có lúc trade tay, tùy hoàn cảnh. Tôi sẽ chia sẻ với các bạn một trong những system của tôi. Nó chỉ tốn 5 phút / tháng để trade và quy tắc vào lệnh thì rất đơn giản:

1/ Cặp tiền giao dịch: EUR/USD (tôi chỉ trade EUR/USD, các bạn có thể thử cặp khác)

2/ Vào thứ sáu phát hành NFP (Non Farm Payroll), chờ đến 15 phút cuối cùng trước khi đóng cửa ngày hôm đó. Nếu giá hiện tại cao hơn giá mở cửa ngày thứ sáu, chúng ta đặt lệnh SELL. Ngược lại, nếu giá hiện tại thấp hơn giá mở cửa ngày thứ sáu, chúng ta đặt lện BUY.

3/ Nếu hai mức giá đó quá gần nhau, cỡ 5 pips đổ lại thì không nên trade. Vì lúc đó thị trường đang do dự không biết sẽ đi hướng nào. Tốt hơn là nên đứng ngoài theo dõi.

4/ Stop loss khoảng 50 pips.

5/ Đóng lệnh vào cuối ngày thứ 3 tuần sau. (Dù lỗ hay lời)

6/ Tài khoản: $ 1000, Lot size: 0.2 lot ( Đúng là sẽ rủi ro 10% tài khoản cho 1 cú trade, nhưng mỗi tháng chỉ có 1 trade). Bạn có thể thận trọng hơn bằng cách giảm số lot lại hoặc máu lửa hơn 1 chút với rủi ro 20%/ trade nhưng tôi vẫn khuyến nghị 0.2 lot/ $ 1000. Bạn cũng có thể bắt đầu bằng 0.02 lot/ $100. Tùy thuộc vào mức độ chịu đựng rủi ro của bạn.

Điểm mạnh của system này là các bạn chỉ trade 1 lần cho 1 tháng, nhưng rất chính xác. System này dựa trên kinh nghiệm về hướng đi của NFP. Tôi đã thử những tin quan trọng khác, nhưng nó không hiệu quả với cách trade này. Theo tôi, NFP là tin tức quan trọng nhất, nó là một LEADING INDICATOR (không phải lagging) có ảnh hưởng nhất và xác định được hướng đi cho cả tháng.​

Đây là backtest từ 2016 đến 2017

Bắt đầu với tài khoản $ 5000, bạn có thể giao dịch 1 lot trong năm 2016 và 1.5 lot trong năm 2017, kết quả là tài khoản lên $ 8000.​

Image1 (1).png

Theo Cocolizo67 - www.forexfactory.com

P/S: Đây là topic mới đăng trên forexfactory, có chút cơ sở lý luận chứ không phải đoán mò. Nhân tiện vừa mới có NFP, mình dịch lại để anh em kiểm chứng, hay thì áp dụng. Anh em nếu ai quan tâm thì theo dõi chặt chẽ các comment của tác giả nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
đánh hẳn 1 lot NFP mà để 1 tuần được có nhiêu đó, e tưởng trade 1 lot NFP để 10 đã ăn được mấy trăm USD rùi chứ

Chủ thớt có thể giải thích thêm đoạn này không? Mình chưa hiểu lắm vì sao lại đặt lệnh kiểu này?
Theo e hiểu thì là khoảng lúc 11h45 của ngày t6 ( non farm) thì bác vào lệnh, nếu nến cao hơn giá mở cửa thì sell, còn thấp hơn giá mở cửa của ngày t6 đó thì buy , nếu nó gần nhau quá thì k nên vào lệnh và bắt buộc phải chốt lệnh đó trong ngày t3 của tuần sau đó

cho em hỏi làm như nào để ra được biểu đồ mà không có lưới mà có hàng dọc dọc như hình vậy ?

Vào thứ sáu phát hành NFP (Non Farm Payroll), chờ đến 15 phút cuối cùng trước khi đóng cửa ngày hôm đó. Nếu giá hiện tại cao hơn giá mở cửa ngày thứ sáu, chúng ta đặt lệnh SELL. Ngược lại, nếu giá hiện tại thấp hơn giá mở cửa ngày thứ sáu, chúng ta đặt lện BUY.

Chủ thớt có thể giải thích thêm đoạn này không? Mình chưa hiểu lắm vì sao lại đặt lệnh kiểu này?

Giá mở cửa của ngày được tính như thế nào vậy bạn hay lấy sàn FXpro làm chuẩn

hấp dẫn rồi đó bác , bác giải thích tại sao lại đặt lệnh ngược hướng vậy bác.

Phần giải thích của tác giả mình cũng đã dịch ở phía trên, tuy nhiên còn mù mờ chưa nói rõ. Tuy nhiên, mình nghĩ như vầy.

Ở bài viết #16 của mình trong topic System mới về Price Action - Trade like the pros ! có một hình vẽ, mình post lại để giải thích:

Thị trường sau khi expansion thì sẽ đến trạng thái retracement. Non-farm là một tin tức mạnh, nó chạy hẳn về 1 chiều sau khi phát hành (giả sử vậy) làm cho giá hiện tại cao hơn giá đóng cửa ( hoặc thấp hơn). Sau khi tăng mạnh như vậy, nó cần thời gian để hồi lại, chúng ta đang hưởng lợi từ cú hồi đó (các bác chuyên Price Action sẽ biết rõ điều này hơn mình, có thể do chốt lời, hay điều gì đó tương tự). Cú hồi thường thì diễn ra nhanh chóng. Đó là lý do tại sao tác giả có giải thích rằng: " Đáng lẽ để ngày thứ 2 là chốt rồi, nhưng những ai chấp nhận mạo hiểm thì nên để thứ 3, vì thứ 3 cho 1 tỷ lệ R:R tốt hơn đủ để bù cho những tháng trade bị lỗ".

Vậy tại sao giá đóng gần giá mở thì không trade, đơn giản vì nó hồi lại rồi, thị trường bây giờ vô hướng.(trạng thái consolidation theo hình vẽ)

Xin phép mượn hình của bác Nick Halden để làm minh họa. Cám ơn bác đã thống kê giúp mình. Các bác có thể thấy T3, T4, T5, T6 giá thường hồi về gần gần cây nến Non-farm. Chỉ có T2 thì giá đi luôn, có lẽ do yếu tố kỹ thuật hoặc cơ bản khác.

Mình nghĩ sẽ còn lý do khác để giải thích cho system này, nhưng hiện giờ chỉ mới nghĩ đến hướng đó. Nhờ anh em cao thủ trong Trader Việt góp ý, bổ sung để mình học hỏi thêm. Xin cám ơn mọi người. :D

Ồ , giờ em mới nhớ , bên hotforex có pamm chỉ chuyên đánh kiểu này , tháng 6 vừa rồi nó kiếm hơn 70% balance , để em tìm xem pamm đấy tên gì , có public lệnh đánh.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 16 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên