Pinbar chuyên sâu - Chuyện chưa kể

Pinbar chuyên sâu - Chuyện chưa kể

Pinbar chuyên sâu  - Chuyện chưa kể
Dạo này thấy có nhiều bác "cao nhân đắc đạo" xuống núi quá. Mở topic chém gió ầm ầm nhưng sau một thời có vẻ bị gió quật nên toàn thấy đa phần than thở, muốn bế quan luyện công lại. :D
Trong quá trình nghiên cứu, xây dựng phương pháp, theo em thấy cái cần nhất là phải giữ được cái tư duy nhất quán khi theo đuổi tìm tòi cái gì đó, và phải biết mình cần cái gì. Vì nó sẽ giúp ta tránh được sự dao động trong suy nghĩ khi bị tác động bởi quá nhiều ý kiến bên ngoài. Tốt nhất là nên ở một mình mà luyện. Em cũng thường thấy trong phim kiếm hiệp ngta vẫn hay khuyên " Đóng cửa luyện công" (hay gì gì đó..em ko biết vì ít khi nào xem phim kiếm hiệp) đó mà :D. Đến khi nào nắm được một cái gì đó và tự tin với nó thì hãy bước ra. Còn nếu muốn tiếp thu ý kiến mà chính bản thân lại ko có chính kiến, ko biết mình đang cần gì thì trước sau gì cũng tẩu hỏa nhập ma, lúc đó có mà dở người, quay đầu ko kịp nữa :D.
Không biết các bác thấy sao chứ, chứ em thấy: Thị trường này là nơi khi mình sai thì ko ai chỉ để sửa, khi mình đúng thì cũng ko ai biết mà thừa nhận để tiếp tục tin. Chỉ thấy có những con người cứ loay hoay mãi từ năm này qua năm khác vẫn không xong.
Một trong những cách tư duy mà em thấy ok khi muốn rút ra được quy luật hay cái gì gì đó...là hãy tìm ra những cái chung chi tiết, sau đó hãy đi từ những cái chung chi tiết đó để rút ra cái tổng thể. Rồi từ cái tổng thể hãy điều chỉnh lại để phù hợp với từng chi tiết cụ thể.:D
Một ví dụ về con BTC, hình này em vẽ đăng trong một cái Gr cũng lâu mà vô tình thấy lại nên post lên đây cho các bác ngâm cứu chơi. Chart D1- 24/03/18

Nếu tư duy hợp lý, các bác sẽ tìm ra một cách đặt SL mà ko bao giờ có việc giá *** xong rồi quay đầu đối với case study trên . :D
Chém gió quá thôi em lượn đây. :D:D

Dạo này thấy có nhiều bác "cao nhân đắc đạo" xuống núi quá. Mở topic chém gió ầm ầm nhưng sau một thời có vẻ bị gió quật nên toàn thấy đa phần than thở, muốn bế quan luyện công lại. :D
Trong quá trình nghiên cứu, xây dựng phương pháp, theo em thấy cái cần nhất là phải giữ được cái tư duy nhất quán khi theo đuổi tìm tòi cái gì đó, và phải biết mình cần cái gì. Vì nó sẽ giúp ta tránh được sự dao động trong suy nghĩ khi bị tác động bởi quá nhiều ý kiến bên ngoài. Tốt nhất là nên ở một mình mà luyện. Em cũng thường thấy trong phim kiếm hiệp ngta vẫn hay khuyên " Đóng cửa luyện công" (hay gì gì đó..em ko biết vì ít khi nào xem phim kiếm hiệp) đó mà :D. Đến khi nào nắm được một cái gì đó và tự tin với nó thì hãy bước ra. Còn nếu muốn tiếp thu ý kiến mà chính bản thân lại ko có chính kiến, ko biết mình đang cần gì thì trước sau gì cũng tẩu hỏa nhập ma, lúc đó có mà dở người, quay đầu ko kịp nữa :D.
Không biết các bác thấy sao chứ, chứ em thấy: Thị trường này là nơi khi mình sai thì ko ai chỉ để sửa, khi mình đúng thì cũng ko ai biết mà thừa nhận để tiếp tục tin. Chỉ thấy có những con người cứ loay hoay mãi từ năm này qua năm khác vẫn không xong.
Một trong những cách tư duy mà em thấy ok khi muốn rút ra được quy luật hay cái gì gì đó...là hãy tìm ra những cái chung chi tiết, sau đó hãy đi từ những cái chung chi tiết đó để rút ra cái tổng thể. Rồi từ cái tổng thể hãy điều chỉnh lại để phù hợp với từng chi tiết cụ thể.:D
Một ví dụ về con BTC, hình này em vẽ đăng trong một cái Gr cũng lâu mà vô tình thấy lại nên post lên đây cho các bác ngâm cứu chơi. Chart D1- 24/03/18

View attachment 74072 View attachment 74073

Nếu tư duy hợp lý, các bác sẽ tìm ra một cách đặt SL mà ko bao giờ có việc giá *** xong rồi quay đầu đối với case study trên . :D
Chém gió quá thôi em lượn đây. :D:D
cám ơn bác @Khonggioihan

Thế nào là một cây Pinbar có "ý nghĩa" ?.
Tác giả có nhắc đến việc phải đặt vào đúng bối cảnh. Cũng có thể đồng ý. Nhưng tác giả đã bị một nhầm lẫn lớn: Trong bối cảnh đó, cây Pinbar phải là tín hiệu cuối cùng xác nhận lại của mọi sự logic trước đó về: Cản, sóng, lực thị trường, vùng đảo chiều...v.v.. thì nó mới có ý nghĩa. Vì bản chất cây Pinbar ko phải là nguyên nhân để giá chạy (cái này em đã từng nhắc qua một lần). Cho nên đừng tìm cây pinbar mà phân tích, đừng dựa vào mỗi cây Pinbar mà vào lệnh.
Nhiều người sẽ căn cứ vào vùng S/R mạnh, sau đó xuất hiện Pinbar là quất theo hướng ngược lại. Hoặc có thêm yếu tố sóng trước đó yếu đi chăng nữa. Nhưng ko có nghĩa là khi đó xuất hiện Pinbar là thị trường sẽ đảo chiều.
Vì nếu vùng S/R đó mà giá chọn để phá rồi thì có là Pinbar con, Pinbar cha/mẹ gì thì giá cũng sẽ phá vùng S/R mà đi tiếp thôi.
Vì dù cho thị trường sóng có yếu trước đó thì chăng nữa cũng ko có nghĩa là thị trường sẽ đảo chiều. Mà nó vẫn cứ yếu dần, yếu dần cho đến khi nó phá thế cây Pinbar đó.
Các bác có thể tự vẽ ra một vùng S/R mạnh rồi chọn các pinbar xuất hiện tại đó mà tha hồ quan sát thì sẽ thấy trường hợp nó bị phá thế ko ít đâu. Dù nó đã đáp ứng hết tất cả yêu cầu cảu lý thuyết mà các bác đọc qua.
P/s: Bác nào có rãnh thì chụp giúp em vài tấm hình minh họa, post lên cho mọi người cùng ngâm cứu nhé. Có hứng em sẽ tìm chụp đưa lên chứ em hơi lười !:D
Tác giả chỉ muốn lọc bớt các tín hiệu cây pinbar thôi bác, chứ nó là chén thánh e bán cả nhà để mà allin 1 lần rồi về hưu. Ở đây là bài toán sác xuất thì có thể xảy ra trong 1 bối cảnh nào đó.

Mình may mắn là ko đam mê price action lắm nên không bị mấy em nến nó hành nhiều. Với mình pinbar hay mấy thế nến nó chỉ mang tính chất báo hiệu, không phải lí do vào lệnh. Thậm chí đa phần điểm vào của mình còn trước khi market tạo ra nến đảo chiều.
bạn đỉnh thế.

Vd3 em thấy đuôi nến trắng ngắn hơn nến đen nhưng giá thì cao hơn chút. Bác giải thích giúp em chỗ đó với.
Vd3 em thấy đuôi nến trắng ngắn hơn nến đen nhưng giá thì cao hơn chút. Bác giải thích giúp em chỗ đó với.
Giá phải vượt lên cao hơn mức giá đóng cửa trc hoặc bằng 1 nửa tạo nên mẫu pin bar kết hợp engulfing hoặc piercing

Rất hay và có ý nghĩa, bác thớt cho tôi hỏi là cái này còn áp dụng được cho đến thời điểm hiện tại 30/6/2022 ko vậy:rolleyes:

Mình may mắn là ko đam mê price action lắm nên không bị mấy em nến nó hành nhiều. Với mình pinbar hay mấy thế nến nó chỉ mang tính chất báo hiệu, không phải lí do vào lệnh. Thậm chí đa phần điểm vào của mình còn trước khi market tạo ra nến đảo chiều.
Bác ơi chia sẻ bí kíp giúp mình được ko:p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên