Polyphasic - Ngủ ít hơn đồng thời tăng hiệu quả làm việc - P2

buihongduc132

Active Member
52
219
Bài trước mình đã giới thiệu sơ về polyphasic.
  • Polyphasic là gì. Tính hiệu quả của nó.
  • Có các phương pháp phổ biến nào.
Nếu bác nào chưa đọc thì có thể nghía qua:
https://traderviet.org/threads/poly...-tang-hieu-qua-lam-viec-p1.17744/#post-159543

Hôm nay mình sẽ nói thêm 1 vài thứ sau:
  • Ảnh hưởng của polyphasic tới cơ thể.
  • Những khó khăn, vấn đề khi sử dụng phương pháp polyphasic sẽ là gì.

Ảnh hưởng của polyphasic tới cơ thể

Sẽ có những câu hỏi được đặt ra với 1 cái lịch ngủ có khoảng 2-4.5 tiếng 1 ngày mà kéo dài trong thời gian dài như:
  • "Ngủ ít thì tối đó làm dc nhiều việc chứ sáng hôm sau dậy mệt như chết rồi"
    • 1 ng ngủ theo Polyphasic thì dù ngủ ít, nhưng ngày hôm sau hoàn toàn ko bị ảnh hưởng gì hết. Thậm chí hiệu quả cho việc học hành, làm việc còn hơn 1 ng ngủ thời gian bình thường.

• Bạn có thể hình dung, bình thường ngủ mỗi ngày 8 tiếng. Thì có ngày ngủ dậy thấy rất mệt mỏi, cảm giác cứ muốn nằm ngủ tiếp thôi và ko làm gì hết. Còn có những ngày thì vừa tới đúng giờ là tự động dậy, ko cần báo thức hay gì hết. Và cảm thấy rất sảng khoái, khỏe khoắn.

Với 1 người áp dụng đúng polyphasic thì khi tỉnh dậy sau mọi giấc ngủ của họ sẽ đều là cảm giác khỏe khoắn đó.
  • "Dữ lắm thì ngủ ít lại 1 thời gian ngắn để chạy deadline cho xong chứ đây đâu phải giải pháp đường dài"
    • Khi cơ thể đã quen rồi, thì cách này có thể duy trì được trong thời gian dài chứ ko phải là 1 cách để chạy nước rút.
  • "Dễ òm, cà phê vô cái là thức tới sáng chứ gì, cần gì phải phương pháp này nọ".
    • Dù uống cà phê đi nữa thì thực chất cơ thể bạn vẫn bị thiếu ngủ. Cà phê nó chỉ làm ko có cảm giác buồn ngủ thôi (Nó giống như panadol làm giảm cơn đau, triệu chứng cảm sốt chứ nó hoàn toàn ko có khả năng trị bệnh).
    • Còn với phương pháp này, cơ thể bạn hoàn toàn ko ở trong tình trạng thiếu ngủ. Thậm chí khi áp dụng phương pháp này, ko hề có cà phê hay red bull hay bất kì loại thức uống tăng lực / có cafein nào dc sử dụng

Những khó khăn, vấn đề khi sử dụng phương pháp này sẽ là gì

Ko lẽ nó hoàn hảo như vậy, ko có khó khăn gì hay ko có bất kì 1 tác dụng phụ nào sao ?
Câu trả lời là: CÓ. Nhiều nữa là khác.
  • Để thực hiện được cách ngủ này, bạn phải mất ÍT NHẤT là 1 tháng để "thích nghi" với nó. Trong 1 tháng này, bạn sẽ có thể trải nghiệm dc 1 loại hình tra tấn =)) Thật sự, mình ko nói quá khi gọi nó là "tra tấn" đâu.
  • Ngoài ra, trong quá trình "thích nghi" này bạn còn phải đối mặt với những thứ sau đây:
    • Sự kỉ luật, phải cực kì cực kì kỉ luật.
    • Phải tìm được 1 hoặc vài người giúp mình trong quá trình "thích nghi". Bạn có thể tự làm được, nhưng sẽ rất rất rất khó. Có những ng giúp đỡ sẽ dễ hơn gấp bội phần.
    • Nên giảm tối đa, khối lượng công việc hoặc những vấn đề cần giải quyết trong giai đoạn này. Bởi vì trong giai đoạn này ... gần như bạn chẳng làm được gì ra hồn đâu.
  • Đây là 1 cách sống. Giống như ăn chay là 1 cách sống, chứ ko phải là 1 ngày 1 bữa là xong, mà bạn phải sắp xếp công việc, cách làm việc, các mối quan hệ, các thói quen, sở thích, ... để phù hợp với phương pháp này.
  • Polyphasic không phù hợp với những người vận động mạnh về cơ bắp như tập gym hay vận động viên này nọ. Chỉ phù hợp cho những người làm việc bằng đầu óc là chính. Nếu bạn trong nhóm hay vận động mạnh, cần sức khỏe của cơ bắp nhiều thì đừng bận tâm tới phương pháp này, bạn ko áp dụng nó được đâu
  • Chỉ nên áp dụng khi bạn đã trên 18 tuổi, hoặc tốt hơn là khi đã hoàn tất sự phát triển tự nhiên của cơ thể. Bạn ko hề muốn cái gì cần lớn lại bị nhỏ lại hoặc những thứ tương tự vậy xảy ra =))

Lưu ý

Polyphasic hoàn toàn chưa có 1 bài nghiên cứu chính thức nào của các nhà khoa học về tính an toàn và sự hiệu quả của nó. Nên bạn có thể xem đây đang là việc "Đánh cược trên chính sức khỏe và thậm chí là mạng sống của bạn".

Nhưng ngược lại thì cũng không hề có tài liệu chính thức nào phản bác hoặc chứng minh điều ngược lại. Cũng như phân tích kĩ thuật, có thể ko tìm thấy các nghiên cứu chính thức nói rằng nó là khoa học, nhưng có người áp dụng nó và xài thấy nó hiệu quả, thì người ta cứ xài thôi

Ngoài ra cũng có 1 cộng đồng và những người áp dụng phương pháp này thành công, họ vẫn có cuộc sống bình thường như bao người.

Thậm chí có 1 số người trước đây bị insomnia, và sau khi trở thành polyphasic sleeper thì ko còn bị insomnia nữa. (insomnia là 1 dạng bệnh làm cho người bệnh khó vào giấc ngủ và khi ngủ thì dễ bị giật mình. Nói chung sẽ ảnh hưởng nhiều tới chất lượng giấc ngủ).

Phần sau

• Các chu kì của giấc ngủ bình thường. (Nếu ko sử dụng polyphasic bạn có thể vẫn tận dụng được 1 vài cái trong đây).
  • Polyphasic đã thay đổi các chu kì đó như thế nào để đạt được thời gian ngủ ít 1 cách ấn tượng như vậy.
Đọc tới đây ko biết có ai ngứa ngáy kiểu: Sao toàn nói ngoài lề ko vậy, chưa vô chủ đề chính là "cách thực hiện" như thế nào mà toàn đưa ba cái thông tin gì đâu ko hà. Cứ từ từ, nếu bạn đọc qua các bài đầu này nhưng vẫn còn hứng thú thì hãy tiếp tục. Chứ dạo đầu mới tới đây mà đã đòi vào trận thì mình chắc chắn là sẽ nhanh ra thôi

Bởi vì cách này khi áp dụng thì bạn nên hiểu nó là cái gì, lợi và hại, tại sao nó lại làm được vậy (phải đánh đổi cái gì để đạt dc cái đó). Cảm thấy sự đánh đổi đó đáng, thì từ đó sắp xếp 1 kế hoạch đầy đủ cho mình và thực thi nó.

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
mấy cái pp ngủ này hay thì có hay nhưng cũng khá là khổ, trước đây tôi đã thử áp dụng ngủ kiểu ông davinci, tức là cứ mỗi 4 tiếng kể từ 6h sáng tôi sẽ nhắm mắt thả lỏng 15', cho đến khi theo được chu kỳ đó thì cứ mỗi 4 tiếng kể từ 6h sáng tôi sẽ phải ngủ 15'. ngủ bao sâu, có khi mơ luôn, nhưng thường là ngủ không biết gì trong 15' đó và hoàn toàn khỏe khoắn sau khi dậy.
nhưng đến đây thì thấy có vấn đề rồi. 4 tiếng vù cái rất nhanh sẽ qua nhưng 15' chắc chắn sẽ không ai cho các bác thư thả mà nằm ngủ sâu đâu. đi làm mà đi đái hoài cũng bị dòm ngó nhắc nhở, huống hồ nằm ngủ. thứ nữa nhất định đã theo cái nhịp này 4 tiếng phải ngủ, không rướn nổi, chỉ cần rướn mà để chệch mất 1 nhịp cực kì khó để chấn chỉnh.
daytrader hoặc làm nghề tự do không phụ thuộc gò bó thì áp dụng ok, nghe thì có vẻ ham nhưng sau khi trở lại nhịp bt như mọi người thì tôi thấy một ngày thức 18 - 20h/ ngày rồi ngủ 1 lèo 4-6h là ok, ít ra, ban đêm thì chẳng có ai quấy phá ngăn cản mình ngủ.

mấy cái pp ngủ này hay thì có hay nhưng cũng khá là khổ, trước đây tôi đã thử áp dụng ngủ kiểu ông davinci, tức là cứ mỗi 4 tiếng kể từ 6h sáng tôi sẽ nhắm mắt thả lỏng 15', cho đến khi theo được chu kỳ đó thì cứ mỗi 4 tiếng kể từ 6h sáng tôi sẽ phải ngủ 15'. ngủ bao sâu, có khi mơ luôn, nhưng thường là ngủ không biết gì trong 15' đó và hoàn toàn khỏe khoắn sau khi dậy.
nhưng đến đây thì thấy có vấn đề rồi. 4 tiếng vù cái rất nhanh sẽ qua nhưng 15' chắc chắn sẽ không ai cho các bác thư thả mà nằm ngủ sâu đâu. đi làm mà đi đái hoài cũng bị dòm ngó nhắc nhở, huống hồ nằm ngủ. thứ nữa nhất định đã theo cái nhịp này 4 tiếng phải ngủ, không rướn nổi, chỉ cần rướn mà để chệch mất 1 nhịp cực kì khó để chấn chỉnh.
daytrader hoặc làm nghề tự do không phụ thuộc gò bó thì áp dụng ok, nghe thì có vẻ ham nhưng sau khi trở lại nhịp bt như mọi người thì tôi thấy một ngày thức 18 - 20h/ ngày rồi ngủ 1 lèo 4-6h là ok, ít ra, ban đêm thì chẳng có ai quấy phá ngăn cản mình ngủ.

Đồng ý 2 tay với bác, vậy mới nói đây gần như là 1 cách sống, chứ ko phải chỉ đơn giản là 1 phương pháp muốn là áp dụng được liền.

Chưa nói trong 15'-20' ngủ đó. Nhiều khi chỉ cần 1 tờ giấy bay qua đụng vô người thôi là đã giật mình dậy. Mà giấc ngủ này bị ảnh hưởng thì nó sẽ ảnh hưởng tới cả 1 chu kì (4 tiếng) hoặc thậm chí cả ngày sau đó.

Mình đang trong chế độ ngủ liên tục 4 tiếng vào ban đêm ,xong buổi trưa sẽ chợp mắt tầm 12-14 phút nữa,cảm thấy bản thân khá phù hợp.Theo kinh nghiệm cá nhân thì khoảng thời gian phải tự tạo cho mình một cái neo mỗi khi thức giấc,như mình thì sau khi chuông kêu vơ lấy hộp kẹo cao su cạnh giường r làm ngay 2 viên cứ vừa nhai vừa vật vờ đi tập thể dục :))(khuyến khích các bác nào bơi đc vào buổi sáng thì cực kỳ tốt luôn),cứ cố gắng nhai hết tầm 3 đến 5 hộp kẹo là có thói quen dậy sớm ngay :)))

Tôi là dân xây dựng từng chứng kiến các đại ca tăng ca trên công trường sợ khiếp luôn, có 1 ông 3 ngày liền không ngủ mà tỉnh như ruồi minh mẩn như thường không dấu hiệu mệt mỏi, không biết ổng luyện kiểu gì không ngủ chút nào

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên