Price Action Al Brooks - dạng xu hướng với nhiều vùng sideway

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Sẽ có thời điểm khi bạn quan sát thị trường, bạn sẽ thấy xu hướng khó xác định một cách rõ ràng. Đây là dạng xu hướng có "lồng bên trong" rất nhiều vùng giá sideway phức tạp. Al Brooks gọi đây là Trending Range Days. Bài viết này mìnhr sẽ giới thiệu rõ về dạng xu hướng cùng một số ví dụ trade minh họa.

price-action-al-brooks-dang-xu-huong-voi-nhieu-vung-sideway-traderviet.png

Dạng xu hướng có nhiều vùng sideway phức tạp

Một ví dụ khác

price-action-al-brooks-dang-xu-huong-voi-nhieu-vung-sideway-traderviet-1.png

Giá tạo các "vùng hộp" sideway trước khi breakout và quay trở lại xu hướng cũ

Giao dịch như thế nào trong dạng xu hướng này?

Với dạng xu hướng này, bạn tuyệt đối đừng nghĩ đến việc trade khi giá bắt đầu sideway, đặc biệt là trade theo ngược xu hướng. Trong một xu hướng có dạng trending range, giá tạo từ 2 đến 3 "hộp sideway" trước khi quay trở lại xu hướng cũ.

Thường thì nếu thị trường có đủ khả năng để quay trở lại vùng giá sideway cũ sau khi breakout, nhiều khả năng thị trường sẽ tiếp tục vươn đến khu vực đối bên của "hộp sideway". Để bạn dễ hiểu, hình dung các trading range sẽ có đợt hồi xa hơn và dài hơn so với các xu hướng mạnh chỉ có các đợt hồi trong vài nến. Lý giải cho điều này.

Cũng chính hành vi này nên bạn sẽ thấy mình có khả năng giao dịch trong các khu vực giá sideway. Tỉ lệ thành công khi giao dịch trong vùng sideway, đặc biệt là giao dịch ngược xu hướng tất nhiên thành công hơn so với các xu hướng mạnh. Nhưng hãy chắc chắn là bạn đừng nghĩ đến việc giao dịch ngược xu hướng ngay khi thấy có dấu hiệu sideway xuất hiện, nó thường bẫy nhiều hơn là "hàng thật" :confused:

Ví dụ chart thực tế

Ví dụ số 1

price-action-al-brooks-dang-xu-huong-voi-nhieu-vung-sideway-traderviet-2.png

Trong giờ đầu tiên sau khi thị trường mở cửa, chart hình thành sidewaynến 1nến 2. Thị trường bắt đầu breakout và hình thành thêm một vùng sideway nữa ở nến 4nến 6. Và vùng sideway thứ ba trong ngày nằm ở nến 9nến 8. Để xác định vùng sideway Al Brooks không nói rõ điểm này, nhưng nếu bạn quan sát kĩ có thể thấy các mốc này đều thuộc về các điểm swing low và swing high trên chart. Bạn sẽ phát hiện các điểm này nếu nắm vững lý thuyết về swing point.

Sau khi giá thất bại khi phá vỡ đỉnh nến 8 tại vị trí nến 10, giá hình thành đợt hồi đến vùng đáy của khu vực giá sideway lần thứ ba trong ngày. Và rồi tiếp tục breakout để chạm đến vùng đáy của khu vực giá sideway lần thứ hai.

Chú ý: trong một đợt giá hồi mạnh mẽ và rõ ràng từ nến 10 đến nến 13, bạn sẽ thấy thị trường sẽ chạm đến điểm vào lệnh ngược xu hướng đầu tiên của xu hướng cũ trước đó, trong trường hợp này đó là nến số 6. Tiếp tục, khi giá breakout và giảm từ nến 12 đến nến 14, thị trường sẽ tiếp tục tìm điểm chốt lời tại đáy của nến cho cơ hội giao dịch ngược xu hướng tiếp theo, ở đây là đáy nến 3.

Phần này mình tạm thời ngưng một chút ở đây để các bạn đặt câu hỏi và thảo luận thêm, mình sẽ nói rõ cách vào lệnh và kèm ví dụ số 2 cho dạng chart này ở bài viết tiếp theo nhé.

P/s: dành cho các bạn muốn tham gia group PA, mình có nhận thông tin của một số bạn nhưng do số lượng chưa nhiều và các bạn chưa comment đông đủ nên mình mong các bạn đợi thêm vài hôm nhé.

Các bạn đăng ký thì comment tại các bài viết sau đây:
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Sẽ có thời điểm khi bạn quan sát thị trường, bạn sẽ thấy xu hướng khó xác định một cách rõ ràng. Đây là dạng xu hướng có "lồng bên trong" rất nhiều vùng giá sideway phức tạp. Al Brooks gọi đây là Trending Range Days. Bài viết này mìnhr sẽ giới thiệu rõ về dạng xu hướng cùng một số ví dụ trade minh họa.

View attachment 19629
Dạng xu hướng có nhiều vùng sideway phức tạp

Một ví dụ khác

View attachment 19630
Giá tạo các "vùng hộp" sideway trước khi breakout và quay trở lại xu hướng cũ

Giao dịch như thế nào trong dạng xu hướng này?

Với dạng xu hướng này, bạn tuyệt đối đừng nghĩ đến việc trade khi giá bắt đầu sideway, đặc biệt là trade theo ngược xu hướng. Trong một xu hướng có dạng trending range, giá tạo từ 2 đến 3 "hộp sideway" trước khi quay trở lại xu hướng cũ.

Thường thì nếu thị trường có đủ khả năng để quay trở lại vùng giá sideway cũ sau khi breakout, nhiều khả năng thị trường sẽ tiếp tục vươn đến khu vực đối bên của "hộp sideway". Để bạn dễ hiểu, hình dung các trading range sẽ có đợt hồi xa hơn và dài hơn so với các xu hướng mạnh chỉ có các đợt hồi trong vài nến. Lý giải cho điều này.

Cũng chính hành vi này nên bạn sẽ thấy mình có khả năng giao dịch trong các khu vực giá sideway. Tỉ lệ thành công khi giao dịch trong vùng sideway, đặc biệt là giao dịch ngược xu hướng tất nhiên thành công hơn so với các xu hướng mạnh. Nhưng hãy chắc chắn là bạn đừng nghĩ đến việc giao dịch ngược xu hướng ngay khi thấy có dấu hiệu sideway xuất hiện, nó thường bẫy nhiều hơn là "hàng thật" :confused:

Ví dụ chart thực tế

Ví dụ số 1

Trong giờ đầu tiên sau khi thị trường mở cửa, chart hình thành sideway ở nến 1nến 2. Thị trường bắt đầu breakout và hình thành thêm một vùng sideway nữa ở nến 4nến 6. Và vùng sideway thứ ba trong ngày nằm ở nến 9nến 8. Để xác định vùng sideway Al Brooks không nói rõ điểm này, nhưng nếu bạn quan sát kĩ có thể thấy các mốc này đều thuộc về các điểm swing low và swing high trên chart. Bạn sẽ phát hiện các điểm này nếu nắm vững lý thuyết về swing point.

Sau khi giá thất bại khi phá vỡ đỉnh nến 8 tại vị trí nến 10, giá hình thành đợt hồi đến vùng đáy của khu vực giá sideway lần thứ ba trong ngày. Và rồi tiếp tục breakout để chạm đến vùng đáy của khu vực giá sideway lần thứ hai.

Chú ý: trong một đợt giá hồi mạnh mẽ và rõ ràng từ nến 10 đến nến 13, bạn sẽ thấy thị trường sẽ chạm đến điểm vào lệnh ngược xu hướng đầu tiên của xu hướng cũ trước đó, trong trường hợp này đó là nến số 6. Tiếp tục, khi giá breakout và giảm từ nến 12 đến nến 14, thị trường sẽ tiếp tục tìm điểm chốt lời tại đáy của nến cho cơ hội giao dịch ngược xu hướng tiếp theo, ở đây là đáy nến 3.

Phần này mình tạm thời ngưng một chút ở đây để các bạn đặt câu hỏi và thảo luận thêm, mình sẽ nói rõ cách vào lệnh và kèm ví dụ số 2 cho dạng chart này ở bài viết tiếp theo nhé.

P/s: dành cho các bạn muốn tham gia group PA, mình có nhận thông tin của một số bạn nhưng do số lượng chưa nhiều và các bạn chưa comment đông đủ nên mình mong các bạn đợi thêm vài hôm nhé.

Các bạn đăng ký thì comment tại các bài viết sau đây:
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Cho minh tham gia vao group voi ban. Tks

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên