Price Action Al Brooks - Đi tìm đợt giá hồi trong một xu hướng

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,627
Chào anh em, cảm ơn anh em đã ủng hộ các bài viết mình chia sẻ từ cuốn Reading price chart bar by bar trong thời gian qua. Tính đến thời điểm hiện tại, mình cũng vừa dịch đến chương đầu tiên của cuốn này - chương xu hướng và các dạng xu hướng thường gặp. Tuy nhiên, để trade được thì không chỉ biết về xu hướng, anh em cần phải tìm cho bằng được điểm vào lệnh tốt nhất.

price-action-al-brooks-di-tim-dot-gia-hoi-trong-mot-xu-huong-traderviet-2.jpg

Bài viết này sẽ mở đầu cho chương tiếp theo, anh em sẽ học cách tìm các đợt giá hồi hình thành trong một xu hướng như thế nào. Nếu nhận diện các dạng hành vi giá này tốt rồi, chúng ta có thể tìm được điểm vào lệnh phù hợp.

Các đợt giá hồi là hành vi của các Trader giao dịch ngược xu hướng hoặc giao dịch theo xu hướng nhưng ở khung thời gian thấp hơn. Việc của anh em Trader sử dụng price action trong giao dịch là tìm những người “đang mắc sai lầm” này và trade ngược lại họ. Price Action đơn giản chỉ có vậy, nhưng học cách trade thì khó và tốn thời gian vô cùng.

Vì chương này là chương mở đầu nên mình sẽ thuật lại và tóm gọn một số ý chính về pullback mà Al Brooks chia sẻ trong cuốn sách của ông. Trong các phần sau mình sẽ đề cập sâu hơn các dạng pullback trong một xu hướng. Cuối cùng, mình khuyến khích các bạn nên tải bản tiếng anh cuốn Reading price chart bar by bar về ngâm cứu thêm.

Các bài viết trên TraderViet chủ yếu là tham khảo và có lồng thêm những chia sẻ của mình vào bài viết nên có thể sẽ còn sai sót. Mình rất vui nếu các bạn góp ý để mình cải thiện thêm cho bản dịch này :p, việc này sẽ làm cho quá trình nghiên cứu Price Action trở nên thoải mái và thú vị hơn.

Đi tìm đợt giá hồi trong một xu hướng theo quan điểm Al Brooks

Nếu bạn đã đọc bài quan điểm về xu hướng của Al Brooks, bạn sẽ biết rằng một xu hướng mạnh sẽ có các đợt pullback (đợt giá hồi) rất ngắn, có thể hình thành bởi 1 nến trend bar ngược xu hướng. Ví dụ, trong một xu hướng tăng mạnh, một đợt giá hồi pullback là một nến trend bar giảm vượt điểm thấp nhất của cây nến tăng trước đó. Nhưng sự thật là bạn chẳng thể nào vào lệnh khi phát hiện một nến pullback như vậy. Thế nên, ta cần một định nghĩa rộng hơn về một pullback.

price-action-al-brooks-di-tim-dot-gia-hoi-trong-mot-xu-huong-traderviet-3.png

Từ dấu mũi tên trên chart, các pullback bắt đầu hình thành

Pullback là bất kỳ hành vi nào giá đi ngược so với xu hướng chính. Nó có thể là một nến, một chân sóng hay 2 chân sóng v.v… Pullback tuyệt đối phải có chiều cao hay độ sâu nhỏ hơn so với xu hướng. Nếu bạn dùng Fibonacci, nó có thể dao động từ 38.2% đến 61.8% con sóng đẩy của xu hướng chính.

Pullback đáng tin cậy nhất thường là mô hình 2 chân sóng

Đây là mô hình được Al Brooks nhắc nhiều trong các tài liệu của ông. Mô hình 2 chân sóng đơn giản là sự cố gắng của thị trường trong 2 lần đi ngược xu hướng. Lần thứ 2 thường là lần thất bại nhiều nhất nên giao dịch tại thời điểm sẽ có khả năng thắng cao.

Mô hình 2 chân sóng thường có dạng 3 chân sóng nhỏ như chart bên dưới đây

price-action-al-brooks-di-tim-dot-gia-hoi-trong-mot-xu-huong-traderviet.jpg

Chart từ trang Netpicks

Mô hình 2 chân sóng sẽ có 3 đoạn a-b b-c và c-d. Trong đó 2 đoạn a-b c-d là 2 chân sóng đi ngược xu hướng. Còn đoạn b-c là đoạn đi cùng xu hướng, nằm giữa 2 đoạn vừa kể.

Làm thế nào để xác định mô hình 2 chân sóng trong một đợt giá hồi?

Bạn có thể sử dụng đồ thị line chart dựa trên giá đóng cửa để xác định nhanh mô hình 2 chân sóng. Còn nếu bạn sử dụng đồ thị bar chart hay đồ thị nến, thì chỉ cần quan sát các hành vi sóng lần lượt: ngược xu hướng – cùng xu hướng – cuối cùng ngược xu hướng. Quan sát hình bên dưới.

price-action-al-brooks-di-tim-dot-gia-hoi-trong-mot-xu-huong-traderviet-1.png

Chart từ blog của AdamHGrimes - EURUSD trên khung daily

Thông thường, mô hình 2 chân sóng dễ phát hiện ở khung thời gian thấp hơn so với khung thời gian chính bạn giao dịch (khung thời gian thấp ở đây không phải là các khung nhỏ hơn H1 hay M30). Với một Trader, bạn nên sử dụng một khung thời gian để giao dịch nhằm tránh bị rối bởi việc sử dụng đa khung thời gian khá phức tạp. Hãy tập trung nhận định xu hướng trên một chart. Khi đã có kinh nghiệm, vận dụng phân tích đa khung sẽ dễ dàng hơn.

Bài viết này đã được thêm vào danh sách bài Price Action của Al Brooks. Bạn xem danh sách tại bài này:
P/s: hiện tại do một số lỗi kỹ thuật nên mình không add các bạn vào trong group price action được, mình đã nhờ bác @khapham1010 để nhờ bác ấy lập group giúp. Cáo lỗi anh em vì sự chậm trễ :confused:, bác nào muốn tham gia cứ tiếp tục comment bên dưới để mình biết nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Mình thấy các chart minh họa của ông toàn khung giờ vài phút , cho mình hỏi là nếu áp dụng khung giờ daily mình hay giao dịch thì có ok không,thank.

Cám ơn bác đã chia sẽ những kiến thức bay cho anh em TraderViet. Mong bác có động lực để tiếp tục công việc ý nghĩa này.

Hi, Khánh Trình ~ Bạn luôn có những bài viết rất chất, cảm ơn bạn.
Cũng là zdan thêm Price Action, cho mình 1 Slot vào Group nhé.

bác ơi, cho mình vào group nhé, cho mình xin file tiếng Anh nha để mình vào ngâm cú thêm nha, cám ơn bác nhiều

Chế nào được tui add vào trong group rồi thì vào group comment báo tình hình nhé.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ kiến. Theo kinh nghiệm của bạn, với price action áp dụng khung thời gian nào là hiệu quả nhất. Thanks
Ko đọc được tiếng anh nên luôn hóng bài của bác.
Cảm ơn bác đã cống hiến cho anh em :;
Mình thấy các chart minh họa của ông toàn khung giờ vài phút , cho mình hỏi là nếu áp dụng khung giờ daily mình hay giao dịch thì có ok không,thank.
Thanks Mong được có thêm nhiều chia sẻ của bạn
bác ơi, cho mình vào group nhé, cho mình xin file tiếng Anh nha để mình vào ngâm cú thêm nha, cám ơn bác nhiều

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 37 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,402 Xem / 86 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 46 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên