Price Action chuyên sâu - Khung thời gian nào là tốt nhất để trade Price Action? - Phần 4, Kỳ 8

Price Action chuyên sâu - Khung thời gian nào là tốt nhất để trade Price Action? - Phần 4, Kỳ 8

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Price Action chuyên sâu kỳ trước dưới đây anh em

>> Price Action chuyên sâu - Cách Price Action Trader ghi nhật ký giao dịch - Phần 4, Kỳ 7

>> >> Anh em có thể xem lại TẤT CẢ các bài viết Price Action của mình tại link này

Thân tag vài anh em @Kinh Doanh Minh Bach @Trần Thế Vũ @Fxtranchuvn @Forexer @Hồ Quang @Vũ Hiệp @duy do @manhcuong07 @danghiep66 @Hoamuaha3 @Trương Thăng Trà @duponcc2014 @phamchau @ngo tuan @beonguyen89 @hshinitrip @Jikayy

@Vũ Thái Dương @AkPro @tranduytam @MinhSa @Hau Tran @danghiep66 @Tu*_Mã_Ý @Vũ Văn Nam @bokukit89 @Cacomdonglanh @vosdangvu @V26-qn @MrCoffee @chonsamac100 @Hoamuaha3 @Vudinh @Ren @boiboi2020 @victor_tran @phuchatri @ztatuzv @Duc93 @Chau Tuan Kiet @le huu tri @talu @PhanCuong @Quách Văn Tùng @luongdaichi @Akimth @Hunter287 @lenam59 @Thanh Duc @visoso @chaunv @gullit56 @nguyencuongbk @Ha Thai @Lưu văn Trước @Ogival1929 @huytoanhht @Huynhduc0910 @NgocThuy @Mkey @Nguyên1995 @Koolkiller @dunght86 @ngo tuan @hung thinh @Mr Bao @DvDfx @Phongmta_1992 @Phuctrader @Dao Quoc Nam @tungmnh @Ta Quynh Nhieu @Joshua @iC3tea @Cuongvt89 @tanchuvt @anhan0524 @Tao @suplo @MaiTran82 @EMCHILACONGAI @VĂN PHÚC @Đỗ ĐỨc Thịnh @ĐỖ VĂN @Ha Anh Nguyen @Đặng Quý Ngọc @Tưởng Duy Bình @zunkun @danghiep66 @datpham89 @Tuthuy8788 @Van Quyet @huyengocnguyen

@andy86 @Vnd368 @Trương Nhật @huyphanthanh78 @Duongbr @vu cuong 0212 @Chuyên Hoa @Hai Lúa 1309 @Bo la lot khanh @Quanganh2911 @nguyenle @TDTrung @qlinh8916 @Binh92 @Vipautopro @Taddy @Hinhnhanbang @fso56 @T789 @Remy.J @Phan Daun @Apple26986 @borntoberich @lehung2080 @Annguyenngoc @trinhDiep @phuchatri @Lê Thanh Hưởng @ngthanhlong1991 @Tuan Louis @nhpenter @manhcuong07 @KaitoMA @phamchau @Socola2501 @Vudinh @HuyVT @tinhtoan2018 @Ho chung @namnuyen245 @tran van thuong @Tiger Beer @haixvs @quocthinhit @Donal Trump @tuanlong12us @Duylee Trader @Vu Van Thien @ngthanhlong1991 @HeroCat @Luong Huu Vinh @Huong.tran @dinhchiendc @AnhTuan9696 @dung123456 @Kim Phong @Benjamin Graham @Mr Beand @Trương Thăng Trà @Nguyễn Ngọc Anh @Thịnh16127 @Nguyen Quy262 @Đoàn Văn Huy @Thuý nhà quê @AnNguyenaptx4869 @duongmmo @Hisoka @Nguyễn Mạnh Hà @Mkey @baotony @vitrinh @Phan Huu Long @Phu @lehop0411 @BoyCTO @THANGPX @pham quang huy @Tuanvt @takhaclam @Galuoinhac @lucky0506 @JN722 @Van Quyet @Huỳnh Văn Phép @thanh70 @Trương Kiến Tường @vinh68 @Mayheo @mrfarmit @tinhtoan2018 @Hoankt5 @vinhbt @NgXHoa @Nguyenductvd @Ngotri.xz @Đậu Hiếu @Bigboy @duy do @daogiahieu @Shadow_ShaDow @huy8895 @Nguyễn Văn Bình @vanlai @Mr TacKe @Adotu87 @longtieu @Trần Nguyễn Lộc @Hồ Linh @Akaisan @quanglea @Nguyễn Trung Lâm @ursula @Mayheo @CHART669 @Đào Thái @NinhAKA @Dantapsu @ulanbato @GauGia

Anh em comment bên dưới để được tag vào TẤT CẢ các bài Price Action của Hoài nhé

Một trong các câu hỏi phổ biến nhất của những Trader học Price Action là khung thời gian nào là tốt nhất. Thực ra không hề có khung thời gian tốt nhất cho tất cả mọi người, cũng như không có phương pháp nào là phù hợp với mọi Trader. Anh em cần phải tự trả lời vài câu hỏi để xác định khung thời gian phù hợp nhất với bản thân mình.

Price Action chuyên sâu - Bạn ưa thích độ biến động bao nhiêu?

Price Action Trader thường vào lệnh dựa trên các mẫu hình và setup nến, với stop loss đặt tại đầu còn lại của setup đó. Như vậy dễ hiểu rằng setup trên các khung thời gian lớn thì có độ biến động lớn, kéo dài từ 100 tới vài trăm pip, ngược lại các setup trên khung thời gian nhỏ thì độ biến động nhỏ, thường từ vài đến vài chục pip.

Bảng dưới đây là thống kê ngẫu nhiên của đường ATR 233 cho các khung thời gian khác nhau của cặp EURUSD:

Tuy nhiên, có 1 điều quan trọng cần lưu ý là anh em hoàn toàn có thể trade các khung thời gian lớn mà không cần tài khoản quá lớn. Ở đây bất kể là biến động vài pip hay vài trăm pip, chúng ta hoàn toàn có thể điều chỉnh khối lượng giao dịch sao cho số tiền rủi ro trên mỗi trade nằm ở mức hợp lý và có thể chịu đựng được. Nếu anh em thích trade trên D1 nhưng chỉ có tài khoản nhỏ (dưới 1000 USD), hãy mở tài khoản cent với lựa chọn mini lot thay vì standard lot.

Price Action chuyên sâu - Bạn có thể dành bao nhiêu thời gian cho trading?

Khung thời gian càng nhỏ cần càng nhiều thời gian quan sát biểu đồ và quản lý lệnh. Dưới đây là bảng thống kê sơ bộ:

Khung thời gian Cam kết dành thời gian cho trading
Dưới 30 phútCả ngày, hoặc suốt thời gian vào lệnh
Trên 30 phútVài lần trong ngày
NgàyMột lần mỗi ngày
TuầnMột lần mỗi tuần
[TBODY] [/TBODY]
Hãy xem lại thời gian biểu làm việc của anh em mỗi ngày và xác định thời gian anh em có thể dành cho trading, rồi lựa chọn.

Price Action chuyên sâu - Tốc độ phân tích Price Action của bạn?

Bạn có thể nhìn vào các cây nến trong quá khứ và phân tích cực nhanh, setup này nọ. Nhưng nếu các cây nến đang hình thành với tốc độ 15 phút 1 cây thì bạn có hiểu và phân tích chúng kịp không?

Khung thời gian càng thấp càng yêu cầu khả năng phân tích price action nhanh nhạy. Tốc độ phân tích này còn bao gồm khả năng nhận diện các setup Price Action và xác định chính xác điểm vào, stop loss. Nếu bạn cảm thấy mình chỉ có thể phân tích được thoải mái khi có nhiều thời gian, hãy trade các khung từ H4 trở lên.

Về cơ bản, các khung thời gian thấp mang áp lực rất lớn, vì anh em vừa phải theo dõi market, xác định xu hướng, xác định setup và vào lệnh. Đôi khi chưa kịp làm xong quy trình trên thì market đã chạy mất rồi.
  • Nếu bạn thường xuyên phân tích bị sai, thì khung thời gian đó đang quá nhanh đối với bạn;
  • Nếu bạn thường xuyên bỏ lỡ các setup vào lệnh do phân vân, hãy chọn khung thời gian thấp hơn;
  • Nếu thấy tự tin vào khả năng và tốc độ phân tích vào lệnh của mình, thì chọn khung thấp hơn.
Lời khuyên ở đây là nếu bạn mới bắt đầu học phân tích Price Action, hãy chọn khung D1. Nó đủ chậm để bạn nhận ra được xu hướng chính và các setup vào lệnh, cũng không yêu cầu xem chart quá nhiều lần trong ngày.

Price Action chuyên sâu - Độ cứng về tâm lý của bạn?

Trade trên các khung thời gian thấp cực kỳ căng thẳng và đầy áp lực, do đó yêu cầu những Trader rất cứng về tâm lý. Ngược lại, các khung cao như H4 và D1 thì thoải mái hơn do tốc độ chậm. Day trading thực sự không phải là món dành cho các Trader mới đặt chân vào market, vì các khung thấp chứa đựng nhiều biến động giá nhiễu (noise), bạn phải đủ kinh nghiệm để phân biệt các biến động nhiễu này với các hành động giá có ý nghĩa.

Một lần nữa, nếu bạn mới học Price Action, hãy bắt đầu với D1. Các setup trên D1 có độ chính xác cực kỳ cao do đã loại bỏ toàn bộ biến động nhiễu, và mỗi cây nến đã chứa đựng toàn bộ biến động của 1 ngày giao dịch.

Với mình, mình chọn khung D1 do các setup ưa thích của mình hoạt động tốt nhất trên D1, và D1 làm cho việc trading của mình chiếm rất ít thời gian, ít căng thẳng mà vẫn hiệu quả.

Còn anh em thì sao, khung ưa thích của anh em là gì?

(còn tiếp)

Anh em để lại comment để mình tag vào các bài viết sau nhé. Nếu thấy bài hay, đừng tiếc 1 THẢ TIM hay comment động viên người viết. Xin Cảm Ơn!

Tham khảo TSR

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:
Cái ông Galen Woods này có câu: "Day trading is the last thing you want to dabble in when you have financial woes." nôm na là nếu vì tài chính thì day trading còn không thì khỏi. Vì vậy việc lựa TF là dựa vào chính mình là chủ yếu. Còn theo mình newbie càng phải trade khung ngắn lý do là rèn luyện tâm lý và nhanh chóng tiến bộ. Thử nghĩ bạn trade khung D1 mấy ngày sau bạn mớ kết thúc một lệnh thì kéo dài thời gian học rất là nhiều thay vào đó ta trade M5 hoặc lớn hơn tí thì lệnh kết thúc trong ngày. Ghi nhật ký thì khỏe, review lại cũng khỏe luôn. Giải pháp newbie nếu không muốn rủi ro nhiều là tạo tài khoản cent nạp 10$ là có 1000. risk 1% 1 lệnh là bạn có thể tập trade 100 lệnh mà không lo cháy tk (nếu cháy cũng thua có 10$ chứ nhiêu đâu).

Cái ông Galen Woods này có câu: "Day trading is the last thing you want to dabble in when you have financial woes." nôm na là nếu vì tài chính thì day trading còn không thì khỏi. Vì vậy việc lựa TF là dựa vào chính mình là chủ yếu. Còn theo mình newbie càng phải trade khung ngắn lý do là rèn luyện tâm lý và nhanh chóng tiến bộ. Thử nghĩ bạn trade khung D1 mấy ngày sau bạn mớ kết thúc một lệnh thì kéo dài thời gian học rất là nhiều thay vào đó ta trade M5 hoặc lớn hơn tí thì lệnh kết thúc trong ngày. Ghi nhật ký thì khỏe, review lại cũng khỏe luôn. Giải pháp newbie nếu không muốn rủi ro nhiều là tạo tài khoản cent nạp 10$ là có 1000. risk 1% 1 lệnh là bạn có thể tập trade 100 lệnh mà không lo cháy tk (nếu cháy cũng thua có 10$ chứ nhiêu đâu).
Bác này nói đúng,khung thời gian thấp nhanh vỡ đầu hơn, rồi từ khung thấp sẽ hiểu khung lớn nhanh hơn, bài này hay, tks chủ top

Trang web TSR có cái rất hay là đưa các chiến lược giao dịch nhưng minh họa luôn cả winning example và losing example. Cá nhân tôi thích ví dụ thất bại để các bạn biết răng bản chất vấn đề là trò xác xuất, khung ngắn hay dài cũng vậy thôi nhé các bạn. Khung ngắn để các bạn lấy Reward/risk cao thì Winrate thấp và ngược lại.với khung thời gian lớn hơn, chi phí khi chơi khung nhỏ là phí trả cho sàn, stopout (do spread), thời gian công sức...

Mình đang trade khung m5, m15 sl tầm 2 ~ 3 pip, với vốn khởi điểm $100 mình vào lệnh từ 0,3 lot, lợi nhuận trung bình 5% ngày. Cũng ko áp lực tâm lý hay phải quan sát chart cả ngày, chỉ mất 2 3 tiếng 1 ngày thôi. Tuy nhiên đang gặp phải vấn đề về khối lượng do tài khoản tăng nhanh quá sẽ sớm chạm mốc $100k, lúc đó vol vào lệnh tầm 300 lot thì rất hay gặp vấn đề thanh khoản, trượt giá, stop hunt... mà sàn cũng chi cho max oder 100 lot. Mà mục tiêu mình trade từ $100 lên $1M rồi nghỉ, ko biết có đạt đc ko. Các cao nhân cho hỏi volume đặt lệnh nên giới hạn tối đa là bao nhiêu lot? Khi nào đạt target mình sẽ show pasview tk và chia sẻ pp.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình đang trade khung m5, m15 sl tầm 2 ~ 3 pip, với vốn khởi điểm $100 mình vào lệnh từ 0,3 lot, lợi nhuận trung bình 5% ngày. Cũng ko áp lực tâm lý hay phải quan sát chart cả ngày, chỉ mất 2 3 tiếng 1 ngày thôi. Tuy nhiên đang gặp phải vấn đề về khối lượng do tài khoản tăng nhanh quá sẽ sớm chạm mốc $100k, lúc đó vol vào lệnh tầm 300 lot thì rất hay gặp vấn đề thanh khoản, trượt giá, stop hunt... mà sàn cũng chi cho max oder 100 lot. Mà mục tiêu mình trade từ $100 lên $1M rồi nghỉ, ko biết có đạt đc ko. Các cao nhân cho hỏi volume đặt lệnh nên giới hạn tối đa là bao nhiêu lot? Khi nào đạt target mình sẽ show pasview tk và chia sẻ pp.
Vãi cả 300 lot; ngày 5%; 100$ lên 1M. Thánh thật hay ảo tưởng vl

Vãi cả 300 lot; ngày 5%; 100$ lên 1M. Thánh thật hay ảo tưởng vl

Bạn trade đc từ 100$ lên 200$ thì cũng có thể từ 1000$ lên 2000$ đc, rồi cũng đến lúc đạt target. Vấn đề là sự kiên trì, tâm lý, kỷ luật của bạn có ổn định hay ko. Đấy là yếu tố chủ quan, còn khách quan thì tk lớn gặp nhiều rủi ro về thanh khoản hơn.

Bạn trade đc từ 100$ lên 200$ thì cũng có thể từ 1000$ lên 2000$ đc, rồi cũng đến lúc đạt target. Vấn đề là sự kiên trì, tâm lý, kỷ luật của bạn có ổn định hay ko. Đấy là yếu tố chủ quan, còn khách quan thì tk lớn gặp nhiều rủi ro về thanh khoản hơn.
Nói thì dễ còn làm mới khó, với lại giao dịch tk nhỏ có thể nhân được chứ đến tài khoản lớn liên quan đến tiền nhiều sẽ bị tâm lý ngay

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên