Price Pattern Dashboard - Indicator phát hiện mô hình giá cực chất trong chùm indicator giá $900

Price Pattern Dashboard - Indicator phát hiện mô hình giá cực chất trong chùm indicator giá $900

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Price Pattern Dashboard có lẽ là indicator được các anh em giao dịch mô hình giá mong chờ nhất, và bản thân mình cũng thấy cực kỳ phấn khích khi cài Price Pattern Dashboard vào MT4, vì mình cũng là 1 fan của mô hình giá.

Price Pattern Dashboard là 1 thành viên trong chùm indicator Dashboard (bảng thống kê các mô hình nến, giá và mô hình Harmonic) mà bác @Anh Ka đã chia sẻ cho chúng ta. Tổng giá trị của bộ indicator dashboard này là 900 Trump. Thực sự là một kho tàng anh em ạ. Nhưng có kiếm được lợi nhuận hay không thì vẫn phụ thuộc vào người sử dụng.

Price Pattern Dashboard là gì?

Price Pattern Dashboard, như rất nhiều các indicator dashboard mình đã review trong các bài viết trước, sẽ phát hiện và tổng hợp lại tất cả các mô hình giá, từ đảo chiều tới tiếp diễn, trên 1 bảng dashboard lại cho chúng ta. Cái hay là nó vẽ luôn mô hình lên chart luôn, chúng ta không cần phải làm gì cả.

Các mô hình mà Price Pattern Dashboard phát hiện được gồm:

Đảo chiều giảm sang tăng:
  • Vai đầu vai ngược (Inverse Head and Shoulders)
  • Hai đáy (Double Bottom)
  • Falling wedge (Nêm giảm)
  • Ba đáy (Triple Bottom)
Đảo chiều tăng sang giảm:
  • Vai đầu vai (Head and Shoulders)
  • Hai đỉnh (Double Top)
  • Rising wedge (Nêm tăng)
  • Ba đỉnh (Triple Top)
  • Tam giác (Triangle, ở đây là tam giác cân - Symmetrical Triangle, còn tam giác tăng/giảm - Asending/Descending Triangle chưa biết có hay không)
Hầu hết các mô hình mà Price Pattern Dashboard phát hiện trên đây đều là mẫu hình đảo chiều xu hướng. Và đương nhiên đảo chiều thì sẽ khó giao dịch hơn là tiếp diễn, theo đó lợi nhuận tiềm năng cũng cao hơn.

Price Pattern Dashboard - Tư duy giao dịch mô hình giá

Giao dịch với mô hình giáphương pháp giao dịch đã có từ hàng trăm năm nay và được các Trader trên toàn thế giới sử dụng vì tính đơn giản dễ hiểu. Nhưng đừng cho rằng dễ kiếm lợi nhuận với mô hình. Giao dịch với bất kỳ phương pháp nào cũng cần có tư duy về nó, không đơn giản là Buy khi thấy mô hình tăng giá và Sell khi thấy mô hình giảm giá.

Bất kỳ mô hình nào cũng cho thấy một câu chuyện là thị trường đang tích luỹ, và hầu như chắc chắn sau tích luỹ là sẽ có phá vỡ. Chúng ta sẽ nương vào động lực (momentum) của giá sau phá vỡ để kiếm lợi nhuận.

Cái khó ở đây là chúng ta phải có kỹ năng nhận diện các mô hình được gọi là đúng chuẩn, vì không có mô hình nào là hoàn toàn giống nhau bất kể là chúng cùng 1 loại. Thông thường để đánh giá độ đẹp của 1 mô hình, chúng ta sẽ dựa vào volume - khối lượng, hầu như Trader nào giao dịch mô hình cũng phải bật volume lên để đánh giá. Về cơ bản, một mô hình thể hiện sự tích luỹ sẽ có volume lý tưởng nhất là giảm dần từ trái sang phải, từ điểm đầu đến điểm cuối mô hình.

Cái khó thứ 2 là thời điểm vào lệnh. Cái này phụ thuộc vào tính cách và độ chịu chơi của Trader, người thích an toàn sẽ đợi mô hình hoàn tất, phá vỡ rồi tìm điểm vào sau đó. Người thích mạo hiểm sẽ đặt lệnh sẵn để vào lệnh breakout.

Price Pattern Dashboard sẽ là 1 công cụ cực kỳ mạnh mẽ để anh em giao dịch mô hình giá, nếu biết cách vận dụng nó.

Price Pattern Dashboard - Cách cài vào MT4

Anh em download file indicator ở cuối bài viết về và cài vào MT4 theo hướng dẫn sau đây:

>> (Video Clip) Hướng dẫn cách cài hoặc thêm Indicator bên ngoài vào phần mềm Metatrader 4 của bạn

Về thông số thì không cần điều chỉnh, hoặc nếu anh em thích giao dịch với 1 dạng mô hình duy nhất, chẳng hạn Vai đầu vai (ngược), thì có thể vào cài đặt để tắt các mô hình còn lại đi. Cài xong rồi thì nó sẽ như thế này:

Price Pattern Dashboard - Cách vận dụng

Điều đầu tiên mình yêu cầu anh em làm đó là bật Volume indicator lên. Volume là indicator mặc định của MT4. Không có volume thì giao dịch với mô hình giá chẳng khác nào đổ xí ngầu.

Quy tắc cơ bản của Volume đối với mô hình: Mô hình sẽ càng đẹp nếu volume giảm dần đều từ trái sang phải, từ điểm đầu đến điểm cuối mô hình. Tuy nhiên trên thực tế điều này hơi khó, đôi lúc anh em sẽ thấy vài cây volume tăng vọt lên, hoặc có giảm nhưng không đều. Cơ bản chỉ cần thấy xu hướng giảm của volume là được.

Quy tắc thứ 2: Mô hình tích luỹ càng lâu, phá vỡ càng mạnh. Do đó mô hình trên các khung thời gian càng cao thì càng đáng tin cậy.

Ví dụ Hai đỉnh ( Double Top) trên AUDUSD H4:

Để ý volume giảm dần đều từ trái sang phải của mô hình, đây là 1 #hai đỉnh rất đẹp. Vào Sell khi đường neckline nằm ngang bị phá xuống, hoặc có thể sell khi giá retest neckline.

#hai đáy ( Double bottom) AUDUSD M30:

Mô hình chưa phá vỡ, có thể đặt Buy stop trên 0.7141 hoặc chờ 1 cú phá vỡ hoàn tất rồi tìm điểm vào sau. Volume đi ngang nên chưa đẹp lắm.

#vai đầu vai (H&S top) AUDUSD H1:

Điểm đặc biệt của #vai đầu vai là volume phần vai phải phải cực nhỏ so với Đầu và vai trái, ở đây điều kiện này thoả. Giá giảm đẹp nhưng sau đó lại tăng mạnh retest kháng cự 1 lần cuối trước khi giảm tiếp.

#vai đầu vai ngược (H&S bottom) tạo đáy trên EURUSD M30:

Price Pattern Dashboard vẽ đường neckline chưa chuẩn lắm. Ở đây neckline nên là vùng kháng cự ngang 1.13695. Volume giảm dần đều rất đẹp. Để tránh false break - thứ xảy ra rất nhiều với #vai đầu vai ngược, hãy đợi 1 cú break rồi vào sau.

#tam giác (Triangle) GBPUSD H4:

Đây là #tam giác cân, mẫu hình chưa biết hướng phá vỡ. Volume giảm dần rất đẹp. Giá phá vỡ lên hoàn thành mục tiêu.

#ba đỉnh (Triple Top) USDCHF H4:

Giá giảm rất đẹp sau phá vỡ.

Đánh giá sơ bộ thì Price Pattern Dashboard phát hiện mẫu hình giá khá chuẩn trên lý thuyết, và rất nhiều trong số đó đã phá vỡ thành công. Tuy nhiên để kiếm được lợi nhuận, sự hiểu biết về mô hình là rất cần thiết.

Anh em thấy hữu ích thì để lại 1 like cho bác @Anh Ka nhé.

Hãy cẩn thận khi cầm thanh kiếm sắc, vì có thể kiếm sẽ chém vào tay (Nhật Hoài)

Đính kèm

• ChartPatternDashboard.ex4
    462.2 KB · Xem: 1,146

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
Thanh bảo đao trong tay mà không biết cách sài thì cũng tự chém chết mình thôi.

Nó nhận dạng khá là máy móc nên cũng không khuyến khích mọi người tất tay, tất chân.

Hồi đầu khi sử dụng thì cũng thấy khá khó khăn với nó.
Đúng là phải thêm vài cái Indicator khác để xác nhận. :confused:

Vẫn thích phân kỳ, sóng HA, kèm PTCB hơn.

Trong bộ PZ em gửi bác còn có nhiều thứ thú vị hơn nhiều mấy cái Dashboard.

Mr. Arthur:
"Với một Trader bình thường, anh ta sẽ cố gắng ăn tiền của thị trường.
Nhưng với Pro Traders anh ta ko cố gắng ăn tiền mà lại cố gắng ăn thật nhiều pips nhất có thể.
Pips chính là thứ tạo nên sự khác biệt."

Trong bộ PZ em gửi bác còn có nhiều thứ thú vị hơn nhiều mấy cái Dashboard.

Mr. Arthur:
"Với một Trader bình thường, anh ta sẽ cố gắng ăn tiền của thị trường.
Nhưng với Pro Traders anh ta ko cố gắng ăn tiền mà lại cố gắng ăn thật nhiều pips nhất có thể.
Pips chính là thứ tạo nên sự khác biệt."
một thứ bình thường như đường MA hay volume cũng sẽ trở nên thú vị với những kẻ biết cách xài
thằng price pattern dashboard này giá trị ở chỗ nó tổng hợp toàn bộ mô hình trên nhiều cặp, nhiều khung. Đỡ mất công căng mắt tìm
đương nhiên để biết cái nào có thể kiếm tiền được phải nhờ kỹ năng hehe :rolleyes:

Thanh bảo đao trong tay mà không biết cách sài thì cũng tự chém chết mình thôi.

Nó nhận dạng khá là máy móc nên cũng không khuyến khích mọi người tất tay, tất chân.

Hồi đầu khi sử dụng thì cũng thấy khá khó khăn với nó.
Đúng là phải thêm vài cái Indicator khác để xác nhận. :confused:

Vẫn thích phân kỳ, sóng HA, kèm PTCB hơn.

View attachment 76085
em lại thấy bọn Harmonic khó ăn hơn mô hình, vì nó cần sự chính xác từ Fibonacci
mô hình nhiều dạng nhiều kiểu, dễ phát hiện, dễ trade
dễ lỗ :rolleyes:

Ngoài cái PZ Divergence vs PZ Inside Bar, bác còn cái PZ nào nữa không bác? Thanks bác nhiều nhiều! ^^
Screen Shot 2019-01-23 at 4.24.52 PM.png

cũng ko nhiều, tầm 36 cái ah bác :rolleyes:
nhưng vì nội quy của diễn đàn, em chỉ có thể chia sẻ dần từng cái, qua từng bài viết một
bác chịu khó đợi nhé
hoặc thích cái nào trong đám này thì comment để em review trước cho

View attachment 76129
nhưng vì nội quy của diễn đàn, em chỉ có thể chia sẻ dần từng cái, qua từng bài viết một
bác chịu khó đợi nhé
Bá đạo quá bác. Mình có thể chờ đợi bác review từ từ cũng được bác. Trader là phải kiên nhẫn, từ từ, ngồi rình bắn tỉa :D. Có vài cái như Supply& Demand, Support&Resistance với Harmonacci Patterns hay á bác. Bác có thời gian thì ưu tiên review mấy cái đó trước nhen :D Thanks bác nhiều

View attachment 76129
bác chịu khó đợi nhé

review mấy cái PZ cho zui thôi nha anh Hoài
đừng share !

buồn quá a :(

PZ vừa cắt hợp đồng với em.
tức là sau này em sẽ ko nhận được các bản cập nhật mới nhất chỉ báo và EA của PZ.
Các bản vá lỗi và cũng như các khuyến mãi từ PZ Trading !

Chỉ vì tội chia sẻ mà không được sự cho phép của tác giả.

Chán thiệt ! Sau này phải giả danh người khác mua chỉ báo của ổng.
:(

Buồn quá đi thôi ! :(

review mấy cái PZ cho zui thôi nha anh Hoài
đừng share !

buồn quá a :(

PZ vừa cắt hợp đồng với em.
tức là sau này em sẽ ko nhận được các bản cập nhật mới nhất chỉ báo và EA của PZ.
Các bản vá lỗi và cũng như các khuyến mãi từ PZ Trading !

Chỉ vì tội chia sẻ mà không được sự cho phép của tác giả.

Chán thiệt ! Sau này phải giả danh người khác mua chỉ báo của ổng.
:(

Buồn quá đi thôi ! :(
Đậu xanh
Làm sao họ biết được là bác có chia sẻ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên