Price + Volume analysis

Price + Volume analysis

Price + Volume analysis

Dramti

Active Member
50
107
Hi mọi người,

Mình cũng là dân tàu ngầm TraderViet khá lâu rồi, nay mạo mụi lên đây chém gió sau quãng thời gian du học. Mong AE tặng nhiều gạch đá để xây nhà mới xD.

Mình xin giới thiệu 1 chút về Profile TA của mình

Thesis: Theo mình, TA là cách phân tích mối quan hệ giữa Price + Volume nhằm tìm hiểu phản ứng của nhà đầu tư khi họ tham gia thị trường. Vì vậy, mình có thiên hướng đào sâu về dữ liệu (sample data) hơn là phương pháp.

Tool : Từ quan điểm trên, mình tìm đến sự kết hợp giữa PA + VSA (trên thế giới đã có 1 số pro kết hợp 2 trường phái này gọi là VPA).

=> Đến đây, mọi người sẽ hỏi là tại sao 2 phương pháp này lại kết hợp với nhau được?

- Mình xin giải thích ngắn gọn như sau:

+ Price action : kĩ năng chính của trường phái này là bar by bar analysis (đọc từng cây nến dựa trên dữ liệu về giá và đưa ra các giả thuyết (assumption) cho hành động giá ở tương lai và solution cho mỗi hành động giá). Việc làm này giống như biện luận phương trình có tham số m trong toán học - (thể hiện khá rõ trong bộ sách của AL Brook).

AE có thể tìm đọc sách LB hay AL Brook để thấy rõ (mình đã đọc bộ sách của 2 tác giả nên AE có thắc mắc gì cùng nhau trao đổi).

Nhân tiện em xin cảm ơn bác Khánh Trình đã có những bài viết khá chất lượng về 2 tác giả này.

+ VSA: Theory nổi tiếng nhất của trường phái này là Effort (volume data) vs Result (price movement) không phải Accumulation vs Distribution như phần lớn mọi người biết, các traders trong trường phái này thường dựa trên mối quan hệ này để phân tích từng Bar trên chart.

Đến đây, chắc AE cũng hiểu phần nào tại sao có sự kết hợp này rồi.

Việc kết hợp giữa 2 trường phái này giúp AE giảm bớt số giả thuyết cho sự di chuyển giá ở tương lai và giảm đi sự bias về 1 hướng buy/sell khi phân tích lệnh.

Nhân tiện em xin cảm ơn bác The Blade đã có những bài viết khá chất lượng về Volume.

Cuối cùng, gửi AE 1 bài phân tích của mình và những AE nào có cùng mindset thì kết nối nhé xD.

Chúc AE cuối tuần vui vẻ.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Ok tiếp theo mình sẽ giới thiệu với AE 1 công cụ rất được ưa thích khi đánh theo PA. Đó là mở rộng Zone tự động

Indi này AE sẽ thấy nó có nhiều điểm tốt hơn indi Rectangle reader mà AE thường thấy trên set-and-forget

1. Khi AE vẽ Zone bằng indi này thì nó tự động mở rộng Zone qua trái hoặc phải tùy theo ý thích.

2. Khi giá chạy vào vùng ZOne được vẽ bằng indi này thì nó sẽ đổi màu + tạo ra push alert cho mình dễ theo dõi.

AE test thử đi nhé, mình nghĩ nó khá hữu ích đối với ai dùng PA + VSA

Đính kèm

• #SD_Rectangle_v1.4_Dark.ex4
    19.9 KB · Xem: 40
#Indicator

Mình xin giới thiệu tiếp 1 số indicator khá hữu ích sau:

1. Billko volume

Đây là indicator sẽ đổi màu volume dựa trên mẫu hình nến nó nhận ra . VD outside bar, inside bar, new high bar, new low bar.

Mình nghĩ nó hữu ích cho AE nào theo PA kết hợp VSA.

2. I-session

Indi này giúp mình nhận ra phiên nào là nến Âu, Á, Mỹ. Việc phân tích của mình sẽ dễ dàng hơn.

Ví dụ mình sẽ so sánh Price + Volume Âu - Âu trước sau đó đến Âu - Mỹ để dự đoán trend vì mỗi phiên sẽ có 1 thế lực mạnh nhất xD.

3. Pinbar dashboard

Indi này mình chắc không cần nói nhiều về độ hữu ích của nó. Nó giúp AE lọc khá nhanh pin bar ở mọi timeframe, mọi pairs.

4. PZ S/R

Indi này giúp AE vẽ Support/Resistance và chỉ vẽ 1 đường nằm ngang. Indi này khá phù hợp cho AE nào theo cách vẽ 1 line của AL Brook hay Lance Begg

5. Rectangle reader

Đây là 1 indi mở rộng Zone tự động. Zone ở mỗi khung sẽ có màu khác nhau.

6. Risk-reward

Đây là indi tự động tính tỉ R:R khi vào lệnh (AE chỉ cần kéo SL/TP nó tự tính)

7. Symbol changer profit display

Đây là indi khá hữu ích cho AE nào theo phương pháp "Rải lệnh" ở mọi pair.

Với mỗi trạng thái khác nhau như Loss, Gain, Break- even indi sẽ cho 1 màu khác nhau để AE dễ theo dõi lệnh.

Chúc AE cuối tuần vui vẻ nhé.

AE nào rảnh vào chém gió cho vui chứ kiểu "vườn không nhà trống" thế này thì hơi buồn khi Tết đang về :)

Đính kèm

• billko_volume.mq4
    3 KB · Xem: 26
  • billko_volume.ex4
    10.3 KB · Xem: 34
  • i-Sessions.ex4
    17.3 KB · Xem: 26
  • i-Sessions.mq4
    5.6 KB · Xem: 28
  • Pin Bar Dashboard.ex4
    253.4 KB · Xem: 34
  • PZ_SupportResistance.ex4
    36.5 KB · Xem: 32
  • Symbol changer profit display v3.ex4
    33.5 KB · Xem: 24
  • Risk_Reward.ex4
    27 KB · Xem: 31
  • RectangleReader.ex4
    101.3 KB · Xem: 32
Hi AE, mình xin giới thiệu đến AE bộ sách của Admin trang Trading Setups Review.

Chắc hẳn AE ít nhiều cũng đã đọc qua những bài viết của admin trang này rồi và cũng biết là nó hữu ích thế nào trong quá trình trade.

Đặc điểm bộ này là dễ đọc (từ vựng ko quá khó hiểu) + ngắn gọn súc tích đi vào vấn đề chính.

Nếu AE cần thì inbox mình để mình gửi link nhé (vì lí do bản quyền).

Galen Woods.JPG

Có nên sử dụng Indicator không ?

Đây là câu hỏi của phần lớn AE khi nghe thiên hạ đồn về đánh thuần Price + Volume không sử dụng indicator. Và dĩ nhiên, AE sẽ rất thần tượng những ai làm được việc này và bắt chước theo.

Vậy có nên làm theo họ không ?

Theo những gì mình được biết trên thị trường thì dù PRO đến cách nào thì cũng nên xài Indicator. Lợi ích của nó như sau:

1. Indicator là 1 công cụ rất tốt sử lí dữ liệu theo 1 cách bạn muốn, bạn sẽ giảm thiểu những công việc lặp lại và có nhiều "brain space" hơn để tập trung cho quá trình ra quyết định thay vì cứ phải làm những công việc lặp lại.

2. Indicator đưa ra cho bạn nhiều thông tin sâu hơn, chính xác hơn về thị trường tại 1 thời điểm so với tự xử lí và quan trọng hơn nó giúp cho bạn có nhiều thời gian để nghỉ ngơi hơn, giảm stress (thông quá các chức năng alert). (điều này thì không phải bàn nhiều)

3. Trader của quỹ có xài Indi không và vì sao đánh naked chart ?

=> Câu trả lời dĩ nhiên là có, họ không sử dụng trực tiếp thôi chứ có 1 bộ phận sử dụng indicator xử lí thông tin thô (bao gồm cả volume, news và gửi cho họ rồi). Việc của họ chỉ là tập trung vào giá và giao dịch. Vì vậy, AE đừng lầm tưởng là trader quỹ chỉ thuần PA :).

=> 3 điểm này thì theo mình nghĩ đã đủ nói về sự hữu ích của Indicator với 1 trader rồi. AE không cần băn khoăn khi sử dụng nó nữa (việc quan trọng nhất là hiểu indicator đưa ra kết quả thế nào và mình sẽ sử dụng nó cùng với các Indicator khác ra sao. AE cứ tưởng tượng mình là Người điều khiển 1 dàn máy móc (EA, Indicator) việc của mình là vận hành để tạo ra sản phẩm cuối cùng.)

Hi AE, mình xin giới thiệu đến AE bộ sách của Admin trang Trading Setups Review.

Chắc hẳn AE ít nhiều cũng đã đọc qua những bài viết của admin trang này rồi và cũng biết là nó hữu ích thế nào trong quá trình trade.

Đặc điểm bộ này là dễ đọc (từ vựng ko quá khó hiểu) + ngắn gọn súc tích đi vào vấn đề chính.

Nếu AE cần thì inbox mình để mình gửi link nhé (vì lí do bản quyền).

View attachment 75538 View attachment 75537 View attachment 75538
Cho mình xin với bạn

Chào bạn. Bài viết hay mình cũng theo trường phái VSA. Bạn cho mình xin bộ sách với vì mình cũng có một phần nhưng chưa đầy đủ. Thanks

AE xin tài liệu thì inbox giúp mình nha vì mình không upload lên đây được vì lí do bản quyền thôi, không phải dụ dỗ hay gạ gẫm mở TK ...

Hiện nay, mình có tạo 1 group để trao đổi Phái sinh VN hàng ngày. ACE có đầu tư mảng này thì tham gia trao đổi nhé.

Link group : zalo.me/g/dbjdrd270

Hiện nay, chart VN30 đã cho thấy đợt giảm giá có xu hướng chậm lại tai vùng support và có khả năng hồi nhẹ (do tạo pin bar). Tuy nhiên với những thông tin về Covid đang khá căng thẳng như hiện nay thì việc hồi này sẽ là cơ hội tháo chạy của NĐT

MN lưu ý để tránh bị trap

Đính kèm

137.5 KB · Xem: 2
    137.5 KB · Xem: 3
S&P 500 hiện đang test lại vùng swing high vừa break và đang tạo 1 doji cho thấy dấu hiệu hồi phục
Ngoài ra Trump vừa yêu cầu các nước cân bằng cán cân thương mại bằng cách cho USD giảm giá và được nhiều nước đồng thuận
=> dự kiến sẽ có phiên hồi phục vào đầu tuần
Như vậy, đồng VN sẽ tăng giá trong ngắn hạn và dẫn đến lượng tiền rút khỏi thị trường CK
Phiên thứ 6 vừa rồi Vol cao hơn so với thị trường 7,5 nghìn so với 5 nghìn tỷ 1 phiên cho thấy sức ép của các quỹ đang phải cân bằng danh mục
Ngoài ra, sân bây ĐN hiện đang quá tải vì lượng khách du lịch rời nơi đây khá nhiều do thông tin covid
Nếu phát hiện 1 trường hợp từ ĐN trở về các địa bàn khác dính Covid sẽ dẫn đến tình trạng lockdown diện rộng
Hiện nay lượng khách du lịch này cũng chưa dc kiểm soát triệt để và dẫn đến những rủi ro có khả năng cao sẽ có lây lan trong cộng đồng

Đính kèm

148 KB · Xem: 3
View dự kiến cho tuần sau, lực Bull hiện tại khá mạnh

Đính kèm

196.4 KB · Xem: 3
    196.4 KB · Xem: 3

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 495 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên