Quá trình Deliberate practice trong giao dịch Forex (Phần 2)

Pan

Active Member
1,613
5,723
Chào mọi người, đây là bài viết tiếp theo của bài Quá trình Deliberate practice mà mình đã post vào vài ngày trước, ai chưa đọc phần 1 thì hãy click vào xem nhé.

Đối với một Trader thì việc thực hiện quá trình Deliberate practice sẽ dễ dàng hơn nếu như bạn đang mở rộng kiến thức giao dịch của mình. Thế giới của việc giao dịch rất rộng lớn và năng động đến nỗi luôn có những điều mới cần phải học mỗi tuần hay thậm chí là mỗi ngày.

Để học cách giao dịch hoặc cách thức những Trader chuyên nghiệp hoạt động, bạn phải học những điều cơ bản và không được dừng lại ở đó. Bạn càng học tập, bạn càng có nhiều những kỹ năng, biết được nhiều công cụ để hỗ trợ việc giao dịch của mình. Và khi bạn đã có nhiều kiến thức và kỹ năng rồi, không chỉ riêng việc giao dịch và thực hiện quá trình Deliberate practice dễ dàng hơn, mà bạn sẽ có những quyết định giao dịch ít rủi ro hơn.

Tất cả mọi việc đều bắt đầu từ chấp nhận thất bại. Khi bạn đã chấp nhận một điều, thua lỗ là một phần của cuộc chơi thì khi đó bạn mới có thể làm việc nghiêm túc hơn và thực hiện quá trình Deliberate practice, để bạn có thể rút ra bài học từ những thất bại đó. Kết hợp điều này với kiến thức mà bạn học được và kỷ luật tốt, sẽ thiết lập một nền tảng vững chắc cho thành công của mình.

Điều quan trọng tiếp theo đó là phải luôn đặt câu hỏi. Đừng ngại, bởi vì không có gì sai khi bạn đặt câu hỏi cả. Đó chính là chìa khóa để mở cánh cửa với đầy rẫy những cơ hội, những kiến thức và khám phá mới. Một Trader lão làng và khôn ngoan người Trung Quốc đã nói: “Người đặt câu hỏi chỉ là kẻ ngốc chỉ trong vòng năm phút; người không đặt câu hỏi thì mới là kẻ ngốc suốt đời.”

Đặt những câu hỏi cho những người có kinh nghiệm có thể giúp bạn có thêm những hiểu biết sâu sắc hơn để bạn có thể đi đúng hướng hoặc phát triển đến cấp độ tiếp theo trong giao dịch Forex. Nếu như bạn không đặt câu hỏi, bạn sẽ không bao giờ biết được cả, vì thế, trừ khi bạn muốn là kẻ ngốc suốt đời, hãy đặt câu hỏi đi.

Cuối cùng, bạn phải luôn luôn theo dõi tiến độ quá trình của mình. Bạn thực hiện bước này bằng cách sử dụng một nhật ký giao dịch (trading journal) chi tiết về hành vi của thị trường và hiệu suất làm việc của bản thân. Nhật ký giao dịch sẽ cho bạn biết điểm mạnh và yếu của bản thân, nó giúp bạn xác định là bạn đang làm đúng hay sai, quan trọng nhất là nó giúp bạn trung thực với bản thân mình. Hầu hết chúng ta đều không có một người thầy giỏi luôn theo dõi ta giao dịch và giữ cho ta đi đúng hướng, đến cuối cùng thì chỉ có một mình bạn lo cho bản thân mình mà thôi.

Gói gọn lại thì hãy tiếp tục học tập thêm kiến thức để cải thiện và phải có kỷ luật để giữ bản thân đi đúng hướng đến mục tiêu đặt ra kể cả khi gặp nhiều khó khăn. Thành công của bạn nằm trong tay bạn, chứ không phải ai khác.

Happy trading all!

Nguồn: BabyPips

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 97 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên