Quá trình đi tìm chén thánh của một Trader Hà Nội

Tất nhiên là tôi không bỏ đâu bạn, tôi không muốn quá trình qua của tôi là vô ích, thực ra tôi học đc nhiều thứ, chỉ cả tài khoản là thụt thôi.
Còn tại sao chỉ đạt đến mức đó tôi mới làm, vì tôi cũng như ai, tôi muốn lợi nhuận ở mức độ nào đó, ít quá tôi không muốn làm, đã mất công tôi muốn đạt được thành quả xứng đáng, tài khoản 500 tôi chỉ lãi đc dưới 10 đô 1 tháng, thì làm cũng vô nghĩa thôi, tôi có tài khoản demo mà.
Từ một người dễ yêu dễ ghét, tôi giờ cực kì lì, thua tôi cũng chỉ nhếch mép, tôi còn khó khăn gì hơn sao. Lần đầu tiên tôi nhận sai, ngày nào tôi trả hết nợ, có tiền dư, tôi sẽ vừa trade vừa mỉm cười thoải mái. Tin là lúc đấy tôi sẽ kiếm được tiền, hoặc mất, tôi không buồn.
Ý kiến chủ quan của mình thấy tư tưởng không ổn rồi bạn. Bạn muốn kiếm tiền từ trading thì mỗi giao dịch đều có giá trị hết. Bạn qui ra tiền rồi cho là đáng hay không đáng làm là bạn bị lòng tham chi phối: trade để kiếm tiền. Trong khi muốn kiếm tiền thì phải gắn bó lâu dài. Mình đồng ý với @quocquang ở trên là cần thực hành với tk nhỏ xem tồn tại được bao lâu và học được gì từ thì trường.
Bạn lên mql5 tìm những signal trade trên 10 tuần, profit > 1000% (vâng, chính xác x10). Họ chỉ trade $500 - $1000, nhưng có 500 - 1000 người đăng kí tín hiệu của họ với tổng giá trị ngân quỹ lên ~ 1 triêu $. Suy nghĩ xem nếu ăn lợi nhuận của quỹ 1% tren 1 triêu $ mỗi tháng, thì họ kiếm $10k khoẻ re với vốn trade tiền riêng của họ chưa tới $1k.
Coi trọng từng lệnh của mình, lệnh mình có giá trị, người ta sẽ mua tín hiệu hoặc đầu tư quy cho mình đánh, nên quan trọng là qui ra %. Đừng có chăm vào moi tiền tự thị trường. Quan trọng là bạn biết các moi rủi ro, qui ra % hết, không qui ra tien. Người ta thấy bạn moi tiền tự thị trường đảm bảo, người ta sẽ cung cấp phương tiện cho bạn moi.

Xin chào mọi người, tôi là 1 trader toàn thời gian trong 1 năm qua, nhưng khi nhắc lại có lẽ đó có lẽ vẫn đang là sai lầm của tôi.

Bước vào thị trường Coin trước, tôi choáng ngợp với số liền lời kinh khủng và dễ dàng, cũng như tương lai của thị trường, sự choáng ngợp này nhanh chóng đốt của tôi 100 triệu, trước khi tôi kịp nhận ra.

Sau khi cháy 1 lần, tôi tự cho mình thực sự chưa đủ trình độ, tôi tìm đủ mọi tư liệu, từ các group, sách vở, video tôi đều học phân tích, lúc này tôi đã bỏ việc để chuyên tâm học phân tích kĩ thuật, tôi yêu thích sự thách thức, và không có gì vui hơn là chiến thắng được thị trường.

Giai đoạn này tôi còn cháy vài lần nữa, số tiền cũng mỗi lần vài chục củ, hết tiền nạp tôi lại đi vay, tôi ở trong trạng thái cay cú muốn gỡ, và đương nhiên là không nhận ra mình bị như vậy.

https://khoahoc.tv/phan-loai-cac-kieu-tam-ly-chan-nan-o-con-nguoi-50802

Sau khi học đâu vào đấy rồi, biết và vào lệnh đúng phân tích, nhưng tôi vẫn cháy.

Lúc này tôi mới biết do bản tính tôi không kiên nhẫn, muốn ăn ngay, thích lướt khung thời gian bé, càng ngày càng mệt mỏi, sức khỏe suy giảm, tiền thì áp lực đè nặng, tôi bị stress.

Tôi luôn nghĩ chỉ do mình sai, kết quả mới như vậy, chứ một bài toán một khi đã giải đúng cách không thể không có điểm được.

Tôi lại hùng hục học thêm, test chiến lược trong lúc nợ chậm trả, tôi cảm thấy áp lực với tôi thật xa xỉ, tôi không cảm thấy gì nữa, chỉ thấy không vui.
CÓ những đêm thức trắng tôi test kĩ các chiến lược, với thời gian dài, khung dài, lật biểu đồ về quá khứ cách đấy 1 năm, vào lệnh như bình thường, tính toán lời lỗ rõ ràng, tôi đã tìm ra phương pháp để giao dịch có lãi, lợi nhuận cũng ổn, rủi ro không quá cao, áp dụng được hầu hết các thị trường Coin, Forex, chứng khoán, chỉ số, Vàng, Dầu,.. Đã phàm là thị trường thì đều áp dụng được.

Nhưng dù có lợi nhuận, nhưng sau khi trừ đi các khoản nợ của tôi, thậm chí nó còn không lợi nhuận bằng, trong khi tôi vẫn phải phân tích để vào lệnh, nếu muốn kiếm tiền tôi cần có tài khoản 10-20k đô, thì lợi nhuận mới đủ nuôi sống tôi, cũng như trả hết nợ, và làm giàu.

Tôi viết bài này để chia sẻ những thứ mà tôi đã trải qua, có lẽ cũng đồng cảnh ngộ với 1 số người, chừng nào các bạn muốn giàu sau 1 đêm, rất có thể đêm sau bạn sẽ ra đường, cách giải luôn có, nhưng chúng ta luôn phải nhẫn nại, và kỉ luật, có lẽ sắp tới tôi phải bỏ thị trường 1 thời gian, đi làm công việc khác có lương để trả nợ, ổn định lại. Và đừng bao giờ đi vay để đầu tư, chỉ đầu tư tiền của chính bạn, đầu tư nó không béo bở đến mức có thể bù cho khoản lãi mà bạn phải chịu đâu.

Đến khi có 10-20k đô tôi mới quay lại thị trường, tôi đảm bảo nó vẫn như vậy thôi, không thay đổi gì cả.

cảm ơn các bạn đã đọc, chúc các bạn thành công.
Mình phải báo trước với bạn là đã có nhiều người nói muốn bỏ trên diễn đàn này nhưng phần lớn lại bị thuyết phục để quay trở lại ;)

Các bác cho em hỏi em ở SG, muốn học lập trình để code EA cho riêng mình thì học chương trình gì và học ở đâu ạ

Prince action và hành động giá mình có xem qua các chỉ dạy của các cao thủ nhưng qua thực trình độ mình còn thấp quá chưa hiểư được gì, chắc có time sẽ nghiên cứư thêm.
Rất cảm ơn bạn đã tư vấn. Chúc bạn sức khoẻ và trade như ý.

"Và đừng bao giờ đi vay để đầu tư, chỉ đầu tư tiền của chính bạn, đầu tư nó không béo bở đến mức có thể bù cho khoản lãi mà bạn phải chịu đâu."
Bác chủ thớt trade khung thời gian nào mà để chữ đầu tư rứa?

Tôi biết forex cách đây cũng cỡ 8 đến 10 năm qua 1 người bạn làm IB. Nói là biết chứ thực ra chỉ là tôi ném tiền qua cửa sổ cho ngài Maket hơn 1k trong khoảng chưa đầy 1 tháng , mà méo hiểu vì sao mình lại ném dễ dàng đến vây. ( 1k 10 năm trc chắc giá trị hơn bây giờ).
Hai năm trc tôi quay lại thị trường và lại cúng cho ngài ấy khoảng 500u cũng trong vòng 1 tháng. Dự định ko bao giờ mó tới món này nữa.
Cách đây 6 tháng cs của tôi gặp sự cố, tôi mất rất nhiều thứ. Trc mắt là bầu trời xám xịt và lần này tôi lại tìm đến với Fx như một cứu cánh khi tổng tài sản trong túi còn chưa đầy 5tr vnd . Nhưng ko biết có phải do thấy áy náy vì 2 lần trc lấy tiền của tôi tức tưởi vậy hay ko , hay là do lần này may mắn mà ngài ấy lại trả hết cho tôi cả gốc lẫn lãi của cả 3 lần. Cũng có thể lần này tôi đến với FX với tâm thế " ko đc sống thì phải chết" nên đánh đấm cẩn trọng và dè dặt hơn để ko bị cháy tk trong vài nốt nhạc như hai lần trc. Đc hơn 5 tháng rồi, Với số vốn ban đầu ít ỏi hơn cả vốn của bà bán rau muống ấy, Tiền lời kiếm đc một phần tôi lo cho cs . 1 phần nâng vốn cho tk để tiếp tục trade. Nhưng hiện tại tôi vẫn là đấm đá theo kiểu tự phát và cảm tính chứ ko có bài bản gì , giống người ko biết bơi nhưng bị vứt xuống hồ và bằng mọi cách phải nổi lên đc để ko chết đuối ý. Mà muốn bơi giỏi thì phải học... nên tôi chỉ xác định cách trade của tôi là tạm thời thôi. Và muốn bền thì phải thay đổi. tôi đang cố gắng học từ cái cơ bản nhất để có thể lấy đây là một nghề để kiếm sống lâu bền...cũng may trên TraderViet có cả rổ kiến thức để học và rất nhiều cao nhân ko giấu nghề sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm. Xem mình có duyên với trường phái nào và luyện thuần thành nó thôi. Cố gắng thì Chắc cũng ko đến nỗi bỏ nghề.
.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi biết forex cách đây cũng cỡ 8 đến 10 năm qua 1 người bạn làm IB. Nói là biết chứ thực ra chỉ là tôi ném tiền qua cửa sổ cho ngài Maket hơn 1k trong khoảng chưa đầy 1 tháng , mà méo hiểu vì sao mình lại ném dễ dàng đến vây. ( 1k 10 năm trc chắc giá trị hơn bây giờ).
Hai năm trc tôi quay lại thị trường và lại cúng cho ngài ấy khoảng 500u cũng trong vòng 1 tháng. Dự định ko bao giờ mó tới món này nữa.
Cách đây 6 tháng cs của tôi gặp sự cố, tôi mất rất nhiều thứ. Trc mắt là bầu trời xám xịt và lần này tôi lại tìm đến với Fx như một cứu cánh khi tổng tài sản trong túi còn chưa đầy 5tr vnd . Nhưng ko biết có phải do thấy áy náy vì 2 lần trc lấy tiền của tôi tức tưởi vậy hay ko , hay là do lần này may mắn mà ngài ấy lại trả hết cho tôi cả gốc lẫn lãi của cả 3 lần. Cũng có thể lần này tôi đến với FX với tâm thế " ko đc sống thì phải chết" nên đánh đấm cẩn trọng và dè dặt hơn để ko bị cháy tk trong vài nốt nhạc như hai lần trc. Đc hơn 5 tháng rồi, Với số vốn ban đầu ít ỏi hơn cả vốn của bà bán rau muống ấy, Tiền lời kiếm đc một phần tôi lo cho cs . 1 phần nâng vốn cho tk để tiếp tục trade. Nhưng hiện tại tôi vẫn là đấm đá theo kiểu tự phát và cảm tính chứ ko có bài bản gì , giống người ko biết bơi nhưng bị vứt xuống hồ và bằng mọi cách phải nổi lên đc để ko chết đuối ý. Mà muốn bơi giỏi thì phải học... nên tôi chỉ xác định cách trade của tôi là tạm thời thôi. Và muốn bền thì phải thay đổi. tôi đang cố gắng học từ cái cơ bản nhất để có thể lấy đây là một nghề để kiếm sống lâu bền...cũng may trên TraderViet có cả rổ kiến thức để học và rất nhiều cao nhân ko giấu nghề sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm. Xem mình có duyên với trường phái nào và luyện thuần thành nó thôi. Cố gắng thì Chắc cũng ko đến nỗi bỏ nghề.
.
chúc mừng bác :)))
con đường anh em trải qua trên thị trường này na ná giống nhau.
Em chỉ khuyên 1 câu thôi.
Các bác hay coi như trading là tu đạo ấy.
Sẽ chứng các cảnh giới phật, bồ tát, a la hán...... trong đó và tuy mỗi ng sẽ chứng dc nhanh hay chậm.
Với tt này quả thật vốn k quan trọng dù chỉ là 10u hay 100u.
Bác chủ thớt y chang em từng trải qua, từng đi từ tk 100-> 50k nhưng đều cháy cả
em bắt đầu lại với tk 100u và cảm thấy hạnh phúc vì điều đó.

cảm ơn ý kiến của mọi người, tôi sẽ lắng nghe các lời khuyên, hiện tại tâm trạng của tôi không tốt nên muốn tạm nghỉ, lâu nay tâm trạng cuar tôi cứ như con bạc, chứ tôi vẫn còn thích trade lắm

chúc mừng bác :)))
con đường anh em trải qua trên thị trường này na ná giống nhau.
Em chỉ khuyên 1 câu thôi.
Các bác hay coi như trading là tu đạo ấy.
Sẽ chứng các cảnh giới phật, bồ tát, a la hán...... trong đó và tuy mỗi ng sẽ chứng dc nhanh hay chậm.
Với tt này quả thật vốn k quan trọng dù chỉ là 10u hay 100u.
Bác chủ thớt y chang em từng trải qua, từng đi từ tk 100-> 50k nhưng đều cháy cả
em bắt đầu lại với tk 100u và cảm thấy hạnh phúc vì điều đó.
Đúng rồi đó bác. Trc đây đánh đấm lung tung thì chỉ chăm chăm xem 1 ngày kiếm đc bn tiền thôi. Nhưng khi xác định gắn bó thì lại chú ý đến con đường mình đi phải đi như thế nào? Có 1 lộ trình rõ ràng, mục tiêu, kỷ luật ... mình cũng phải xác định lại..
Võ học có nhiều trường phái, tu đạo cũng có nhiều môn phái, và mình nghĩ Fx cũng như vậy. Người chú ý đến kết quả ngay lập tức, kẻ lại xem nặng quá trình....Phương pháp thì nhiều, Khó có thể nói cái này hay cái cái kia dở mà chỉ có thể xem mình hợp với cái nào mà thôi... và cùng 1 phương pháp mỗi người cũng có cách vận hành riêng và kết quả cũng ko giống nhau... trong đạo gọi là căn cơ mỗi người khác nhau... em trc đây chưa học cơ bản cũng tự mình mày mò ra đc vài phương pháp và coi nó là " chén thánh", cũng tự phụ về nó lăm, nhưng sau vài lần nó đi đúng thì cũng có lần nó vả cho sm.. . Vậy nên " Dục tốc bất đạt" - càng nóng vội thì càng khó đạt đc mục tiêu!

Tôi không thích phân tích cơ bản, vì tin tức ảnh hưởng đến cung cầu, cung cầu phản ánh trên giá, nên phân tích kĩ thuật là đủ. Đôi khi phân tích kĩ thuật sẽ chậm 1 chút. Nhưng chậm là tốt. Dù là thị trường nào chả là tâm lí con người, lúc người ta muốn bán thì giá nó phải giảm, vậy thôi.
Chác Bác. Mình đang dành thời gian học PTKT, nhưng mấy hôm nay đọc mấy thread có nói PTKT không kiếm được tiền phải nghiên cứu phân tích liên thị trường, mới thành công làm mình hoang mang quá. Bác có kinh nghiệm gì về việc này không ? nghĩa là PTKT vẩn có thể trading thành công không ?

Chác Bác. Mình đang dành thời gian học PTKT, nhưng mấy hôm nay đọc mấy thread có nói PTKT không kiếm được tiền phải nghiên cứu phân tích liên thị trường, mới thành công làm mình hoang mang quá. Bác có kinh nghiệm gì về việc này không ? nghĩa là PTKT vẩn có thể trading thành công không ?
Cái nào cũng kiếm được tiền hết bác, miễn bác phải giỏi và đừng mơ mộng. PTKT, PTCB hay PT liên thị trường cũng chỉ là 1 trong những cách thức phân tích thị trường thôi, không phải chén thánh đâu.

Cái nào cũng kiếm được tiền hết bác, miễn bác phải giỏi và đừng mơ mộng. PTKT, PTCB hay PT liên thị trường cũng chỉ là 1 trong những cách thức phân tích thị trường thôi, không phải chén thánh đâu.

Đầu tiên phải biết mình là ai, mình muốn gì và có thể làm đlàm những gì đã.
Xếp chỉ được cái nói đúng:)

Tôi thì chán việc nên nghỉ ở nhà làm MMO, rồi mò mẫm thế nào lại bập vào coin. Khi MMO cũng ko sống nổi thì chính thức lao vào coin và giờ đang là holder bất đắc dĩ, chắc là cứ để đấy thôi chứ giờ bán ra thì lỗ quá. Nhìn thị trường liên tục tọa đáy mới thấy buồn quá mò mẫm thế nào lại đọc về forex, tôi mới nạp vào 50$ chơi thử, giờ tài khoản còn 15$....

Trong suy nghĩ của em đang phân vân giửa 2 con đường tiếp học thực hành, tức đầu tư kiến thức về FX để kiếm tiền, và từ bỏ nó luôn, vì chẳng bao giờ kiếm được tiền. Bỏ thì tiếc vì có vài người bạn họ kiếm nhiều tiền từ FX, chẳng làm gì ngoài ôm cái máy tính. Bạn mình về học hành, kiến thức tài chánh thì phải nói chẳng biết mịa gì, nó chẳng có đọc sách nhiều như mình, nhưng sao nó trade thì thắng, minh thì toàn thu. Mình nghi nó copy tín hiệu nhưng dấu mình.
Hôm trước trên có đọc thread thấy có bác cao thủ nói các viện, tổ chức, ngân hàng họ nuôi một đội ngũ nhân viên phân tích được đào tạo bài bảng công phu 5 năm (bằng CMT), không làm gì chỉ chuyên phân tích thị trường và trade, nhưng chỉ kiếm được lợi nhuận 50-60% năm. Từ đó suy ra mình chỉ học vài khóa 5-7 ngày, đọc vài chục bài trên TraderViet, mỗi ngày bỏ ra 15 phút -1g phân tích thị trường. Vậy không lẻ mình thắng cả đám nhân viên phân tích của các viện, ngân hàng ? Nghĩ tới đây thấy muốn bỏ trading nhưng sao cứ thấy vài người kiếm rất nhiều tiền thì lại học tiếp và cứ thua tiếp.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên