Quan điểm CỰC GẮT về Phân tích kỹ thuật của một Trader Việt

captainfx

Editor
Trial mod
2,022
13,193
Bài đăng của bạn Duy Nguyễn trong group fb Anh Em TraderViet Thiện Lành
--------​
PTCB là ông nội của PTKT , điều đó đúng 100% ko cần bàn cải . 3 cái cha ptkt cùi mía vẽ trend , nến ná fibo , RSI , Ma Ema ,.....pinpar... doji xàm xí đú

Ngày xưa có nến có mô hình này nọ lọ chai các kiểu để phân tích đâu. Giá nó vẫn tăng khi hàng khang hiếm, giá nó sẽ giảm khi hàng hóa dư thừa. Ba cái trendline, RSi , MAcd , Stoch ,...xàm xí đú. Fed Powell nói anh hạ R về âm 2 tự khắc Vàng Bung nốc , kể cả lúc đó các chỉ số vớ vẩn quá bán quá bán
hoặc đang Downtrend Dayly lọ chai nhé các bé PTKT.

Nên mấy bé PTKT bớt ảo tưởng nhé. Sinh sau đẻ muộn mà cứ đòi hơn PTCB là thế nào.
-------​
Comment phản biện của anh @DuongHuy

Bác biết vì sao có #PTKT không? Vì #PTCB không hiệu quả đó. Nếu PTCB hiệu quả thì người ta chẳng đẻ ra PTKT làm gì. Bác đã từng nghe đến Worldcom, Enron... chưa? Đó là các cty đình đám 1 thời nhưng toàn gian lận số liệu, hồi năm 2000. Một khi số liệu nó chế thì #PTCB trật bét hết. Như TQ nó cook the book, xào nấu số, thì PTCB vĩ mô ra sao? GDP, thất nghiệp, xuất nhập khẩu ra sao?

Bác đọc quyển A Random Walk Down Wall Street để thấy tác giả, một học giả, một nhà đầu tư thành công, chửi cả PTKT lẫn PTCB và bộc lộ ra điểm yếu của chúng. Nhìn chung, cái nào cũng có mặt mạnh mặt yếu. Còn việc ông Powell phát biểu như bác nói thì ông nội của PTCB cũng không thể biết ổng sẽ phát biểu cái gì cả đâu. Bác đang nhầm lẫn rồi

Còn nếu bác muốn biết xài #PTKT có thể thành công không thì mua bộ Market Wizards - Phù thủy tài chính - và đọc các tấm gương huyền thoại trong đó nhé.

Link quyển sách trong comment cho anh em cần tìm. Bản tiếng Việt Bước Đi Ngẫu Nhiên Trên Phố Wall
Bạn nào có phản biện cho bạn Duy Nguyễn không?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
FA thì nó là 01 xu hướng về lâu về dài >>> kg có TA thì biết chỗ nào mà entry, signal vào lệnh, biết chỗ nào mà cắt sl, lụm tp >>> Có bao giờ News mới ra, hay "thằng cha, con mẹ" nào nói xong là giá đi lên/xuống 1 mạch kg ngưng nghỉ đâu >>> bị BB nó vẽ giá vẫn sml như thường.
TA thì thiên về PP người sử dụng, có thể bắt break, swing, lướt theo kênh giá, ... có thể xác định điểm entry, ra vào tùy theo PP dễ dàng. Tuy nhiên, điểm yếu là dễ bị FA nó tác động trong nhất thời. Ngoài ra, tín hiệu lọc đa số là nhiễu, delay hơn về giá >>> vẫn bị BB vẽ giá đập sml như thường.
Nói chung, ai có cũng có sở trường/sở đoản, người mạnh về FA, người về TA. Cảm thấy cái nào phù hợp hơn thì chơi thôi. Miễn sao lệnh thắng đem về lợi nhuận đủ bù đắp cho các lệnh lose trước đó và có lãi là ok!

Mèo trắng hay mèo đen điều được, bắt được chuột là mèo tốt.
FA hay TA gì cũng được miễn kiếm được tiền là OK. Rất nhiều người không thành công với FA lại thành công với TA, cũng rất nhiều người không thành công với TA lại thành công với FA, vì vậy đừng nên ca ngợi cái mình giỏi mà xem nhẹ cái mình dỡ. Và đừng quên nhà đầu tư giàu nhất và nhàn hạ nhất hiện tại là cụ Buffett dùng thuần FA nhé!

Tuỳ hoàn cảnh và cá nhân định hướng, vd bạn muốn nhanh gọn (hit n run) thì nên TA nhưng trước hết phải nắm rõ mô hình thuận tay nhất (tướng tủ) rồi kết hợp FA để xem có giữ vị thế hay biến tấu, nếu bạn là ngừoi thích lategame comeback thì dùng FA nhưng những giai đoạn điều chỉnh sẽ làm bạn “thọt”, cần farm (gồng) :))))

Ở Facebook đã không bình luận giờ vào đây thấy ngứa mồm vãi! Vậy đồng chí Duy đã kiếm được tiền bằng FA chưa? Cho ae chiêm ngưỡng cái thì ae tin. Chứ nói mồm k thì các cụ vẫn hay bảo là nói "phét" (ngoài bắc).

Hay; thánh phán. Nếu anh này mà làm IB; có trời mà cãi lại anh này. Vì cái anh này nói là lời của các Ngân hàng trung ương phát biểu mà.
Mong là cuộc đời đừng xô anh này vào con đường IB. Để xh bớt lầm than!!!

còm này hay nè các pro
Thớt nói quá chuân PTKT là con cháu, sao dám ho he với PTCB, dùng PTCB trc sau mới dùng PTKT sau gọi là kính trên nhường dưới, Lúc trc tiền bạc rủng rỉnh xèng nhiều là do tôi dùng PTCB, sau này tôi chạy Grab thì tôi dùng PTKT:p

tôi thì chửi cả ptcb với ptkt, rối rắm màu mè. Đầu độc trader bằng những lý thuyết mơ hồ nhìn rất thâm sâu.
Trò này số đông luôn sai, ấy là sách vở nói thế...
mình thì thấy thế này: trader luôn xác định sai vị thế của mình trong ngành này... và số đông luôn đúng, chỉ có chúng ta nhận định sai hành vi của số đông nên chúng ta sai phần lớn.
Trên đây cũng nhiều Bro chinh chiến lâu năm sẽ nhận ra phần này.
Tin tức cơ bản không có đúng sai, chỉ có hành vi của đám đông mới tạo nên sự đúng sai ở phần trading của trader.
Ptkt cũng không có đúng sai, ptkt chỉ là cái để chúng ta trả lời câu hỏi liệu rằng đám đông có hành động tích cực hay tiêu cực trong một giai đoạn kinh tế mà thôi.
Trader là người quan sát, không phải người tham gia để tạo cho cái râu nến nó dài hay body nó dài hơn một xíu.
Tâm lí thị trường luôn đúng, tâm lí giao dịch thì.... các bác tự hiểu ạ.
Đây là ý kiến cá nhân và cũng là cách giao dịch của mình. Viết thì dài nên em chỉ tóm tắt thôi ạ.

Cùng 1 con thuyền. Người bi quan thì phàn nàn về con gió, người lạc quan thì ngồi đợi gió đổi chiểu. Người thực tế thì điều chỉnh lại cánh buồm.
Ai muốn tham gia vào nhóm người thực tế thì tập trung cùng tôi nhé.

Mình xin phản bác lại ý kiến của bác @DuongHuy là PTKT ra đời là do PTCB hoạt động không hiệu quả. PTCB hoạt động rất hiệu quả là đằng khác. PTCB không chỉ gói gọn trong vài cái báo cáo GDP, CPI, UR là xong đầu mấy bác à (mình xin confirm là news trading và PTCB là hoàn toàn khác nhau nhé).
Còn về PTKT thì khỏi nói, mấy cái mô hình giá, mô hình nến, supply - demand bla bla chỉ là mấy cái lý thuyết mà tụi banks, funds feed vào đầu của mấy bác thôi (mắc cười hơn là nhìn vào chart mà biết được supply - demand trong khi mấy bác có biết inventories của các banks có thể absorb hết order books của mấy bác hoặc thậm chí là order books của các funds mà giá vẫn đi theo chiều có lợi cho banks không?). Nói đến đây mấy bác sẽ nhảy vào phản bác "Mày không biết về PTKT, đọc biểu đồ thì làm sao tìm điểm entry?". Dĩ nhiên, biết về PTKT là 1 lợi thế, nhưng đó không phải điều kiện cần mấy bác à. Đa số fund traders và bank traders thường nhìn vào file excel để tìm điểm entry nha mấy bác.
Nếu mấy bác muốn trading for a living thì mấy bác nên bỏ hết mấy cái tư duy cũ này đi. Đọc thật nhiều sách về kinh tế, hiểu cách các nền kinh tế hoạt động như thế nào, các ngân hàng hoạt động ra sao, kĩ năng về thống kê trên excel (hoặc python càng tốt) và quan trọng nhất là market making strategy.
Mình hi vọng là anh em trader VN sẽ có 1 ngày có thể sánh vai cùng các anh em trader quốc tế.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên