(Quan điểm) Làm cách mạng Blockchain có nên đặt ... dừng lỗ không?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,867
Từ Cách Mạng Blockchain là từ ngữ anh em chúng ta chọc vui vẻ đối với các anh em giao dịch crypto theo trường phái hodl (một cách chơi chữ của hold, tức là ôm crypto đến giây phút cuối cùng). Các anh em đội cách mạng kỳ vọng 1 ngày nào đó đồng coin mà mình ôm sẽ đi qua được bong bóng vỡ như kiểu bong bóng dotcom năm 2000, và nó sẽ bay cao như Amazon hay Google.

Con người ta sống được bởi nhờ vào niềm tin, vào hi vọng. Chúng ta đã từng đọc tác phẩm Chiếc Lá Cuối Cùng của O Henry và biết được sự quan trọng của hi vọng là như thế nào.

Tuy nhiên, nhìn vào O Henry xong cũng nên nhớ đến William Arthur Ward "Người bi quan phàn nàn về cơn gió. Người lạc quan đợi nó đổi chiều. Người thực tế điều chỉnh lại cánh buồm". Anh em nghĩ mình là người lạc quan, người bi quan hay người thực tế?

Nếu anh em thuộc về phe cách mạng, thuộc vào tầng lớp vững tin vào ngày thành công của blockchain, của crypto, thì khả năng cao là anh em sẽ không có mặt trên diễn đàn này mỗi ngày. Diễn đàn TraderViet chúng ta dành cho phần lớn các anh em "đi ra chợ" mỗi ngày. Sáng xách 1 giỏ crypto đi, chiều quay về. Giỏ có thể đầy hơn hoặc vơi đi. Chúng ta là hạng con buôn, dân đầu cơ nhỏ lẻ. Chúng ta tuyệt nhiên không phải các nhà cách mạng.

Tôi có nghe ai đó nói đại khái thế này "1% người sinh ra để làm cách mạng, trở thành lãnh tụ. 10% tiếp theo là những người trở thành tay chân thân cận của nhà cách mạng kia. Còn 90% còn lại chỉ là quần chúng hô đâu đánh đó, xúi sao nghe vậy". Với tầng lớp tri thức như nước mình, cùng 1 nền tảng giáo dục phong cách Hà Giang hiện nay, thì có lẽ anh em mình hầu hết nằm trong số 90% quần chúng, bị giựt dây, xỏ mũi.

Quay trở lại vấn đề tôi muốn nói hôm nay, tôi nghĩ tôi lựa chọn mình là người thực tế trong cuộc cách mạng blockchain hiện nay. Tôi không nghĩ tôi thuộc tầng lớp có thể ôm bitcoin từ giá 100usd và đợi lên 20.000 mới chốt. Để có thể ôm được như vậy, sức ép tâm lý là cực kỳ cao, và anh em phải là người cực kỳ kỉ luật, và kế hoạch giao dịch của anh em phải thật hoàn mỹ. Hoặc đơn giản là quá may mắn.

Trong trading, gồng lãi nó khó gấp mấy lần gồng lỗ. Gồng lỗ được vì sợ mất vốn nên bao nhiêu cũng gồng. Nhưng khi có lãi 1 chút, mấy anh em nào giữ đầu óc được tỉnh táo, tay chân không ngọ nguậy để khỏi chốt lệnh, mang tiền về nhà.

Gồng lời, đừng gồng lỗ

Thế nên, nếu anh em là nhà cách mạng blockchain, tức thuộc 10% tinh hoa lãnh tụ hoặc thân cận lãnh tụ, thì anh em nên khóa nick TraderViet, tắt các trang tin tức về crypto, vứt key ví vào sọt rác và ung dung lên núi nghỉ ngơi lấy 10 năm. Khi xuống núi, hoặc bitcoin đã lên 100.000 hoặc nó đã xuống dưới 100. Nhà cách mạng là phải vậy, sẵn sàng chịu tù đày, bị tra tấn để có thể có 1 tương lai xán lạn, hoặc hi sinh thê thảm. Đối với nhà cách mạng blockchain, họ không cần dừng lỗ (stop loss), vì mức dừng lỗ của họ là toàn bộ tài sản của họ.

Còn nếu anh em định làm cách mạng theo kiểu bỏ 1 ít vốn để mua 1-2 đồng coin nào đó và hi vọng giá tăng x100 để làm giàu thì đây chỉ là 1 trò mua xổ số thôi, không phải cách mạng gì hết. Làm cách này thì thà ra mua mấy vé Vietlott hoặc đi cá độ đá banh nó nhanh hơn.

Tuy nhiên, nếu anh em xác định không từ bỏ được thói quen ngắm nghía giá bitcoin mỗi ngày, vào lệnh mỗi ngày hoặc vài ngày 1 lệnh, thì anh em đích thị như tôi và phần lớn anh em trên diễn đàn này, đó là làm con buôn, làm trader chính hiệu. Nhiệm vụ của 1 trader là mua giá thấp bán giá cao hoặc bán khống giá cao mua lại giá thấp, ăn 1 đoạn chênh lệch, hoặc mất 1 ít tiền. Và đối với Trader, người bạn đồng hành thân thuộc là lệnh DỪNG LỖ.

Tôi và DỪNG LỖ luôn là bạn thân

Lệnh dừng lỗ cho biết chúng ta đã sai, mà sai thì phải giải quyết. Còn cách giải quyết nào hay hơn việc cho thị trường nó xử, chúng ta khỏi mó tay.

Đọc xong bài này, tôi hi vọng anh em có thời gian ngồi lại, nhìn nhận lại xem anh em có phải lãnh tụ cách mạng không, hay chỉ là quần chúng. Nếu là quần chúng đi chợ kiếm ăn hàng ngày, xin mời ở lại để cùng chém gió. Còn nếu là lãnh tụ, xin mời gia nhập team sếp Un và sếp Trump, hoặc tệ nhất là sếp Vitalik Buterin của Ethereum hoặc sếp Satoshi Nakamoto của Bitcoin, người đang có cả tỷ usd bitcoin mà không thèm bán lấy 1 đồng.

Thôi tôi lại chuẩn bị ra chợ đây, có anh em nào đi chợ luôn không. Xe xích lô đang đón ngoài đầu hẻm kìa.

>> [Câu chuyện Thiền] Mất bao lâu để trở thành trader chuyên nghiệp?

>> Lý Tiểu Long dạy cách để trở thành Trader thành công

Happy and safe trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
e thuộc phe " bỏ chết ".
Từ lúc biết kiếm tiền đến giờ, e đã được tận mắt chứng kiến 3 cơ hội đổi đời theo nghĩa đen toàn diện của rất nhiều người.

1. là lúc sốt cổ phiếu,ngày đó hầu như mọi người còn quá xa lạ với cổ phiếu, nhưng mấy ông hàng xóm nhà e đã bắt đầu chơi, thậm chí chơi to, họ nói cảm giác mỗi ngày đó như có ai mang cả cục tiền nhét vào ví họ vậy. Tuy không phải 100% những ông hàng xóm đó đều ăn đậm , đều đổi đời, nhưng đại đa số họ đã khá hơn mức trung bình.

2. Cơn sốt đất, đỉnh điểm của nó là vào năm 2008 khi Hà Tây sát nhập HN và thoái trào khi HN xây CC mới như nấm. Những ngày đó, chỉ cần vài ba cái tin vỉa hè là có dự án chỗ này, chỗ kia là y như rằng dân cư khu đó náo loạn cả lên, từ người mua , người bán ai nấy đều vội vã, mặt mũi phấn khởi hẳn lên. Tất nhiên, rất nhiều người đổi đời. Câu chuyện mà e nhớ nhất thời kỳ đó là ông bạn bố em ( đánh bóng cùng sân ) mua 1 ngôi nhà ở Trần Hưng Đạo-HN, bán đi sau 1 tháng và lãi đc 35 tỷ ( vốn bỏ ra bao nhiêu e ko tiện nói, nhưng chỉ hơn số tiền lãi 1 chút thôi , X2 rồi )

3. Cơn sốt vàng, đỉnh vàng VN chắc vào năm 2012, lúc đó giá vàng vào khoảng 46-48tr 1 cây. Cái cơn sốt này thì ít người đổi đời hơn nhưng phần lớn người dân đều tích vàng từ thời xa xưa, thời mua xe máy, mua nhà đều bằng vàng, nên lúc sốt đo nhều người cũng kiếm được rất nhiều ( ví dụ điển hình cho HOLD dài hạn, kk )

Trong cả 3 cái trên, tất nhiên e chẳng dính đc vào cái nào vì hồi đó còn đi làm công ăn lương, lương còn chẳng đủ sống lấy đâu ra mà đầu tư. Mãi đến đầu năm 2017 khi bắt đầu biết đến Bitcoin thì bắt đầu " chơi " nó. Nhưng đen cái mình đi theo hướng khác là mua máy đào, rồi tập tành trade các kiểu khiến lợi nhuận gần như không đáng kể, thời BTC lên 20k, trong tay không có nổi 0.1 BTC vì trade lỗ rồi ăn non, cuối cùng chẳng có gì.

Nên bây giờ e theo trường phái " HOLD ". chọn thời điểm giá tốt mua vào, khi giá lên đến ngưỡng mà mình đã đặt ra thì bán, chart chỉ xem khung 1D, 3D, 1W.. không bao giờ xem khung nhỏ hơn để đỡ nao núng cõi lòng.

Đa phần các bạn newbie trong này kỳ vọng tiền điện tử hay công nghệ Blockchain sẽ phát triển mãnh mẽ làm thay đổi thế giới >>> tiền điện tư sẽ bay cao ...
>> Đây là suy nghĩ rất khôn mà các thầy dạy trade coin , Các nhóm sáng lập.........Túm lại là cái đám thu lợi lớn từ sự phát triển mạnh của thị trường cryto muốn gắn vào não của người trade coin nhằm thu hút người trade

e thuộc phe " bỏ chết ".
Từ lúc biết kiếm tiền đến giờ, e đã được tận mắt chứng kiến 3 cơ hội đổi đời theo nghĩa đen toàn diện của rất nhiều người.

1. là lúc sốt cổ phiếu,ngày đó hầu như mọi người còn quá xa lạ với cổ phiếu, nhưng mấy ông hàng xóm nhà e đã bắt đầu chơi, thậm chí chơi to, họ nói cảm giác mỗi ngày đó như có ai mang cả cục tiền nhét vào ví họ vậy. Tuy không phải 100% những ông hàng xóm đó đều ăn đậm , đều đổi đời, nhưng đại đa số họ đã khá hơn mức trung bình.

2. Cơn sốt đất, đỉnh điểm của nó là vào năm 2008 khi Hà Tây sát nhập HN và thoái trào khi HN xây CC mới như nấm. Những ngày đó, chỉ cần vài ba cái tin vỉa hè là có dự án chỗ này, chỗ kia là y như rằng dân cư khu đó náo loạn cả lên, từ người mua , người bán ai nấy đều vội vã, mặt mũi phấn khởi hẳn lên. Tất nhiên, rất nhiều người đổi đời. Câu chuyện mà e nhớ nhất thời kỳ đó là ông bạn bố em ( đánh bóng cùng sân ) mua 1 ngôi nhà ở Trần Hưng Đạo-HN, bán đi sau 1 tháng và lãi đc 35 tỷ ( vốn bỏ ra bao nhiêu e ko tiện nói, nhưng chỉ hơn số tiền lãi 1 chút thôi , X2 rồi )

3. Cơn sốt vàng, đỉnh vàng VN chắc vào năm 2012, lúc đó giá vàng vào khoảng 46-48tr 1 cây. Cái cơn sốt này thì ít người đổi đời hơn nhưng phần lớn người dân đều tích vàng từ thời xa xưa, thời mua xe máy, mua nhà đều bằng vàng, nên lúc sốt đo nhều người cũng kiếm được rất nhiều ( ví dụ điển hình cho HOLD dài hạn, kk )

Trong cả 3 cái trên, tất nhiên e chẳng dính đc vào cái nào vì hồi đó còn đi làm công ăn lương, lương còn chẳng đủ sống lấy đâu ra mà đầu tư. Mãi đến đầu năm 2017 khi bắt đầu biết đến Bitcoin thì bắt đầu " chơi " nó. Nhưng đen cái mình đi theo hướng khác là mua máy đào, rồi tập tành trade các kiểu khiến lợi nhuận gần như không đáng kể, thời BTC lên 20k, trong tay không có nổi 0.1 BTC vì trade lỗ rồi ăn non, cuối cùng chẳng có gì.

Nên bây giờ e theo trường phái " HOLD ". chọn thời điểm giá tốt mua vào, khi giá lên đến ngưỡng mà mình đã đặt ra thì bán, chart chỉ xem khung 1D, 3D, 1W.. không bao giờ xem khung nhỏ hơn để đỡ nao núng cõi lòng.
chúc bác sớm thành công nhé :)

Tôi trade thì dở chứ chém gió thì... chỉ cần 1 rổ khoai lang và 1 ly trà nóng, tôi sẽ đưa cách mạng blockchain đến đích ngay trong 3 nốt nhạc
Em thì vừa trade dở vừa dốt...cả văn.
Được cái có rổ khoai như bác thì có thể ngồi... ăn nghe bác chém gió cả ngày :D:D

e thuộc phe " bỏ chết ".

Bác chứng kiến còn tôi thì tham gia luôn

1. Sốt chứng khoán 2007, tôi còn non, mới vào ngành tài chính. Tôi đu đỉnh luôn và đến giờ giá trị cổ phiếu chỉ còn 1/4. Hold 11 năm rồi. Đợt nổ ckvn 2007 nhiều bác ra đê, có bác bị tâm thần.

2. Sốt đất 2008 lúc đó tôi chưa có tiền bạc để chơi. Năm 2010 - 2012 chết khá nhiều. NH Đông Á chết do cái sốt 2012 này thì phải. Chú Bình TGĐ giờ đi tù. Nhiều bank nợ xấu như điên.

3. Sốt vàng 2007 - 2011 ở VN mình nghe đồn có bầu Kiên thua lỗ ngàn tỷ, bây giờ bị án vụ ACB 30 năm. Cảnh đánh vàng bán nhà tôi thấy đầy vì giai đoạn đó tôi đang làm trong nghề môi giới.

Người đứng ngoài cơn sốt thì nhìn nó dễ ăn lắm vì giá cả cứ tăng, nhưng người ở trong chăn mới biết bác ạ. Nếu dễ ăn thì chẳng có ai thua cả.

Tôi quan điểm chỉ tham gia đầu tư cái gì mình biết, mình hiểu, mình có kiến thức kinh nghiệm. Thấy người ta ăn khoai mình vác mai đi đào là nguyên nhân dẫn đến cái chết của các bác đầu cơ, trading.

Có 1 câu nói tuyệt hay về trading mà tôi ko bao giờ quên, là câu dưới đây

Bác chứng kiến còn tôi thì tham gia luôn

1. Sốt chứng khoán 2007, tôi còn non, mới vào ngành tài chính. Tôi đu đỉnh luôn và đến giờ giá trị cổ phiếu chỉ còn 1/4. Hold 11 năm rồi. Đợt nổ ckvn 2007 nhiều bác ra đê, có bác bị tâm thần.

2. Sốt đất 2008 lúc đó tôi chưa có tiền bạc để chơi. Năm 2010 - 2012 chết khá nhiều. NH Đông Á chết do cái sốt 2012 này thì phải. Chú Bình TGĐ giờ đi tù. Nhiều bank nợ xấu như điên.

3. Sốt vàng 2007 - 2011 ở VN mình nghe đồn có bầu Kiên thua lỗ ngàn tỷ, bây giờ bị án vụ ACB 30 năm. Cảnh đánh vàng bán nhà tôi thấy đầy vì giai đoạn đó tôi đang làm trong nghề môi giới.

Người đứng ngoài cơn sốt thì nhìn nó dễ ăn lắm vì giá cả cứ tăng, nhưng người ở trong chăn mới biết bác ạ. Nếu dễ ăn thì chẳng có ai thua cả.

Tôi quan điểm chỉ tham gia đầu tư cái gì mình biết, mình hiểu, mình có kiến thức kinh nghiệm. Thấy người ta ăn khoai mình vác mai đi đào là nguyên nhân dẫn đến cái chết của các bác đầu cơ, trading.

Có 1 câu nói tuyệt hay về trading mà tôi ko bao giờ quên, là câu dưới đây

View attachment 54006
Thì cũng như e đã nói ở trên rồi đó, HOLD chọn thời điểm mua rồi nhìn bức tranh tổng quát của thị trường mà theo.
Trong 3 cái sốt đó, duy có cái CK là kém nhất nếu lỡ đu đỉnh, nhưng vàng và đất thì e nghĩ đường xuống núi không xa. Ngay như đất thì chỉ trong năm ngoái, nhiều bác mua thời điểm 2008 đó giờ đã có lãi, thậm chí lãi to, tất nhiên hold bằng tiền đi vay thì chịu rồi.
Riêng với cái Crypto này e có tham gia và tất nhiên tham gia thì phải niềm tin vào nó chứ vì nhiều lúc nềm ti và hy vọng là thứ duy nhất mình có.

Đa phần các bạn newbie trong này kỳ vọng tiền điện tử hay công nghệ Blockchain sẽ phát triển mãnh mẽ làm thay đổi thế giới >>> tiền điện tư sẽ bay cao ...
>> Đây là suy nghĩ rất khôn mà các thầy dạy trade coin , Các nhóm sáng lập.........Túm lại là cái đám thu lợi lớn từ sự phát triển mạnh của thị trường cryto muốn gắn vào não của người trade coin nhằm thu hút người trade
Bản thân tôi cũng nghĩ tương lai công nghệ Blockchain sẽ phát triển và ứng dụng vào nhiều lĩnh vực tao ra giá trị thực sự phục vụ cả thế giới tiền điện tử cũng ko phải là ngoại lệ. Nhưng "giá trị " ở đây tôi hiểu là giá trị phục vụ công đồng chứ ko hiêu giá trị là này nó 6k mai 10k mốt 50k theo đa số các bạn ở đây nghĩ ...:):)

Lâu lắm mới đọc 1 bài viết lột tả được nhiều khía cạnh của trading crypto đến vậy. Búng tr*m bác cái. Thanks bác.

Sẵn bài viết hay của bác Huy nên chia sẻ về cái nghiệp trading của mình lun. Mình bắt đầu trading khi công việc culi bắt đầu có dư dả từ năm 2017. Mà lúc đầu trading cũng ko thực sự bỏ công tìm hỉu phân tích kỹ thuật j cho lắm chỉ bít mua -> ôm -> bán cho bít cảm giác trading là thế nào thui.

Số tiền đầu tiên mình đầu tư vào thị trường crypto là $1300, lúc đó bitcoin chừng $2000 ah, nhưng suy nghĩ cao siêu sao đó ko mua BTC mà mua ETH. Rồi bitcoin bắn 1 phát lên $20k, ăn hụt 1 cú đổi đời đầu tiên lại còn bán non ETH nữa chứ, trong khi thằng bạn ăn đậm nhờ hold BTC từ lúc giá nó có vài trăm $ hồi 2016, nó bỏ lun đời làm culi về nhà làm chủ từ đó.

Sau lần đó mình mới thật sự đầu tư thời gian nghiêm túc tìm hiểu phân tích kỹ thuật. Từ đó tới giờ mình phải công nhận là có duyên với mấy cú trade nhỏ, cứ đánh nhỏ là tỷ lệ thắng rất cao từ Bitcoin tới Altcoin, nhưng đánh nhỏ tích luỹ dc vốn để tham gia các cú trade lớn như đợt cách mạng vừa rồi là cứ gãy liên tục.
Mình cũng rút ra dc kinh nghiệm là do các cú trade theo những đợt trend mạnh, thị trường crypto chịu ảnh hưởng bởi tin tức ghê lắm, chỉ dựa vào mỗi phân tích kỹ thuật mà trade mấy cú trend mạnh thì thế nào cũng sẽ ko bắt nhịp dc với trend. Và vì trade lớn, cho dù đặt stop loss đúng bài thì thiệt hại phải gánh cũng ko phải nhỏ !!!

Đúng là mình chưa có duyên dc với mấy trend mạnh, nhưng tới giờ tuy gãy trend mạnh nhìu lần, tài khoản của mình vẫn chưa cháy hết.
Và theo như mình tính toán, chỉ cần duy trì dc số vốn như cũ để tham gia vào dc các trend mạnh thì chỉ cần thắng dc 1 trend mạnh như đợt cách mạng vừa rồi thui là có thể gỡ lại hết thua lỗ và còn có lời nữa.
Nên cứ tiếp tục bình tĩnh, hy vọng và trade tiếp. Ko lẽ cái định mệnh xui đến nỗi, trade hơn cả năm gãy nhìu rồi mà cũng ko thắng dc 1 cái trend mạnh nào cho hoàn hảo sao :D

Chỉnh sửa lần cuối:
- Lúc đầu biết đến BTC, Bản thân cứ nghĩ nó là một trò đa cấp. Vì thỉnh thoảng thấy từng nhóm ăn mặc sang trọng, ăn tiêu bao cả quán, nói chuyện thì chia sẻ cơ hội thành triệu phú $.
- Ngồi nói chuyện vs thằng bạn lâu ngày ko gặp, bị nợ lương mấy tháng mà bạn cứ cười tươi vui vẻ, nghĩ rằng bạn lạc quan vượt lên khó khăn để sống. Ai ngờ bạn đầu tư btc và x3. Mà x3 thì ai mà ngậm mồm lại đc cơ chứ.
- Khi bắt đầu tìm hiểu BTC, đâu đâu cũng nói là công nghệ cho tương lai, abc...xyz. Cũng thấy thích thích rồi bắt đầu đổ tiền vào đầu tư, trong khi chẳng biết gì về công nghệ cũng như mù tịt về ptkt. Đơn giản vì nó có tí công nghệ, đổ tiền vào là trở thành nhà đầu tư chứ ko phải là con bạc, dân lô đề. Cái danh mà, đc tiếng là nhà đầu tư cũng oai lắm chứ.
- Sau vài tháng ăn ngủ cùng coin, bây giờ mới nhận ra, chia 5 tài sản là có thật.
- Từ ngày bác Huy 3 BÀI ( Giống Lưu Gù thời vua Càn Long, ngày nào cũng dâng 3 tờ sớ nên được gọi là Lưu ba bản) đều đặn 3 bài phân tích về BTC hàng ngày, Vào ra lệnh theo bác, tài khoản đã không còn chia nhỏ thêm nữa.
- Dài dòng không bằng đúc kết, cảm ơn bác Huy vì những chia sẻ thật lòng tới ae trong diễn đàn, Chúc bác nhiều sức khỏe, tinh thần tỉnh táo, nhiều bài viết hay và hoàn thành nhiệm vụ chăm sóc e Ngọc Trinh được chu đáo. :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,390 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,052 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 147 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên